frontier dmax strada เลือกไรดีครับ

การสนทนาใน 'Pickup Forum' เริ่มโดย evomimi, 26 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. evomimi

evomimi New Member Member

23
    1
    0
    พอดีกำลังจะซื้อรถกระบะ มาใช้งานครับ เอาไว้ขนของบ้างครับ ครั้งนึง ประมาณ 700โล-1ตันพันตัน อะครับ แล้วก็จะใช้ไปติดต่องานด้วยอะครับ เลือกรุ่นไหนดีครับ ใครใช้รุ่น แนะนำหน่อยครับ ผมต้องการรถที่วิ่งปลายดีๆๆหน่อย อะครับ เพราะบางทีต้องทำเวลา ขอถามเป็นข้อๆๆนะครับ ถ้าพี่ใช้ ขอรายละเอียดหน่อยได้ไหมครับ ว่ามี ข้อดี ข้อเสีย อะไรบ้าง ราคาอะไหร่ เป็นยางไง กินน้ำมันขนาดไหน ปลายวิ่งได้เท่าไหร่ ช่วงล่างเป็นยังไง เบรคด้วย ขอโทษนะครับที่ถามเยอะ ครับ
    รบกวนหน่อยนะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 พฤศจิกายน 2008
  2. มรดกพ่อ

มรดกพ่อ New Member Member

2,307
    29
    0
    ถ้าในช้อยส์ที่ว่ามากับรถที่ให้เลือก ผมเลือก Dmax คับ ถ้าคิดจะบรรทุกหนักขนาดนั้น ก็ต้องเสริมช่วงล่างอีกล่ะคับ ส่วนที่ว่าเน้นปลาย ผมว่าเเต่ละยี่ห้อมันไม่ต่างกันมากนะคับ เน้นเเชสซีเเข็งๆ ไว้บรรทุกดีกว่า

ปล. เคยใช้ Navara คับ วิ่งตัวป่าวดีกว่า ยี่ห้ออื่นมาก เงียบ เเรงดี ต่อเนื่อง เกาะถนน เเต่พอบรรทุกหนัก สมรรถนะรวมๆ สู้ Dmax 3.o ไม่ได้อ่ะคับ รถเดิมๆทั้งคู่เลยนะ เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ

3. ~ตบเลี้ยว~

~ตบเลี้ยว~ New Member Member

19
    1
    0
    ใช้เรนเจอร์แล้วจะติดใจ

ไม่แน่ใจว่า จขกท พิมพ์ผิดรึเปล่า คิดว่าน่าจะผิด ถ้าจะเอางั้นจริงๆสงสัยต้องซื้อรถไฟซักขบวนถึงจะเอาอยู่:D

ขอตอบเฉพาะที่รู้และที่เคยใช้นะครับ
    ราคาอะไหล่ศุนย์ พอๆกันเลย แตกต่างกันไม่มาก อะไหล่นอกเยอะแยะไม่น่าห่วง

ฟรอนเทียร์ บรรทุกเยี่ยมที่สุด ไม่มีเสียงออดแอด ทน แต่วิ่งเปล่าๆแข็ง กระเด้งมากๆ ทรงตัวโอเค กินน้ำมันพอสมควร ถ้าจะให้ดีเอาตัวYD25โบ จะวิ่งดี ประหยัดกว่า Zdi ภายในลายไม้หรูหรา แต่หน้าตาเชยหน่อย(ก่อนนาวาร่านะ)

ดีแมกซ์ กลางๆ นุ่มนิ่ม ประหยัดน้ำมันดี(ตัว2.5Di) วิ่งเร็วๆรู้สึกว่า โหวงเหวงมาก เป็นที่ต้องการของตลาด(ชายแดน) ราคาขายต่อไม่ค่อยตกเท่าไหร่ ภายในโอเค ดูล้ำๆ

เรนเจอร์ เครื่องแรงดี ทรงตัวดี บรรทุกก้อโอเค สมรรถนะสูง แต่ซดกว่าพรรคพวก(เพราะชอบกด)
    วิ่งทางไกลสบาย เข้าโค้งดี ภายในสปอร์ต เร้าใจ ศูนย์บริการห่วยแตก ราคาขายต่อรับไม่ได้ เน้นใช้งานนานๆๆๆ

