อัพเดทข่าวการชนของเซฟ...... ตร.บอกว่าเป็นการประมาท

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย ToN NTS Slidecar, 23 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. colt_yellow

colt_yellow New Member Member

241
    0
    0
    ขอแสดงความเสียใจกับทุกฝ่ายนะครับ....

ส่วนเรื่องคดี..ตร.คงตั้งข้องกล่าวหาไปก่อนมั้งครับ

มันมีข้อยกเว้น แบบ นักมวยต่อยกันตายในสนามอะ(แต่ข้อหาอื่นคงมีอีกมั้ง -.-)

2. Natt_EK

Natt_EK New Member Member

86
    14
    0
    แล้วงี้ วันนั้นที่สนามในงานบางแสน
    คนขับในรุ่น supercar ที่ชนพนง.ขาขาด ทำไงอ่ะ .. ?? โดนตั้งข้อหาป่ะ?
    แล้วทำไมคนขับในงานแดรกนี้ ถึงโดนอ่ะ?? มาตรฐาน?? อยู่ที่ไหน??

3. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    ดูคลิปข่าวแล้วบอกได้คำเดยวว่าสื่อโคตรมั่ว

บอกได้ไงว่านักแข่งหนี แข่งรถในสนามนะเฟ้ย ไม่ใช่แข่งบนถนนจะหนีทำไม

งานนี้ก้อคงเป็นกรณีตัวอย่างสำหรับการพัฒนาวงการต่อไปคับ

4. KaMmY~*

KaMmY~* New Member Member

557
    16
    0
    ขอบคุณสำหรับข่าวสารครับผม

5. Rc7

Rc7 New Member Member

235
    15
    0
    เห็นออกข่าวแล้ว เซ็งจิตคับ นักข่าวมั่วจริงๆๆ:mad:

6. +-+-+- puRe -+-+-+

+-+-+- puRe -+-+-+ New Member Member

1,036
    15
    0
    สื่อก้องี้....(ไม่ได้ว่าแต่แบบนี้จิงๆ)....

7. 13BT-REW

13BT-REW New Member Member

1,925
    12
    0
    คนขับนี่ไม่ได้หนีนิครับวันนั้นก็ยังดูอยุ่เลย ออกมาจากรถยังแทบไม่ทันเลย ถ้าไม่ได้ทีมงานนำออกมา พอออกมาได้ก็เอาส่งโรงพยาบาลเลย

8. GAME EG4D

GAME EG4D New Member Member

188
    11
    0
    ต้องทำใจครับ มันก่ต้องมีครั้งแรกแบบนี้แหละ แล้วก่จะไม่มีครั้งต่อไปครับ

9. Rush_OverSize

Rush_OverSize Member Moderator

413
    12
    18
    ข้อหาครอบจักรวาลครับ....เพื่อนผมขับรถไฟชนคนตายมันก็แจ้งข้อหาขับรถโดยประมาณทำให้ผู้อื่นเสียชีวิต สรุปอะไรที่มีล้อโดนข้อหานี้หมดแหละ งงครับประเทศไทย

10. ~ Taohoo ~

~ Taohoo ~ New Member Member

273
    1
    0
    เซ็งกับข่าวทั้งทางโทรทัศน์ นสพ. และ เว็บวาไรตี้ทั้งหลายแหล่ ยังไม่รวมไอ้พวกกระบือๆที่มาตอบกระทู้โชว์สติปัญญาอีกนะ (ก็ในเว็บวาไรตี้พวกนั้นหละ) อ่านแล้ว เสียอารมณ์

11. เอ่อ...ผมเข้าไปตอน5ทุ่มนะ ไม่เห็นมีคนเก็บเงินที่ทางเข้าเลยครับ จริงๆ:sad:

