ครัชนิ่ม-ครัชแข็ง-ครัชลื่นจะเอายังไงกับมันดี

การสนทนาใน 'Sport Truck.' เริ่มโดย p_sutipoj, 8 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. jeep911@D-Maxclub.net

[email protected] New Member Member

65
    1
    0
    พี่เจี๊ยบ ของผม เกีย 4-5 ลื่นคับ ตอนนี้เเป็นครัซเดิม ๆ ติดรถมาคับ แต่อยากๆได้แบบไม่แข็งมากอะคับ พอดีแฟนขับด้วย ได้เวลาทำครัชสักทีแล้วผม
    แล้วเฮดเดอร์นี่ ใส่แล้วต่างกับไม่ได้ใส่เยอะมั้ยคับพี่
    ขอบคุณคับ

2. jeep911@D-Maxclub.net

[email protected] New Member Member

65
    1
    0
    ถ้ารถผมใส่ OS จะแข็งมากมั๊ยคับ และราคาประมาณเท่าไร

3. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    จบที่ประมาณไม่เกิน 13K บาทครับ เป็นOS SUPER SINGLE ขนาด 9"

ข้อดีของOS อีกอย่างหนึ่งก็คือมันซ่อมได้....หวี2ชั้นของมันสามารถสลับได้หากอันบน

สึกไปมากก็สลับเอาไปไว้ข้างล่าง ใช้ต่อได้ครับ สุดยอด ไม่ต้องทิ้ง แล้วยัง ขายต่อได้อีก

ไม่ขาดทุนที่ซื้อมาทีละ 6-5 พัน แล้วก็ทิ้ง

4. NONG_SCG

NONG_SCG New Member Member

2,132
    3
    0
    ทุ่มทุนสร้าง

5. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    พี่น้องครับจัดการเรื่องเทอร์โบได้หรือยังคับ

6. NONG_SCG

2,132
    3
    0

ใช้ลูกปืนของ มังกร แต่ว่าต้องกลึงทิ้งนิดหน่อยเพราะว่าเกือบจะยัน

7. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ยันหลังหรอครับ แสดงว่ายกเครื่องขึ้นไปแล้ว เป็นไงบ้างครับผม

8. NONG_SCG

2,132
    3
    0
    ครัชมันมีน้อยพี่ ต้องเหยียบสุด พอยกขาหน่อยเดียวรถก็ออก Gap มันน้อยพี่เข้าเกียร์ยากเหมือนกัน ไม่รู้ต้องวิ่งให้แผ่นมันสึกสักเล็กน้อยหรือป่าว

9. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    อ่าวแก้ด้วยวิธี ต่อสากล่างให้ยาวกว่าเดิม หรือไม่ก็ ตั้งสากตัวบนให้ครัชสูงขึ้นซิครับ

ลองตั้งตัวล่างโดยการดันตีนผีให้ลูกสูบเข้ามาในสุดแล้วสากให้ยาวขึ้นโดยที่ไม่ยัน ให้มีระยะนิดหน่อย

ประมาณ ครึ่งถึง 1 เซนครับ แล้วก็ไปไล่ตัวบน

ลองตั้งสากตัวบนคลายตัวล็อก แล้วหมุนสากทวนข็มออกไประวังหลุดเพราะว่าหมดเกลียวนะ

10. NONG_SCG

2,132
    3
    0
    ต่อทั้งสากบนและล่างแล้วครับ เกียร์ถอยจะยากนิดหน่อย

11. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ถ้ามันไม่ดังแก๊กๆๆๆ แสดงว่ามันไม่จากฟังง่ายจะตายมิมิ

12. NONG_SCG

2,132
    3
    0
    เรียบร้อยแล้ว ต้องปั๊มครัซล่างมังกร 2500 เดิมถ้าลูกปั๊มใหญ่เข้าเกียร์ยาก

13. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    เห็นไหมผมบอกแล้วว่าถ้าเอาไปคว้านใส่ลูกปั้มโต จะเข้าเกียร์ไม่ได้ ก็ดีแล้วครับที่ จบซะที

คราวนี้ก็เอาเรื่องเทอร์โบให้จบก็โอเคแล้วน่ะมั้งครับ

ปล. อย่าตายน้ำตื้นนะ ท่อน้ำเปลี่ยนไปใช้เข็มขัดให้หมด อย่างเอาแบบหนีบ ๆ เดี๋ยวรู้เรื่อง หึหึ

14. NONG_SCG

2,132
    3
    0
    เปลี่ยนหมดแล้วครับโค๊ชเจี๊ยบ

15. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ของใครบ้างครับ เอามาให้ดูกันแต่ว่า คันเหลืองผมขอเอาไปใส่ของผมล่ะกัน