สตราด้าไม่เคยใช้ครับผม No comment

เชียร์เรนเจอร์ครับ (เพราะใช้อยู่):p

ปล.ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ มาจากประสบการณ์จริง

4. โหวประมาณ 700-1พันตันน้อยไปป่าว(ล้อเล่นครับ คริคริ)

frontier strada สองตัวนี้เลยครับ

แต่ dmax ผมม่ายแนะนำอ่าครับ

ปล.ยังงัยแล้วดูข้อมูลหลายๆคนแล้วค่อยตัดสินใจ

5. NaWaa

NaWaa New Member Member

5,079
    85
    0

ฟอร์ดศูนย์ห่วยแตกจิงๆคับ
    เคยเอารถไปเข้าศุนย์มันขับไปชนบุบตรงประตูซ้ายมา :mad::mad:
    อย่างอื่นก็ถือว่าokดีคับ(ใช้อยู่เหมือนกัน)

6. บรรทุกผมชอบ นิสสันครับ

แต่ถ้าซิ่ง 4M40 ครับ หิหิ...

7. AWD_IMP

AWD_IMP New Member Member

1,260
    29
    0
    ขอfrontierละกันครับมันสู้งานดีนะผมว่า ส่วนd-maxก็ถึกดีครับ แต่เห็นบอกว่าบรรทุกน้ำหนักมากผมว่าเลือกd-maxดีกว่าครับ ตัว3000นะ

8. iMM

iMM Member Member

247
    13
    18
    บรรทุกหนัก nissan แจ่มสุด

9. 4d56

4d56 New Member Member

521
    14
    0
    บรรทุกไม่เกิน1ตันผมว่าใช้ได้หมดทุกตัวที่บอกมาคับ ถ้าเน้นใช้งานบรรทุกจริงๆนะคับ
    ผมว่านิสสันโอเคคับ แต่อย่างว่าคับ ขายต่อก้อราคาไปแบบน่าใจหายคับ
    สตาด้าเท่าที่ใช้อยู่ตัว2.5ก้อโอเคคับ(เครื่องมันแรงจริงๆในขบวนปั๊มดิบสำหรับ4d56)
    บรรทุกหนักบ่อยคับ(ระยะ1ตัน)ไปได้ดีคับ ราคาก้อตกแบบน่าใจหายคับ
    อีซูสุ ยังไม่เคยใช้คับ แต่ราคาดีแน่ถ้าจะเทิร์นหรือขายต่อ เสียงเครื่องดังหน่อยคับ
    จากยี่ห้อและรุ่นที่ท่านเจ้าของกระทู้บอกมา ถ้านานๆทีถึงจะใช้ขนของผมว่าอีซูสุน่าจะดีกว่าคับ
    แต่ถ้าใช้เพื่อดำเนินธุรกิจ แบบว่าขนประจำผมว่านิสสันกับมิตซูดีกว่าคับ ตอนซื้อราคาถูกกว่า ใช้
    งานแล้วไม่ค่อยเสียดาย หรือราคาอาจจะเท่ากับอีซูสุแต่น่าจะได้ปีใหม่กว่าคับ(สำหรับนิสสัน)
    ส่วนเรื่องอะไหล่ไม่ต้องห่วงคับมีแน่ ส่วนเรื่องการกินน้ำมัน ผมว่าซีซีเท่ากัน ต่างกันไม่มากคับ
    อยู่ที่เท้าเรามากกว่าแล้วคับ อีซูสุเค้าบอกว่าไม่กิน ผมใช้สตราด้าขับ120ทางไกลได้14-15-16โลลิตร
    แค่นี้ผมว่าไม่กินคับ

10. แล้วตัวเลือกพี่ต้าไม่มีหรอครับ?

