ขอคำแนะนำเรื่องช่วงล่างนะคับ

การสนทนาใน 'AE86ers' เริ่มโดย porpun86, 18 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. porpun86

porpun86 New Member Member

98
    0
    0
    ขอถามพี่ๆหน่อยคับ เรื่องช่วงล่างนะคับ

คือหลังๆ นี้ผมเริ่มรู้สึกว่า ช่วงล่างมันควรจะซ่อมได้แล้ว เพราะตั้งแต่ได้รถมา ไม่เคยแตะมันเลยอ่ะคับ (เดิมสนิท)
    มันเริ่มดังแปลกๆ แล้วเวลาเลี้ยววงแคบๆก็ มีเสียง อิ๊ดๆๆ (ไม่ใช่เสียงยาง กับ LSDนะ มันมาจากหน้ารถอ่ะ)

คือรถเก่าๆ อย่าง86ของพวกเรานี่
    > Bush หรือ ยางลูกหมาก? เปลี่ยนกันบ้างปล่าวคับ??
    - แล้วใช้ของอะไรกันคับ?? (เบิกใหม่, อัดใหม่, urethane, ใส่ของ KE?)

> ปีกนก เปลี่ยนกันบ้างเปล่าคับ?
    - หรือว่าเปลี่ยนแค่ ยางมันก็พอ ถ้าสภาพไม่เน่าจิงๆ

> พวก 4 link ที่ยึด แพหลัง นี่เปลียนกันบ้าง เปล่าคับ?
    - ใครใช้อะไรก็แนะนำด้วยนะคับ (cusco, T3)

> แล้วลูกปืนล้อ ใช้ของอะไรเปลี่ยนได้บ้างคับ หรือ มันซ่อมได้?

ยังไงก็ขอคำแนะนำด้วยนะคับ ขอบคุณล่วงหน้าคับ

2. GDMN

GDMN New Member Moderator

602
    1
    0
    หากชอบแบบแข็งหน่อยก็มีอยู่ที่เขาขายเป็นชุด(รอตี๋มาตอบ) อันนี้ครบเลย ส่วนหากชอบแบบขับสบายๆก็เบิกของ ke ได้เกือบหมด อู่ทั่วไปหาได้ไม่ยากครับ แต่หากคุณปันๆ อยากจะแต่งช่วงล่างในอนาคต ผมว่าวางแผนทำทีเดืยวเลยดีกว่า ช่วงล่างรถรุ่นนี้ไม่พังง่ายๆหรอกมีแต่เสืยง ยังพอขับไปได้บ้าง ส่วนไอ้เลื้ยวแล้วดังนี่ผมเดาว่ามาจากปั้มพาวเว่อ ดังหรือป่าวให้ลองหมุนสุดๆแล้วลองฟังที่ตัวปัมดูอาจต้องซ่อมหรือเปลื่ยน เดานะ

3. porpun86

98
    0
    0
    ขอบคุณคับมาก พี่กัน ตอบเร็วทันใจเลย
    รถผมมันไม่มีพวงมาลัยเพาเวอร์ แต่มันมีเสียงอ่ะคับ ฮือๆ

ผมกำลังคิดจะแต่งช่วงล่างน่ะคับ ตอนนี้ยังขาดพวกของที่ถามไว้ข้างบนน่ะคับ
    มีแค่ หัวโช๊ค + โช๊ค + สปริง + ตัวยึดแพท้าย อันกลางอ่ะคับ
    แต่คิดดูแล้วมันไหนๆก็จะทำก็เลย อยากจะ ซ่อมตัวอื่นๆด้วยน่ะครับ

เลยจะลองศึกษาจากพี่ๆ ก่อนนี่หล่ะครับ

4. Tee+

Tee+ New Member Member

134
    0
    0
    มาตอบแล้วคับบบ

ผมใช้ยูริเทนของ prothaneมันเป็นกล่องใหย่ๆๆมีครบทุกชิ้นของรถเลยคับ และมีให้เผื่อกันโครงหน้าหลังแต่งมาให้อีกชุดอีกสุดๆๆเลยคับเปลี่ยนเสร็จอย่างแจ๋วเลย
    ลองถามพี่กันดูว่าเป็นไง