12. End Motor Sport

End Motor Sport Active Member Member

652
    34
    28
    ต้อง รอ ดู ต่อ ปาย

13. MeowRacing

MeowRacing Well-Known Member VIP Privilege

1,324
    601
    113

กรณีงานขางแสนตั้งข้อหา แต่ฟ้องร้องไม่ได้ค่ะ เพราะการแข่งขันวันนั้นได้มาตรฐานและมีการขออนุญาติจากทางราชการเป็นที่เรียบร้อย ทางราชการรองรับการอนุญาติให้จัดการแข่งขันได้ อุบัติเหตุที่เกิดขึ้นจะต่างจากกรณีสนามคลองห้าค่ะ คือไม่มีคดีความทางอาญา แต่อาจได้ค่าเสียหายหากผู้เสียหายจะฟ้องก็ต้องฟ้องคนขับคดีทางแพ่งคะ แบบนั้นจะได้ไม่เต็มร้อย เพราะหากเป็นการประมาททั้งคู่ คนขับประมาท 70 กรรการประมาท 30 เปอร์เซ็น ค่าเสียหาย 100 บาท กรรมการที่ขาหักจะได้ค่าเสียหายแค่ 70 เท่านั้นค่ะ หากแต่ผู้เสียหายไม่เอาความเพราะคนขับรับผิดชอบให้แต่แรกจนผู้เสียหายพอใจ ก็ไม่ต้องเป็นคดีทางแพ่งคะ

กรณีสนามคลองห้า สนามไม่ได้มาตรฐานคะ งานแข่งทุกเสาร์ทางสนามจดทะเบียนจริงอยู่ แต่ทุกครั้งที่แข่งขัน ไม่ได้ขออนุญาติจัดการแข่งขันจากทางราชการ เหมือนสนามมวย และเพราะถ้าไม่ได้มาตรฐานทางราชการก็ไม่สามารถอนุมัติ หรืออนุญาติให้จัดการแข่งขันได้ ดังนั้นการแข่งจึงถือเป็นการแอบแข่งคะ คนขับกับผู้จัดจึงถือว่าผิดในคดีอาญา อาจจะจำคุก 2-3 ปีแต่รอลงอาญา และจากค่าประตัวออกไป ส่วนผู้เสียหาย ผู้บาดเจ็บ ผู้เสียชีวิต ฟ้องค่าเสียหายตามคดีแพ่งคะ แต่หากว่าผู้เสียหายได้รับการดูแล ค่าใช้จ่ายจากผู้จัดและคนขับ ก็ไม่จำเป็นต้องฟ้องเป็นคดีความค่ะ

ปล. จริงๆ แล้วคนที่ไปดูและเป็นผู้เสียหาย สามารถแสดงสปิริตของตัวเองโดนการยอมรับสิ่งที่เกิดขึ้น ว่าตัวเองก็ประมาท และเพราะการอยู่ในวงการเดียวกัน น่าจะยอมความกันได้ เมื่อทางสนามเองก็มีสปิริตที่จะแสดงความรับผิดชอบเต็มที่เช่นกัน............... :D:D

งง มิค่ะ แหะๆๆ ยาวไปหน่อย ขอโทษพื้นที่ด้วยงับ

14. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,927
    89
    0
    เหมือนนักกฏหมายน้อย ๆ มาตอบเองเลยครับ เยี่ยม....

