อาการชาล์ปละลาย

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย itkuji, 1 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. karunyoo_EK

karunyoo_EK New Member Member

167
    21
    0
    มาหาความรู้ด้วยครับ ดีจริงๆ

2. juntcivic

juntcivic New Member Member

1,549
    34
    0
    ผมเป็นแล้วครับ กำลังจะหาเครื่องวางอยู่เลยครับ

3. itkuji

itkuji New Member Member

267
    40
    0
    อยากทราบคับว่า ถ้าเป็นคุณชายละลาฟแล้ว
    จะส่งผลต่อ อุปกรณ์อื่นๆ ของเครื่องยนต์อย่างไร

4. watee.vce

watee.vce New Member Member

171
    3
    0
    ส่วนใหญ่เศษชาฟ จะคล้ายๆกากเพชรที่โรยบนกระทง เดือน12 นั่นแหละครับ
    ถ้าใหญ่ก็จะไปติดที่ท่อกรองดูดน้ำมัน
    แต่เศษเล็กๆจะไปตาดส่วนต่างๆที่ท่อน้ำมันพาไป อาจจะข้อข้างๆ ชาฟลูกข้าง หรือดีไม่ดีก็ขึ้นไปชุดฝาสูบวิ่งไปบนราว ราวลิ้น ก็จะทำให้เกิดการสึกหรอได้ครับ
    เพราะงั้นก่อนจะโอเวอร์ฮอล ล้างหรือเช็คให้ดีๆนะครับ

5. earth_ek96

earth_ek96 New Member Member

513
    9
    0
    ผมก็เคยเป็นครับ

ขับบนทางด่วนดีๆตอนเช้าก็ดังวีดแล้วก็ดับ เช็คดูความร้อนก็ปกติ น้ำมันเครื่องก็ไม่ขาด
    พอลากถึงอู่รื้อดูพบว่าชาร์บละลายลูกแตกเสื่อแตกกานข้อเหวี่ยงงอเลยต้องยกเครื่องไหมเลยครับ
    ไม่รู้เกิดจากน้ำมันเครื่องรึปล่าวครับ ก่อนหน้านี้ผมใช้ ptt กึ่งสังเคราะห์ เปลี่ยนมาเป็น ptt เซินเนติก
    สังเคราะห์ ได้ไม่นานเลยครับ

6. End

End Active Member Member

525
    39
    28
    น่ากลัวมาก ทั้งชาร์ฟละลายทั้งลูกแตกเลยเหรอครับ

เสียใจด้วย :(

สงสัยจะโดนน้ำมันเครื่องปลอมแล้วล่ะ

7. suptitle

suptitle New Member Member

17
    0
    0
    ของผมนะครับ
    มีวัดแรงดันน้ำมันเครื่อง น้ำมันเครื่องเปลี่ยนมา1พันโล ไฟหน้าปัดปกติ ช่วยไม่ใด้
    ขับลากขีดแดงๆ ประจำ เครื่องดังแต๊กๆๆๆๆๆ ตอนรอบ2พันอัพ หรือตอนสตร์าทไหม่ มีอาการนี้ก็ต้องมีตังแล้วครับ (พังชัว)
    หลังจากนั้นผมก็ขับแบบถนอมสุดๆมาจอดบ้านห่างประมาณ20โล แล้วก็จอดรอเงินระหว่างนั้นก็ซื้อเครื่องเสียชุดไหม่ใส่
    พอจะเอาไปซ่อมอู่ห่างไป100โล ขับไปใด้50โล (บอกอาการไม่ถูกเพิ่งติดเครื่องเสียงเลยลองซะ กลบเสียงแต๊กๆๆๆ)น็อคไปเลย ลากมาจอดที่ที่เคยคุ้นตา
    ตอนนี้ยังไม่ใด้ซ่อมเลยจอดตายซ๊าาาา เหอๆๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้