สวยดีแต่ไม่มีใครเห็น

16. Reloaded

Reloaded New Member Member

1,378
    32
    0
    สีสันสวยดี

17. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    มันเกิดมาเพื่อสิ่งนี้เอาไว้ใส่ กับฟลายวิล 3000เลยครับ

18. NONG_SCG

2,132
    3
    0
    ไม่ได้ยินเลยพี่ สงสัยเครื่องดัง แต่ช่วงมันน้อยไปนิด ต้องกดสุด พอชักเท้าหน่อยเดียวสั่นเลย

ขับช้าๆลำบากเหมือนกันพี่

19. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    อืมเมื่อวานไปดูมาแล้วนะเทอร์โบน่ะ หาร้านไม่เจอนะ เดี๋ยวต้องไปคุยกับเฮียแกใหม่น่ะ สงสัยแกจะ

ผิดล่ะมั้ง ว่าแต่ลองฝากแกซื้อดูไหมครับ

20. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ลองวิ่งดูบ้างหรือยังครับ เป็นไงบ้าง

21. NONG_SCG

2,132
    3
    0
    ลองวิ่งดูแล้วครับ ดีผิดหูผิดตาเลยครับ Temp อยู่ประมาณ60-63 ครับ

ดึงดีครับสับเกียร์เด้งเลย รอบก็ลงมาเยอะครับ รอบประมาณ3000 วิ่ง160

บอกได้เลยว่าเนียนมาก ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ

แรงมากวิ่งจนท่อไอเสียขาดเลย 5555

22. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ระวังเรื่องเบรคด้วยนะครับ............ไม่ลอง บูทส์ซัก 40 ล่ะครับ จะได้รู้ว่า

หลังติดเบาะเป็นยังไง มิมิ

23. f430

f430 New Member Member

48
    0
    0
    ขอคำแนะนำครับ คือ ผมใช้ TFR เดิมๆครับ โมปั๊มนิดหน่อย ควรใช้คลัชแบบไหนดีครับ เผื่อไว้รองรับในเร็วๆนี้อาจโมสเตปต่อไป เอาแบบเซทโบ โมปั๊มแบบฟูลออพชั่นอะครับ , และเรื่องเฟืองท้ายครับ ทำไมเห็นหลายๆท่านชอบใช้ของ Nissan Cedric Ted 3.7 กันอะครับ โดยเฉพาะ Common rail ที่โมมาเต็มอะครับ

24. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    รอแรงก่อนดีกว่าครับ ถ้าจะทำก็ใส่ครัชเป็นแบบหวี 2 ชั้นก็ได้ครับ

หรือจะเป็นOS SuperSingle ก็ได้ครับ

25. NONG_SCG

2,132
    3
    0
    พี่เจี๊ยบคร๊าฟ .........................แผ่นครัซแตกครับตรงสปริงครับ

ไม่รู้ว่าเคลมได้ป่าว................ติดต่อกลับด้วยครับพี่

26. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ได้อยู่แล้วคับผมเดี๋ยวจัดให้ครับ

27. NONG_SCG

2,132
    3
    0
    ok ครับเดี๋ยวผมไปพรุ่งนี้ครับ จะไปดู HX35 ด้วยครับ

28. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ครัชเจ๊งได้ไง เสียชื่อผมหมด เห้อ......เซ็งเลย ไม่เป็นไรเดี๋ยวจัดการให้ครับผม

29. NONG_SCG

2,132
    3
    0
    เมื่อวานไปเอามาแล้วครับ ...........Up grade เป็น 6ก้อนครับ

30. tae_bkk

tae_bkk New Member Member

45
    2
    0
    พี่รบกวนถามรถผมทีครับ
    ครัชผมหนัก นะครับ เปน ฟายวิล 2800 แม่ปั้มล่าง 2800 เกียร์ มังกร ครับ
    หวีเพิ่งเปลื่ยนไปนะครับ พอดีลูกปืนกดจานแตก เลยเปลื่ยน แผ่นครัช+หวี+ลูกปืนกดหวี

18/1/52
    พอดีผมไปใส่ ต่อขาครัชแม่ปั้มล่างมา + ต่อสากล่าง + ปรับสากบนสูงขึ้น เปลื่ยนน้ำมันครัชใหม่
    แล้วนิ่มนะครับ แต่ผลเสีย เกียร์ ใส่ยาก ทุกเกียร์เลยนะครับ ต้องฝืนๆหน่อยนะครับ
    ไม่ทราบผมจะแก้ไขยังไงดีเหรอครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้