15. *~บอย (ลาม...ก)~*

*~บอย (ลาม...ก)~* Well-Known Member VIP

1,687
    49
    48
    แสดงว่า รยสท. ไม่รับรองหรอคับ

งง

MeowRacing ถูกใจสิ่งนี้
  16. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    กรณีสนามคลองห้า สนามไม่ได้มาตรฐานคะ งานแข่งทุกเสาร์ทางสนามจดทะเบียนจริงอยู่ แต่ทุกครั้งที่แข่งขัน ไม่ได้ขออนุญาติจัดการแข่งขันจากทางราชการ เหมือนสนามมวย และเพราะถ้าไม่ได้มาตรฐานทางราชการก็ไม่สามารถอนุมัติ หรืออนุญาติให้จัดการแข่งขันได้ ดังนั้นการแข่งจึงถือเป็นการแอบแข่งคะ คนขับกับผู้จัดจึงถือว่าผิดในคดีอาญา อาจจะจำคุก 2-3 ปีแต่รอลงอาญา และจากค่าประตัวออกไป ส่วนผู้เสียหาย ผู้บาดเจ็บ ผู้เสียชีวิต ฟ้องค่าเสียหายตามคดีแพ่งคะ แต่หากว่าผู้เสียหายได้รับการดูแล ค่าใช้จ่ายจากผู้จัดและคนขับ ก็ไม่จำเป็นต้องฟ้องเป็นคดีความค่ะ

งั้นต้องเอาผิดกับเจ้าหน้าที่โยธา เจ้าหน้าที่ท้องถิ่น ตำรวจ และผู้ว่าด้วยป่ะครับ
    ถือว่าละเว้นการปฏิบัติหน้าที่ ปล่อยปะละเลยให้มีการทำผิดกฎหมายอย่างโจ๋งครึ๊มในพื้นที่

เพราะจะบอกว่าไม่รู้ไม่ได้ จงใจไม่รับรู้/ละเว้น ผิดวินัยร้ายแรงนะครับเนี่ย

17. nitarn

nitarn Well-Known Member Member

2,398
    41
    48
    กำลังงงๆ เหมือนกัน ว่าแข่งรถในสนาม ประมาทตรงไหน ???

ุถ้าแข่งรถบนถนน ที่ต้องมีการจราจร ร่วมกับคนส่วนรวมว่ากันไปอีกเรื่อง
    ไม่มีข้อหาอื่นแล้วมั้ง. เลยต้องเป็นแบบนี้
    ความจริง น่าจะเรียกอุบัติเหตุเฉยๆนะ

18. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    มองแบบ ง่ายๆ คือถ้าเราไปวิ่งในที่ที่เค้าจัดให้ ถือว่าประมาทไหม....อันนี้ในแง่ คนขับ

สนามได้มาตรฐานไหม....ใครจะสามารถบอกได้อะ

ได้มาตรฐาน ก็เป็นไปได้เพราะก็เปิดตัวแบบเป็นเรื่องเป็นราว

ไม่ได้มาตรฐาน...แล้วใครละ ที่ปล่อยให้ สนามเกิดมาได้ นานถึงขนาดนี้

แล้วถ้าไม่มีเรื่อง จะมีคนสนใจแค่ไหน ว่าสนาม มันมี คำว่ามาตรฐานไหม

ส่วนเเรื่องอุบัติเหตุ มันเป็นเรื่องที่เชื่อว่าทุกคนไม่อยากให้เกิดหรอก

ถึงตอนนี้ ผมก็ยังเชื่อว่า ทั้งนักแข่ง ทั้งคนดู ยังอยากเห็นวงการนี้พัฒนาต่อไป...

19. CARINA

6,061
    165
    63

เพิ่มอีกนิดครับ

รมต.คนนึงก็เอามอไซค์ไปแข่งหนิ

ไม่มาตรฐาน แล้วเอาไปแข่งทำไม

ชื่อย่อเผื่อนึกไม่ออก (Mr. Develop Happycity)

เดาเอานะคับ :)

20. MeowRacing

MeowRacing Well-Known Member VIP Privilege

1,324
    601
    113

ป่าวคร๊า........หมายถึงว่า เจ้าของสนามจะสร้างยังไงก้ได้คะ แล้วเวลาไปจดทะเบียนก็จดได้ทันทีคะว่า บริษัทนี้ขอจดสนามคลองห้าเพื่อการแข่งขันรถทุกประเภท อ่าเท่านี้ทางกรมทะเบียนก็จะจดให้คะ เพราะการจดทะเบียนบริษัทมีแค่ทุนบริษัท กรรมการครบ ก็จดได้แหละค่ะ นี่เรียกกว่าการจดทะเบียนขึ้นบริษัทสนามแข่งขันค่ะ (มาตรฐานไม่เกี่ยว)

