จะเอาเทอร์โบอะไรใส่ คอมมอลเรลดีว่ะ

การสนทนาใน 'Sport Truck.' เริ่มโดย p_sutipoj, 19 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    เค้าว่ามาไวดีด้วยครับ.........ทำปาก 2ชั้นให้มันด้วยนะครับ แต่จะเป็นเทอร์โบท้อปฮิตอย่างHOLSET ได้หรือไม่ ต้องดูกันยาวๆ ชั่วโมงน้ำยกให้ 24V ไปก่อน แต่จะเป็นดาวร่วงอย่าง-10 ก็เป็นได้

2. aj anucha

aj anucha New Member Member

948
    1
    0
    ครับพี่ ใบกำลังงามเลยครับ เห็นปั๊มดิบ4m40 ใส่มา เสียงโหดได้ใจครับ

3. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    ตอนนี้สูตรพี่หนุ่มเทอร์โบ กำลังมาแรง TE06-16M up to comprsser 06-20G ขึ้นเบาดึงหนักๆ กำลังพิสูจน์ความทนทาน

4. aj anucha

948
    1
    0
    ใบหน้า -20g มันดีอย่างไงครับ เบากว่า หรือว่าใหญอ่ะครับพี่

ปล.แล้วคอมมอนเรลมีใครเค้าใส่ te06-16m ไหมครับ แบบดิมๆไม่ต้องโมปั๊มกับหัวฉีด พี่ว่าดันไหวไหม

---------- Post added at 00:08:04 ---------- Previous post was at 00:07:49 ----------

ใบหน้า -20g มันดีอย่างไงครับ เบากว่า หรือว่าใหญอ่ะครับพี่

ปล.แล้วคอมมอนเรลมีใครเค้าใส่ te06-16m ไหมครับ แบบดิมๆไม่ต้องโมปั๊มกับหัวฉีด พี่ว่าดันไหวไหม

5. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ใบเบาใบใหญ่ใบเยอะมาไวดีครับ เรื่องความทนทานต้องดูกันยาวๆ

6. mseeo2

mseeo2 New Member Member

778
    9
    0
    เก็บความรู้ ดูยาวๆ

7. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    IHI F55V ลูกละ 13000 มาอีกแล้วครับท่านใครสนใจ รีบโทรมานะครับ 081 814 6493 เจี๊ยบ

ช้าอดนะครับผม....

8. paknams

paknams New Member Member

118
    1
    0
    แล้ว triton มีกล่องดันรางใบเดียวใส่ 04 พอไหวไหมครับแล้วต้องเปลี่ยนตูดไหมครับ

9. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ถ้าดันรางปากน้ำเพาเวอร์อัพ น่ะไหวครับ.......แต่ยังไม่เนียนจูนมากๆ เดินหอบๆ คุณภาพพอๆกับใส่กล่องยกหัวฉีดทีเดียวเพื่อนผมไปใส่มาหมื่นนึงครับ..........ราคาแรงพอสมควร.....

แต่ตอนนี้ผมกำลังลองกล่องดันรางของเยอรมันยี่ห้อนึง ซึ่งชัวร์มาก ใส่ดันรางเพาเวอร์สปิ้นไว้ จูนไปก็วิ่งดีขึ้นแต่เช็คชอบเด้ง ไม่สเถียร วิง่ดีบ้างทื่อๆบ้างครับ แต่พอใส่กล่องสปีดคิดเข้าไป ไม่มีเด้งครับ วิ่งดีขึ้น คันเร่งเบาขึ้น และไม่ต้องตัดสายไฟ มีแจ๊คอะแด็ปเตอร์มาเสียบแทนเลยครับ....

10. aj anucha

948
    1
    0
    พรืดๆๆๆ power up แรงดีนะครับ ถ้าจูนพอดีไม่กระพือครับ แต่ถ้ามือหนักหน่อยก็ไม่รอดครับ อิอิ

11. aj anucha

948
    1
    0
    พี่เจี๊ยบ ตอนนี้อยากลอง td06-7 อีกแล้วอ่ะพี่ ว่าจะบูสซัก 35 ปอนด์
    เดี๋ยวขาย f55v ดีฟ่า 15500 พร้อมโข่งหล่อ pks คร๊าบบบ มีใครสนใจบ้าง กริบๆ ไม่รุน ไม่คลอน แน่น ปึกๆ

---------- Post added at 22:03:41 ---------- Previous post was at 22:03:23 ----------

พี่เจี๊ยบ ตอนนี้อยากลอง td06-7 อีกแล้วอ่ะพี่ ว่าจะบูสซัก 35 ปอนด์
    เดี๋ยวขาย f55v ดีฟ่า 15500 พร้อมโข่งหล่อ pks คร๊าบบบ มีใครสนใจบ้าง กริบๆ ไม่รุน ไม่คลอน แน่น ปึกๆ