ใช้ของเดิมคับปีกนกเปลี่ยนแต่ยูริเทนมีมาให้เลย

ยูริเทนมีมาให้คับ

ลูกปืนเปลี่ยนใหม่เลยคับในลูกตลับลูกปืนมีเบอรอยู่เอายี่ห้อ KOYO นะ

ถ้าเลี้ยววงแคบๆๆแล้วมีเสียงยางอาจไปสีกับพลาสติกในซุ้มล้อมันอาจจะหลุดออกมาลองเอาน็อตเกียวปล่อย
    ไขดูคับถ้ายังดังอีกอาจเป็นที่ลูกปืนล้อ ถ้ายังดังอีกคราวนี่เป็นที่แร็กแล้วคับบ

เบอรติดต่อสั่งบูชยูริเทนคับ ชัย 0851198981

5. porpun86

98
    0
    0
    ขอบคุณคับพี่ตี๋

แล้ว ยูริเทนมัน กระด้างมากเปล่าคับ?? คือรถก็ใช้วิ่งแบบทั่วๆไป ทุกวันในกรุงเทพ น่ะคับ

เรื่องเสียงเนี่ย ลองไล่ตามที่พี่พูดดูแล้ว ไม่ได้ติดอะไร ก็คงต้องเช็ค ลูกปืนแล้วล่ะ

ท่าทางรถผมจะต้องไปนอนอยู่อู่แน่เลย

6. Tee+

134
    0
    0
    เปลี่ยนเสร็จแล้วนิ่งแต่หนึบดีมากๆๆๆคับ

เสียงไม่มีเลยคับ

7. Obbie88

Obbie88 New Member Member

33
    0
    0
    คำเตือน ยูรีเทน
    ไม่ควรขับหลังอาหาร อาจทำให้คุณอ้วกได้ อิอิ

8. Tee+

134
    0
    0
    น้องอ็อฟเล่นตั้งโช็คไว้เบอร์ไรคับบ 7 หรือ 8 เล่นตั้งแข็งแบบนั้นก็อาการนั้นอยู่แล้ว

9. GDMN

GDMN New Member Moderator

602
    1
    0
    อ๊วกไม่อ๊วกต้องดูที่คนขับด้วยนะครับว่าเท้าขวาเปลื่ยนจากเป็นนิ้วไปเป็บกีบหรือยัง(พี่ออฟน่าจะเป็นอย่างหลัง) 5555!

\
    ล้อเล่นนะน้องออฟ

แต่น้องขับแบบที่ว่าบ่อยก็ดีนะ ผอมแน่(อ๊วกออกหมดหรือไม่ก็ไม่มีตังส์เติมน้ำมัน)

10. Bshowroom

Bshowroom New Member Member

467
    13
    0
    ช่วงล่าง ธรรมดา อะไรก้อได้ คับ ตามอู่ ทั่วไปสามารถ ไล่ ทำให้ได้หมด คับ เช่น lavo หรือ
    เอาแบบสุด เลย ก้อ พี่ นาวิน คับ

ซ่อมโช้ค โอลินส์ ชุด เป็นแสน ยิ่ง โช้ค พวกแรลลี่ PROFLEX ชุดละสามแสน กว่าบาท แกก้อ ซ่อมมาแล้วคับ

เคยถามเค้า โช้ค โอลินส์ ปรับเกลียว พร้อม เซ็ท ค่าข้างในใหม่ เค้าคิดสามหมื่น รวมโช้ค ด้วยนะคับ
    สำหรับ 86

เบอร์ 0815635002

คนนี้ เค้าสุดประเทศแล้ว เรื่องโช้คอัพ คับ

แต่ถ้า อยาก ขับ 86 แล้วอยากได้ฟิว แบบ สามดอ ก้อ บุชยูรีเทน จะของไทยของนอก ใส่ไปเลยคับ

โช้ค โหลด ลงมาเอาให้ อมล้อ แคมเบอร์ หน้า -3 ผมเชื่อว่า คนชับ 86 ไม่ได้ใช้ 86 ทุกวัน ใช่มั้ยคับ

เพราะฉะนั้น นานๆ ขับที เอาให้สุด ไม่ต้องกลัว เปลืองหน้ายาง คับ เซ็ท แบบ เซอร์กิจ ไปเลยคับ

11. EVO MANIA

EVO MANIA New Member VIP

34
    0
    0
    แต่ละคันโหดๆทั้งนั้นเลย

12. porpun86

98
    0
    0
    โอ้!!! เอาแบบ เซอร์กิจเลยหรอคับ
    ตื่นเต้นๆ น่าลองจัง ได้เปลี่ยนยางทุกปีแน่เลย

13. Obbie88

Obbie88 New Member Member

33
    0
    0
    ร้านFirstโชคชัยสี่ จบเลยทีเดียว

14. มนัส พยุง

มนัส พยุง New Member Member

31
    0
    0
    แพงใหมครับพี่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้