ที่นี้มาดูในส่วนไม่ได้มาตรฐานกัน คือสนามที่ได้มาตรฐานยังไง ค้นหาดูกันเองอีกทีได้มั้ยเอ่ย ไม่ถนัดนะคะว่า สนามที่ถูกต้องตามมาตรฐานนั้นเป็นยังไง หลายๆ ท่านคงทราบดีออยู่เนอะ เกี่ยวกับพื้นที่คนดู ระยะเบรค จุดปลอดภัย ระยะระหว่างแทร๊คกับอัฒจรรย์ อ่า เริ่มเห็นภาพยังค่ะ นั่นแหละที่เรียกกว่า ทางราชการที่มาตรวจสภาพเค้าเห็นว่าไม่ได้มาตรฐาน เค้าถึงไม่อนุญาติให้มีการแข่งขันไงค่ะ แต่ที่เราเห็นมีการแข่งทุกเสาร์ อืม เป็นเรื่องของสนาม เรื่องส่วนตัวเค้านะคะ

ดังนั้นการแข่งในสนามกรณีที่ไม่ได้รับการอนุญาติให้จัดการแข่งขันจากทางราชการเหมือน สนามบางแสน สนามพีระ ทำให้การเกิดอุบัติเหตุเป็นคดีความทางอาญาทันทีคะ ไม่มีข้อยกเว้น แต่จะไม่ติดคุก เพราะจะเป็นคดีที่รอลงอาญาจ้า

ส่วนที่ถามว่าจะเอาเรื่องได้มั้ย ไม่ได้จ้า เจ้าหน้าที่โยธา - สร้างสนามให้ได้ตามแบบที่เจ้าของสั่งให้ทำ เป็นลุกจ้างจะสร้างเกินกำลังไม่ได้นิเนอะ ถ้าเจ้าของพื้นที่บอกจะสร้างเท่านี้ก็ตามนั่นจ้า

เจ้าหน้าที่ท้องถิ่น ตำรวจ และผู้ว่า คนเหล่านี้จะทราบว่าการจัดการแข่งขันเป็นการแอบจัดก็เมื่อเกิดอุบัติเหตุแล้วถามหาใบอนุญาติจัดการแข่งขันจากสนาม แล้วผู้จัด หรือเจ้าของสนามบอก ไม่มี เท่านั้นแหละ จึงกลายเป็ยคดีความทางอาญา เพราะใบอนุญาตินี้เป็นหน้าที่ของผู้จัด เจ้าของสนามที่ต้องทำเรื่องทุกครั้งที่มีการแข่งขัน ไม่ใช่หน้าที่ของคนดู นักแข่ง โรงพยาบาล และตำรวจที่มาดูแลความปลอดภัยให้จ้า

จะบอกว่าไม่รู้ไม่ได้ จงใจไม่รับรู้/ละเว้น ผิดวินัยร้ายแรงนะครับเนี่ย------ ไม่ผิดวินัยคร๊า เพราะไม่ใช่หน้าที่เค้าที่ต้องขอหนังสือรับรองการจัดการแข่งขันคร๊า แล้วเค้าก็ไว้ใจว่าทางสนามคงทำเรื่องขออนุญาติเรียบร้อยแล้วมากกว่านะคะ เรื่องนี้เป็นเรื่องของทางสนามนะคะ ;)