12. aj anucha

948
    1
    0
    อยากอัพเทอร์โบเป็นรุ่นนี้อ่ะครับ:D:D:D:eek::eek::eek:

13. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    เซิร์ท กระจายแน่นอน........ลองดูล่ะกันครับ เค้าเล่นกันจนเลิกเล่นแล้วล่ะ

14. aj anucha

948
    1
    0
    เซิร์ท มันเป็นอย่างไงพี่ แล้วถ้าเป็นแล้วจะมีปัญหาไรกะเครื่องป่าว มีวิธีสังเกตอย่างไงว่ามันเซริ์ท หรือว่าฟังจากเสียงครับ
    แล้วเทอร์โบที่ดังตอนถอนคันเร่ง ดังปู้วๆ จิ๊วๆๆ.... เรียกว่าเซริ์ทปะครับ

---------- Post added at 21:44:29 ---------- Previous post was at 21:44:13 ----------

เซิร์ท มันเป็นอย่างไงพี่ แล้วถ้าเป็นแล้วจะมีปัญหาไรกะเครื่องป่าว มีวิธีสังเกตอย่างไงว่ามันเซริ์ท หรือว่าฟังจากเสียงครับ
    แล้วเทอร์โบที่ดังตอนถอนคันเร่ง ดังปู้วๆ จิ๊วๆๆ.... เรียกว่าเซริ์ทปะครับ

15. aj anucha

948
    1
    0
    สาเหตุมาจากไรครับ พอดีสงสัยมานานแล้วครับ.....

16. aj anucha

948
    1
    0
    วันนี้ได้ลองจูนกล่องใหม่มาครับพี่เจี๊ยบ บูสเต็มไวขึ้น ควันดำขึ้นนิดนึง แต่แรงกว่าเดิมครับพี่ เมื่อก่อนจูนค่า ยกค่าหัวฉีดไว้ 140 เอง
    ตอนนี้ 195

แรงจนบูสทะลักไป 40 ปอนด์เลยครับ จาก 30 แรงจนท่ออินเตอร์ระเบิด เซงเลย กำลังจะขึ้นไทรทัน โบ 04 ซะหน่อย
    โดนคุยทับเลย ฮ่าๆ

17. aj anucha

948
    1
    0
    วันนี้ได้ลองจูนกล่องใหม่มาครับพี่เจี๊ยบ บูสเต็มไวขึ้น ควันดำขึ้นนิดนึง แต่แรงกว่าเดิมครับพี่ เมื่อก่อนจูนค่า ยกค่าหัวฉีดไว้ 140 เอง
    ตอนนี้ 195

แรงจนบูสทะลักไป 40 ปอนด์เลยครับ (จากเดิมตั้งไว้ 30ปอนด์)
    แรงจนท่ออินเตอร์ระเบิด เซงเลย
    กำลังจะขึ้นไทรทัน โบ 04 ซะหน่อย โดนคุยทับเลยว่า เป็งไง 04 วิ่งปะล่ะ
    หึ่มๆ...ไม่อยากจะบอกว่ารถเราท่อระเบิด :mad::mad::mad: :):)

18. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ปล่อยมัน....เรารู้อยู่แก่ใจ อย่าไปอ้างเลย.....ดีแล้วครับ 55555

19. กระบะสีขาว

กระบะสีขาว Active Member Moderator VIP

1,459
    15
    38
    เมื่อคืนเจ็บใจ

เล่นกะอีโว ถ้าโบไม่เซิร์ท ทิ้งยาวๆ แน่

20. aj anucha

948
    1
    0
    แล้วมันเป็นไงอ่ะ เซริ์ท อาการรถอ่ะครับ รอคำตอบอยู่.....
    อยากลองกะเชฟ โบ f55v จัง อิอิ....

21. aj anucha

948
    1
    0
    รู้ล่ะครับ Surge Line คือ ปริมาณลมบนร่องใบพัดไอดีมีน้อยไป ทำให้แรงดันอากาศย้อนกลับไปปะทะกับอากาศที่เข้ามาใหม่ อาการนี้จะเกิดขึ้นบ่อย เมื่อท่านถอนคันเร่งแล้วกดใหม่จะได้ยินเสียง แฉ๊ะ แฉ๊ะ จากเทอร์โบเมื่อรอบเครื่องยนต์เพิ่มขึ้นเสียงก็จะหายไป ดังนั้นถ้ามีอาการเลือกใบพัดควรดูว่าเส้น Surge Line ไม่ห่างจากแกนแนวตั้งมากเลือก Surge Line ที่ชิดขอบที่สุด เพื่อลดอาการดังกล่าว หากท่านเลือกใบพัดไอดีที่ถูกต้อง อยู่ใน Map ลักษณะลมจะเรียงเต็มบนใบพัดไอดี ดังนั้นการออกแบบใบพัดในปัจจุบัน จะต้องเน้นให้เนื้อที่ บนใบพัดกว้างที่สุดซึ่ง ส่วนใหญ่จะเป็นแบบ 6 ใบคู่ ในขณะที่เทอร์โบรุ่นเก่า ซึ่งประสิทธิภาพต่ำกว่าจะเป็นลักษณะ 8 ใบคู่ โดยเนื้อที่บนใบพัดเล็กกว่าขณะเดียวกันใบพัดใดที่มีฐานใหญ่กว่าจะสร้างแรง ดันที่เร็วและหนักหน่วงกว่า :D:D:D:D:D:D

