ตำรวจเตรียมจับฝากระโปรงคนละสีกับตัวรถ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย maZmo, 13 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. 28NuTz

28NuTz New Member Member

56
    1
    0
    วันนั้นก็โดนเรียกข้อหานี้เลยคับ

เลยบอกไปให้ดูหนักแน่นซ่ะนีสสนุงว่า...

"ผมถามเค้ามาแล้วคับ เค้า(ไคหว่า?ไม่มีตัวตน55+)บอกว่า....ตามกฏหมายแล้ว(เน้นๆและหนักแน่น)

สีดำไม่ถึง30%ของตัวรถไม่ต้องแจ้งคับ(เน้นหน่อยตะแบ๊ะได้ทำไปแล้ว)"

แล้วพี่เค้าก็นิ่งไปแป๊ปนึง..แบบว่าๆ...เหอๆ...อดแล้วตูๆ

ในที่สุดก็...."อ่ะๆ..โอเคๆผ่านๆ" โห่ๆๆๆ..ม่ายด้ายจากตูหรอก

เพราะม่ายมีจะให้ วันนั้นหมดตูด 555+

2. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ถ้าวันนึง เกิดต้องขายฝาแหลกไป แล้วเอาฝาเดิมมาใส่

ต้องไปแจ้งเปลี่ยนสีอีกมั้ยเนี่ย

อีกหน่อย ล้อสีอะไร ก็ต้องแจ้งเปลี่ยนสีรถด้วยมั้ยเนี่ย

น่าเบื่อจิง ๆ!!

3. neung4doors

neung4doors New Member Member

551
    11
    0
    เนียนเลยคับ

อิอิ

4. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    อยากรู้ว่ามีท่านใดใส่ฝาเคฟล่าแล้วโดนจับบ้างไหมครับ
    ตำรวจเค้าว่ายังไงบ้าง
    ผมใส่ฝาเคฟล่าอยู่อะครับ

5. จับแต่ฝาดำป่ะ ฝาแดงไม่จับใช่ป่าวค๊าบ

จะจับก้อจับเถอะคร๊าบ ผมยอมให้จับ แต่ไม่รับใบสั่งนะ

6. NonVtec

NonVtec New Member Member

90
    5
    0
    จากที่สังเกตุ มาตรฐานการจับยังไม่ชัดเจน
    เช่น ฝาดำจากสีดำหรือดำด้าน // ฝาดำ จากสีผ้าเคฟล่า ทั้ง 2 กรณีนี้ยังไม่แน่ แต่ถ้าเป็นรถต่างสีเช่น รถขาวฝาดำ หรือฝาเคฟล่าดำ อันนี้ผมว่าแจ้งๆ ขนส่งไปเถอะครับ รวมทั้งรถเหลือง ฟ้า ส้ม สีพวกนี้ตัดกับสีดำที่กล่าวมา มองเป็น 2 สีได้ครับ ส่วนถ้าฝาใครยาวๆ ไม่มาก ก็อาจจะอ้าง % เรื่องสีได้ครับ อาจจะผ่านได้บางด่าน

ส่วนรถสีแดง ฝาแดงเคฟล่า รถสีเหลืองฝาบายเหลือง อันนี้ไม่ต้องไปแจ้งหรอก เพราะผมก็มองออกว่าสีโทนเดียวกัน (แม้ผมจะไม่ใช่ขนส่ง) รถผมสีดำ แต่ฝาเคฟล่าเหลืองลาย Tom cat ผมก็คุยกับจราจรว่าสีดำของผ้าเคฟล่ามันข่มสีเหลืองอยู่ มันดูไม่เหลือง ขนส่งบอกไม่ต้องแจ้งก็ได้ เพราะโทนสีมันยังไม่ชัดเจน มันมีดำมากกว่าเหลือง มองแล้วมันไม่เหมือนสีเหลือง และอีกอย่าง % สียังไม่เกินที่กำหนด จราจรบอกว่าฝานี้ไม่ใช่ฝาเดิมเป็นการดัดแปลงสภาพ ผมคุยกับขนส่งแล้ว เค้าบอกว่า ถ้าการดัดแปลงที่ต้องแจ้งในสาระสำคัญของรถ เช่น เลขเครื่อง สี เบรค ถ้ามันมีผลต่อความมั่นคงปลอดภัย ไม่เดือดร้อนรำคาญ ผู้ใช้รถท่านอื่น ก็ไม่ต้องแจ้งเปลี่ยน ผมบอกว่าถ้าเอาล้อรถยนต์ และยางรถยนต์ที่เปลี่ยนไปจากสเปคโรงงาน ซึ่งมีผลต่อความมั่นคงปลอดภัย กระทบกับผู้ใช้รถใช้ถนนท่านอื่นๆ ยิ่งกว่าฝากระโปรงหน้ารถสีเพี้ยนอีก ยังงี้จราจรเรียกตรวจ+ตั้งข้อหาดัดแปลงสภาพได้เกือบทุกคันครับ สรุปผมยังไม่ได้แจ้งนะครับ ก็โดนเรียกไม่บ่อยครับ 10 ด่านจะเจอสักด่าน ที่เรียกให้จอด