11. evomimi

evomimi New Member Member

23
    1
    0
    ขอบคุณข้อมูลมากๆๆครับ โทดที พอดีพิมน้ำหนักผิดครับ อิอิ 700โล-1 ตัน ครับแก้แล้วครับ ตอนแรกอยากได้ กระบะ วางเจ ติดแก๊ส แต่ไฟแนนซ์ ไม่ค่อยจะจัดให้เลย และน้ำมันตอนนี้ลงเยอะแล้ว เลยค่อยยางชั่ว ดีเซลก้ได้ ยังไง ขอบคุณอีกครั้ง สำหรับข้อมูลนะครับ

12. joeblack

joeblack New Member Member

1,284
    39
    0
    ผมขอเลือก dmaxครับ

13. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    นิสสันอีกเสียงครับ บริษัทเพื่อนใช้อยู่

บริษัทลุงก็ใช้

14. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    Dmax ครับ ขายต่อก็เป็นราคา

15. Peachey

Peachey Active Member Member

386
    28
    28
    บรรทุกหนัก เลือก D-MAX อีกเสียงครับ

16. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    ฟรอทเทียร์-เครื่อง ZD ช่วงล่างถ้าไม่บรรทุก เด้งๆดึงๆ เครื่องโอเค ไหลๆนิ่มนวลไม่กระตุก

เรนเจอร์-เครื่อง WL-T ก่อนเป็น commonrail อัตราเร่งดี แดกเช็ด ช่วงล่างโอ

เรื่องบรรทุก ไม่เกิน 1 ตัน ไม่ต่างกันเท่าไหร่ครับ

ถ้าจะซื้อรถมาเพื่อใช้ในการขนส่ง ใช้ diesel น่าจะเหมาะกว่าครับ แม้น้ำมันจะแพงแสนแพงก็น่าใช้กว่าครับ

ขอให้ได้รถที่ถูกใจน๊ะครับ :D

17. never regret

never regret New Member VIP

1,193
    4
    0
    frontier เลยครับ บรรทุกดีแน่นอน

18. \\\ ~ A ~ ///

\\\ ~ A ~ /// New Member VIP

1,727
    15
    0
    เชียร สตาด้าคับ 2800 นะ กินหน่อย แต่ ทางยาว มี 170 ไห้เห็น กะเครื่องเดิมๆ ชวงล่างดีครับ เพราะเป็นคอยสปริง

ดีแมก ถ้า 2500 อืด มาก 150 แทบขาดใจ ถ้า 3000 ปั๊ม ไฟฟ้าชอบรวน แต่ วิ่งดีหน่อย

ฟอนเทีย ข้างๆบ้านเคยใช้ แต่ ตอนนี้ ไม่มองแล้ว คัศซีไหญ่ บรรทุกดี แต่ พอชนหนัก คัสซีขาดเห็นความบางของเหล็ก เลย ไม่เล่นอีกเลย คัสซีไหญ่แต่บางครับ บางที่สุดในกะบะด้วยกัน เขาบอกมา แล้วแต่ชอบครับ

หรูดูดี อืด ไม่กินน้ำมัน ใว้ ติดต่องาน เลือก ดีแมก

ชวงล่างดีวิ่งดี แรงๆ แต่ กินน้ำมัน เลือก ตาด้า

งั้นๆ เลือก ฟอนเทีย

19. wUt-Td27

wUt-Td27 New Member Member

47
    1
    0
    เชียร์นิสสัน ฟอนเทีย เครื่อง Yd2.5 บรรทุกเยอะๆเวลาเข้าโค้งหนึบ แคชชีทนทาน เครื่องนี่เห็นเขาพูดๆมาว่าเป็นตัวเดียวกับนาวาร่า
    ถ้าเทียบดีแม๊ก โตโยต้า ฟอนเทีย ในปีเดียวกันราคาของนิสสันจะถูกกว่ามากครับ ถ้าไม่ยึกติดยี่ห้อ นิสสันเป็นอีก1ทางเลือกที่ดีครับ

20. civicvertu

civicvertu New Member Member

4,233
    129
    0
    เป็นผมผมเลือก D-Max คับเหตุผลเพราะรถทั้ง3รุ่นผมได้ขับเเละรู้สึกถึงฟิลลิ่งทั้ง3รุ่นมาเเล้วส่วนของรถ D-Max นั้นดีกว่าเพื่อนทั้งภายในภายนอกและช่วงล่างคับประหยัดน้ำมันด้วย...ปล.อันนี้ความคิด+ความรู้สึกส่วนตัวนะคับ..

21. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ถ้าให้ผมเลือก ผมเลือก D-Max ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้