ถ้าแบบนี้เทอร์โบ f55v แล้วเทอร์โบ tf06-1 ก็เซริ์ทเหมือนกันซิครับ เพราะมีเสียงตอนถอนคันเร่ง
    :):)

22. aj anucha

948
    1
    0
    งั้นถ้าดูจากข้อมูลด้านบน ก็รู้เลยครับว่า f55v ทำลมได้ดีกว่า tf06-1 แน่นอนเพราะ tf06 มี 7 ใบคู่ อิอิ

จากข้อความนี้
    "การออกแบบใบพัดในปัจจุบัน จะต้องเน้นให้เนื้อที่ บนใบพัดกว้างที่สุดซึ่ง ส่วนใหญ่จะเป็นแบบ 6 ใบคู่ ในขณะที่เทอร์โบรุ่นเก่า ซึ่งประสิทธิภาพต่ำกว่าจะเป็นลักษณะ 8 ใบคู่"

23. aj anucha

948
    1
    0
    งั้นถ้าดูจากข้อมูลด้านบน ก็รู้เลยครับว่า f55v ทำลมได้ดีกว่า tf06-1 แน่นอนเพราะ tf06 มี 7 ใบคู่ อิอิ

จากข้อความนี้
    "การออกแบบใบพัดในปัจจุบัน จะต้องเน้นให้เนื้อที่ บนใบพัดกว้างที่สุดซึ่ง ส่วนใหญ่จะเป็นแบบ 6 ใบคู่ ในขณะที่เทอร์โบรุ่นเก่า ซึ่งประสิทธิภาพต่ำกว่าจะเป็นลักษณะ 8 ใบคู่"

24. กระบะสีขาว

กระบะสีขาว Active Member Moderator VIP

1,459
    15
    38
    ไม่เสมอไปครับ

ขึ้นอยู่กับความกว้างของฐานใบกะยอดใบด้วย

25. กระบะสีขาว

1,459
    15
    38
    มันดังตอนกดคันเร่งครับ ไม่ได้ดังตอนยกคันเร่ง

เสียงจะเหมือนรถไฟ ฉึก ฉึก ฉึก ฉึก ฉึก ฉึก .....

26. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    แล้วไงต่อเนี่ย

27. aj anucha

948
    1
    0
    จากข้อมูลนี้ดูแย้งๆกันนะครับ

>>อาการนี้จะเกิดขึ้นบ่อย เมื่อท่านถอนคันเร่งแล้วกดใหม่จะได้ยินเสียง แฉ๊ะ แฉ๊ะ จากเทอร์โบเมื่อรอบเครื่องยนต์เพิ่มขึ้นเสียงก็จะหายไป

28. aj anucha

948
    1
    0
    จากข้อมูลนี้ดูแย้งๆกันนะครับ

>>อาการนี้จะเกิดขึ้นบ่อย เมื่อท่านถอนคันเร่งแล้วกดใหม่จะได้ยินเสียง แฉ๊ะ แฉ๊ะ จากเทอร์โบเมื่อรอบเครื่องยนต์เพิ่มขึ้นเสียงก็จะหายไป

ปล. เมื่อวานไปสัมผัสกล่อง pro speed จากรถเพื่อนมาแล้วครับ
    ไทรทัน2.5 รอบเดินเบาเหมือนรถทำปั๊ม หรือแคมซิ่งมาเลยครับ แพร๊ดๆๆๆๆ คันเร่งไวมากๆ ปั๊มเข็ก เคร๊กๆ ดังตามคันเร่งเลยอ่ะครับผม:eek::eek::eek::eek::eek::eek:

29. paknams

paknams New Member Member

118
    1
    0
    แล้ว Pro stree ที่รถเพื่อนพี่มันกล่องเล็กหรือใหญ่อะครับสนใจอยู่อะครับแล้วเทียบกับกล่อง จูเนีย อันไหนน่าสนกว่ากันอะครับถ้าโบเดิม
    ไททั้น 2500 เหมือนกันครับ

30. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    หึหึ.......ต้องลองๆ ปล.โข่งเบอร์ 4 เบอร์ 5 ตามืด ใครเอาบ้างใส่F55V หาโข่งที่เล็กกว่านี้น่ะมีไหม!!!!

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้