กระจ่างขึ้นมั้ยเอ่ย................... :D:D

21. ^-^EXPEDITION^-^

^-^EXPEDITION^-^ New Member Moderator VIP Media

195
    6
    0
    อ่าน แล้วพอเข้าใจบ้าง แต่เรื่องกฎหมายมันล้ำลึกจริงๆ ครับ

22. MeowRacing

1,324
    601
    113
    แหะๆๆ พี่จอร์นก็เนอะ นู๋ก็มิบังอาจคะ เพียงแต่นู๋เห็นเพื่อนๆ เป็นห่วงคนขับ เจ้าของสนามจะโดนคดีความกัน เรียกร้องค่าเสียหายกัน นุ๋ก็อยากแจ้งอ้อมๆ ให้ฟังว่า คดีอะมีก็ไม่ติดคุกหรอก แค่รอลงอาญา ชิลๆ เสียค่าประกันตัวออกไป คดีแพ่งเกี่ยวกับค่าเสียหาย ถ้าทำแบบที่นู๋ว่าซ่อนๆ ไว้ ไม่มีการเอาความ ตำรวจก็ทำไรเราไม่ได้ คดีก็ไม่มีหรอก :D:D:D

พอดีทำงานกะนายมา ตั้งแต่อยู่ศาลอุทธรณ์ มาศาลฏีกา จนปัจจุบันย้ายมาศาลรัฐธรรมนูญแล้ว เลยกล้าปรึกษานายว่าทำไงให้เรื่องจบแบบง่ายๆ ท่านก็เลยบอกมา นู๋เลยมาบอกต่อไง :D:D

23. CARINA

6,061
    165
    63

ในมุมมองผมเองนะครับ เพราะผมก็ไม่รู้ข้อกฏหมายนักอ่ะ:D

แต่มีบางประเด็นที่ยัง ไม่เข้าใจอ่ะครับ :confused:

รบกวนด้วยนะครับ :D

24. MeowRacing

1,324
    601
    113

โพสมาแบบนี้ตอบไม่ถูกเลย ไม่ชอบไฮท์ไลท์ ตอบรวมๆ ให้นะคะ

1. ตอนแรกเข้าใจ แต่ตรงที่ไฮไลท์อ่ะครับ ไม่เข้าใจ ว่า เมื่อเจ้าหน้าที่มาตรวจแล้ว ไม่ได้มาตรฐาน ก็ต้องไม่ให้เปิดดำเนินกิจการอย่างที่ว่า แต่เมื่อมีการแอบเปิดดำเนินการ โดยฝ่าฝืน ก็เท่ากับว่าสนามทำผิดมาตั้งแต่ต้น (หรือป่าว) แล้วทำไมไม่มีเจ้าหน้าที่มาสั่งระงับ หรือสั่งปิดตั้งแต่ตอนแรกๆล่ะครับ

ตอบ ใช่ค่ะ ผิดตั้งแต่ต้น เพราะเค้ามาตรวจสอบแล้วว่าไม่ได้มาตรฐาน ก็ไม่อนุญาติ แต่ไม่สั่งปิดก็เพราะมันไม่ได้รุนแรงเหมือนเปิดบ่อนการพนันนิค่ะ เวลาเราจัดแข่งเค้าก็เอาหูไปนาเอาตาไปไร่ให้เรา เพื่อให้เรามีกิจกรรมที่ดีกว่าไปแข่งบนถนนไงค่ะ

2. ยังงั้น ทุกครั้งที่มีการแข่ง ก็สามารถแจ้งความให้ตำรวจมาดำเนินคดี ในเรื่องการแข่งรถเถื่อนได้ใช่ป่ะครับ แต่ไม่มีใครรรู้ในประเด็นนี้ เลยไม่มีคนแจ้ง

ตอบ ใช่ค่ะ แจ้งได้ แต่ใครจะแจ้งค่ะ เรามันพวกชอบแข่งรถ มีสนามให้แข่งก็ดีถมแล้ว แจ้งทำไมให้เดือดร้อนกันอาชีพเดียวกันเองละคะ แล้วถ้าไม่มีเหตุการณ์คนตาย มันก็ไม่มีคดี ก็อยู่กันไปเรื่อยๆ แฮปปี้ดี

3. เจ้าหน้าที่โยธาในความหมายของผม หมายถึงคนที่ต้องมาตรวจ แล้วเซ็นอนุมัติผ่านงานอ่ะครับ เป็นคนของกรมโยธาธิการ ไม่ใช่ลูกจ้าง หรือช่างคนสร้างอ่ะครับ (ไม่แน่ใจต้องมีมาเซ็นหรือป่าว แต่ต่อเติมบ้านยังต้องเซ็นเลย นี่ถนนยาวๆ สิ่งปลูกสร้างอีกอ่ะครับ)

