อัพเดทข่าวการชนของเซฟ...... ตร.บอกว่าเป็นการประมาท

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย ToN NTS Slidecar, 23 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ขอบคุณครับ ความรู้เพียบเลย จะได้จำไว้ใช้เนอะ

แต่ระบบยุติธรรมมันก็แปลกจริงๆอ่ะเนอะ

อย่างที่คุณกล้วยยกตัวอย่าง

มอไซค์ย้อนศรมา ชนเราที่ขับมาในทางตรง

เราผิดในข้อหาขับรถประมาท

ประมาทยังไง ใครกันแน่ที่ประมาท

คิดแล้วก็ตลกๆเนอะ แล้วมันจะเรียกว่ายุติธรรมยังไงเนอะ แปลกๆ

2. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,927
    89
    0
    ผมชอบ Paragraph นี้ของพี่ท่านนี้มาก ๆ ครับ

อ่านไปยิ้มไป....

โดน และตรงใจที่สุด...

ขอบคุณสำหรับการสละเวลามาพิมพ์ครับ

3. MeowRacing

MeowRacing Well-Known Member VIP Privilege

1,324
    601
    113
    ช้อหาประมาทจนเป็นเหตุให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย เป็นข้อหาเบื้องต้นที่ไว้ขึ้นศาล ในชั้นศาลเค้าจะให้แก้ต่าง และวินิจฉัยคดีที่เกิดขึ้นทั้งหมดอีกทีค่ะ ไม่ได้หมายความว่า เกิดเหตุ โดนจับ เข้าคุก แบบนั้นอะ ไม่ยุติธรรมแหง่มๆ มันจะยุติธรรมก็ไอ้ตอนขึ้นศาลวินิฉัยหลักฐานตามคดีและภาพบ่งชี้เนี้ยแหละคะ ศาลอ่านคำร้องจากตำรวจ และวินิจฉัยตามรูปแบบ ลดหย่อน ผ่อนโทษ ตามความผิด ที่อาจจะไม่ได้รุนแรงตามข้อหาเบื้องต้นก็ได้ค่ะ คดียกฟ้องมีถมค่ะ ในศาล

เส้าใจจังที่รู้ว่าระบบกระทรวงยุติธรรม ดูไม่น่าเชื่อถือสำหรับประชาชน.............เฮ้อ หมดแรงใจทำงาน T_T

4. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    แล้วสมมุติว่ายกฟ้องเรียบร้อย จะมีประวัติติดตัวรึเปล่าคับ ว่าเคยโดนอาญามา

5. CARINA

6,061
    165
    63

ครับเข้าใจตามนั้นครับในทางอาญา น่าจะหลุด ถ้าไม่ได้เมา ไม่ได้ประมาท
    แต่ในทางแพ่ง ยังไงก็ต้องชดใช้ป่ะคับ

ผมเลยคิดเองแบบชาวบ้านๆ ไงครับ ว่าก็เราไม่ผิด แล้วยังต้องมาเป็นคดีความ แถมต้องชดใช้ให้เค้าอีก
    มันก็ดูแปลกๆ ตลกๆ ซวยเน้นๆเลยเนอะ

ผมไม่ได้ว่ากระทรวงทำงานไม่ดี เพราะพ่อผมก็อยู่ที่กระทรวงยุติธรรมเหมือนกัน
    แต่คิดว่าระบบมันแปลกๆ แค่นั้นเองอ่ะครับ อย่างที่บอก คิดแบบบ้านๆอ่ะนะ

ทำไมเราต้องไปชดใช้ให้คนที่มันมาชนเราด้วย คุณว่ามันแปลกมั้ยล่ะ :D

6. proudcss

proudcss New Member Member

182
    3
    0
    อย่าเพิ่งเศร้าใจ พร้อมกับหมดแรงใจครับ มันก้อเป็นทุกวงการล่ะครับที่มีทั้งคนดี คนไม่ดี ที่มันจะทำให้ระบบเสีย แล้วถ้าคนดีหมดกำลังใจกันไปอีก แล้วทีนี้จะเหลือแต่คนไม่ดีสิครับ ถึงจะเป็นส่วนเล็ก ๆ ส่วนนึง แต่เราก้อจะยังยืนหยัดอยู่ได้ไม่พึ่งใคร สู้ ๆ ครับ :D