7. l3oZo

l3oZo New Member Privilege

769
    52
    0
    งานเข้าอีกแร๊วเรา

8. maZmo

maZmo New Member Member

187
    0
    0
    ตามนั้นเลยครับ

9. P.PARASIG

P.PARASIG New Member Member

42
    4
    0
    หาเรื่องไปเรื่อย พวกนี้ โบกแล้ว ขอตังเลย ดีม่ะ
    ไม่ต้องมาอ้างกฏหมาย เพราะมันจาเอาอ่ะ

10. nitarn

nitarn Well-Known Member Member

2,398
    41
    48
    นั่นดิ... คันในรูปจับมั้ย...? ทำไมถึงไม่จับ
    เห็นที่อนุเสาวรีย์ชัยก็จอดปีนฟุตบาท อยู่ตรงที่ขาวแดง รถชาวบ้านทำได้เปล่า
    ทำไมมีตำรวจขี่มอไซค์อยุ่บนทางด่วน ทั้งๆที่ไม่ใช่ตำรวจบนทางด่วน

ตกลงรักษากฏหมาย หรือใช้เป็นเครื่องมือ ในการบังคับใช้กับคนอื่น
    แต่ตัวเองฝ่าฝืนตลอดเวลา

ตำรวจดีๆ มีเยอะ แต่ไอ้ที่แย่ๆก็เกลื่อนเมือง

11. ^::N_u_N::^

^::N_u_N::^ Member VIP

623
    8
    18
    โดนไปเรียบร้อยและคับเอิ๊กๆ ทั้งฝาโปรงและสติคเกอร์

12. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    เอ็งลอกสติกเกอร์เอ็งออกแล้วเปลี่ยนฝาเป็นเคพล่าสีเทากะกูดีกว่าไม่โดนเรียกด้วย

ปล.ลืมไปว่าเอ็งต้องเอารถไว้ใช้แข่งด้วย 555+

13. Dios

Dios New Member Member

3
    18
    0
    สรุปสติ๊กเกอร์ก็โดนใช่มั้ยคับเนี่ย จะได้ไปเจาะฝากระโปรงทำสีแล้วแจ้งเปลี่ยนให้สิ้นเรื่องไปเลย

14. foony

foony New Member Member

188
    7
    0
    แล้วไอ้พวกรถบัสรับส่งพนักงานที่ทำเป็นลายการ์ตูน มันจาโดนจับป่าวว้า

15. sakawa

sakawa New Member Member

83
    1
    0
    เยอะครับ ช่วงนี้ตำรวจเริ่มว่าง เลยออกตั้งด่าน ทำให้ถูกกฎหมายไว้ดีที่สุดนะครับ

16. triple_x

triple_x New Member VIP

163
    10
    0
    ไม่โดนหรอกครับเพราะเค้าต้องแจ้งสีประกอบการหลัก 3 สีมั้งครับ

17. .KitarO.

.KitarO. New Member Member

839
    23
    0
  18. พวกนี้นี่ สันดร จังเลยเนอะ ขี้เก๊กแล้วยังรังแกประชาชนตาดำๆได้ เซง.......

19. note cefiro

note cefiro New Member Member

156
    9
    0
    เหอๆๆ

วันก่อน ตำรวจตั้งด่าน ขับรถกระบะ เดิมๆ ทำถูกทุกอย่าง

โจทย์: ถามขอดูใบ อนุญาติหน่อยครับ

จำเลย:ผมทำผิดอะไร?

โจทย์:ขอดูหน่อยใบอนุญาติ

จำเลย:ไม่ได้ทำผิดอะไร จะเอาไปทำไม

โจทย์:หวงหรอ หยิบมา

จำเลย:ไม่ได้หวง ดูได้ แต่ห้ามเอาไป หยิบ ผลิกไป ผลิกมา ในรถ ให้ดู

โจทย์: อืมแค่นั้นหละ ไปๆๆ

ไม่ได้ทำผิดอะไรก็ไม่กลัวครับ

*มีตำรวจที่โดด ออกมาจับรถกลางถนน โดนรถเหยียบกลับ...บ้านเก่า หลายรายแล้วง้าา สงสารพี่เค้าเน๊าะ ต้องเสี่ยงชีวิต รัฐขึ้นเงินให้เยอะๆน่ะ ครับพี่ตำรวจจะได้ไม่ต้องเสี่ยง

20. End

End Active Member Member

525
    39
    28
    ยอมให้จับนะ

แต่รถตรูเป็น ทูโทนแล้วนะ อดซะ :D

21. nothing_else

nothing_else New Member Member

5
    0
    0
    ต้องระวังพื้นที่สน.โคกคราม กับ เส้นร่มเกล้า เลยครับ

เจอบ่อยมาก:cry:

แต่ไม่เคยให้ตังค์มันเลย เบื่อพวกหิวเงิน ให้มันออกใบสั่งมาเลย

แล้วไปจ่ายเองไม่เกิน 200 ครับ

22. pom moup

pom moup New Member Member

7
    0
    0
    ไม่จับหรอกสีที่ฝากระโปรงถึง20% ของตัวรถไม่ต้องแจ้ง ไต้องกลัวไปกันเด่อ กม.จากกรมขนส่ง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้