7. MeowRacing

MeowRacing Well-Known Member VIP Privilege

1,324
    601
    113
    ยกฟ้อง แปลว่าศาลเห็นว่าไม่มีความผิดในคดีอาญานั้นๆ จึงไม่มีประวัติว่าเคยต้องโทษคดีอาญาจ้า

ถ้าจะมีต้องถูกตัดสินว่าผิดในคดีนั้นๆ และต้องมีโทษจำคุก จึงจะเริ่มมีประวัติติดตัวว่า ผิดคดีอาญานี้ โทษจำคุกเท่านี้ ปรับเท่านี้ ประมาณนั้นคร๊า........

8. MeowRacing

1,324
    601
    113
    ไม่ทราบแล้วค่ะ รบกวนถามคุณพ่อแล้วมาตอบด้วยนะคะ ไหนๆ ท่านก็ทำงานกระทรวงเดียวกัน ควรจะต้องรู้เหมือนกัน ขอบคุณคะ :D เพราะดิฉันคงตอบไม่ได้หมดทุกคำถาม แต่ทุกเวลาที่ถาม ที่งอกเงยขึ้นมาทุกๆ ครั้ง..................:D ง่ายดีคะ ถามคุณพ่อ ท่านต้องมีเวลาตอบให้ลูกแน่นอน และท่านควรจะต้องตอบได้ทุกคำถามแน่ๆ คะ :D นอกจากคุณจะอ่านกระทู้ที่พิมไปเกี่ยวกับคดีแพ่งที่ต้องชดใช้ กับ คำว่ายกฟ้อง..........อีกรอบค่ะ :D

9. - คิดไรกันมากมาย สนามแข่งเป็นที่ส่วนบุคคล มีการเก็บค่าบริการเข้าชม รายได้ค่อนข้างเย่อะ เมื่อมีการเสียชิวิต,บาดเจ็บ ขึ้นมา ตามหลักมนุษยธรรมของคนไทย เค้าก็ต้องชดใช้ในเบื้องต้นอยู่แล้ว ที่เหลือก็อยู่ที่ตามตกลงกัน ตกลงกันไม่ได้ก็ว่ากันตามกฏหมาย

- ส่วนคนขับพูดง่ายๆก็คือ "ผู้ก่อเหตุ" ยังงัยก็ต้องโดนแจ้งข้อหาไว้ก่อน หนัก,เบา ขึ้นอยู่กับหลักฐาน,พยานและการสืบสวน
    ..... กรณีนี้อย่าไปโทษ คนขับเลย ปัญหามันมาจากรถ รถไม่พร้อม ทีมงานของรถ,ผู้จัด ปล่อยให้วิ่งได้ยังงัย ไม่ได้ตรวจเช็คก่อนรึ???

- ผู้ชม พูดง่ายๆก็เหมือน ผู้โดยสารที่ไปซื้อตั๋วขึ้นเครื่อง แล้วเครื่องตก ผู้ที่นั่งท้ายเครื่องเสียชิวิต ผู้โดยสารผิดมั้ย???
    ........เพราะฉะนั้น ก็อย่าไปโทษ คนที่เค้าไปดูท้ายแทรค " เพราะเค้าก็คือลูกค้าและเป็นผู้ที่จ่ายเงินเข้าชมเหมือนกัน " ก็ในเมื่อที่นั่งเต็มแล้ว แต่ยังเก็บเงินปล่อยให้เค้าเข้ามาดู เสียเงินเข้ามาแล้วจะไม่ให้เค้าหาทางดูหรือไง แล้วตรงนั้นมีอะไรบ่งบอกว่าห้ามเข้ามั้ย ???
    ....... ในความเป็นจริง บริเวณที่บอกว่าเสี่ยง มันควรจะเข้าไปไม่ได้ตั้งแต่วันแรกที่สนามเปิดให้บริการแล้ว ไม่ต้องคอยประกาศหรอก

- สรุป เหตุการณ์วันนี้มันก็คือบทเรียน ซึ่งจะเป็นจุดเริ่มต้นอะไรใหม่ๆ ให้กับวงการรถแข่งบ้านเราในอนาคตแน่นอน

10. CARINA

6,061
    165
    63

ครับ หุหุ ;):D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้