ตอบ ก็เจ้าหน้าที่โยธา เทศบาล มาตรวจสอบดูแล้วไงค่ะ มันไม่ผ่าน เค้าถึงไม่ให้เอกสารรับรองการแข่งขัน เหมือนพีระ :confused:

4. ตำรวจน่าจะมีหน้าที่ตรวจตรา การกระทำอันขัดต่อกฎหมายไม่ใช่หรอครับ

ตอบ ใช่คร๊า หน้าที่ดูแลความเรียบร้อย แต่ที่เค้าไม่จับเนี้ย ก็เพราะอยากให้เรามีกิจกรรมทำกันเนี้ยแหละ ถ้าเค้าเคร่งจริงๆ จะจับเลยก็ได้ แต่นี่ก็อนุโลมให้ ยอมๆ ให้ ก็เหมือนพ่อแม่อะคะ เห็นลุกอยากได้อะไร ก็ใจอ่อนปล่อยๆ ให้ทำ

5. เป็นหน้าที่ของสนามที่ต้องขอ แต่เมื่อไม่มี ก็ต้องตรวจตรา หรือระงับไม่ให้มีการแข่งขัน ไม่ใช่หรอครับ กฎระเบียบ คงใช้คำว่าเข้าใจไม่ ได้มั๊งครับ ไม่งั้นถ้าเกิดเค้าเห็นคนกำลังปีนรั้วเข้าบ้าน แล้วเค้าเข้าใจเอาว่าเป็นเจ้าของบ้านลืมกุญแจ หรือเปิดบ่อนการพนัน แล้วเข้าใจว่าเป็นการเล่นเกมส์กัน
    ไม่แย่หรอครับ ในมุมนี้ผมเลยมองว่าถ้ามันผิดตั้งแต่มาตรฐานแล้ว ปล่อยให้มีการเปิดใช้อยู่เป็นปีได้อย่างไร โดยไม่มีการตรวจสอบ เพื่อทางเจ้าของสนามจะได้ปรับปรุงให้ได้มาตรฐาน ผมเลยมองว่ามันเป็นการละเว้นของเจ้าหน้าที่ท้องถิ่น ไม่ว่าจะไม่รู้ไม่เห็นจริงๆ (ละเว้น) หรือแกล้งทำไม่รู้ไม่เห็น (ละเว้น)
    ผมว่าต้องเอาผิดเจ้าหน้าที่ด้วยนะ ในมุมมองผมอ่ะครับ

ตอบ เวลาตอบเนี้ยเหมียวมักจะให้คำไม่รุนแรง เพื่อไม่ให้เกิดความรู้สึกแย่ จึงใช้คำว่าเข้าใจตรงนั้นไป แต่จริงๆ หนะ เค้ารู้ว่าผิด เพราะไม่ได้รับอนุญาติ แต่ที่ไม่จับเพราะ สงสาร เด็กแข่งรถอย่างเราๆ นี่แหละคะ ง่ายๆ เลย ถ้าเค้าเข้มงวดแบบที่เราต้องการให้เป็น เราจะด่าเค้ามั้ยว่า สร้างสนามแล้ว มาสั่งปิดทำไม..่ะ เด๋วก็กลับไปแข่งบนถนน แ..่ง เลยนิ เข้มงวดมากก็ไม่ดีค่ะ ประชาชนด่ายับ (เป็นหนึ่งในนั้น ที่แต่งรถแล้ว เอาน่าพี่ ช่วยๆ หน่อยนะ ขอร้อง ที่ทำมาเพราะมันปลอดภัยขึ้นนะพี่ อ่า ปล่อยไป 555)

แต่ที่ต้องสั่งปิดตอนนี้ก็ต้องทำตามหน้าที่คะ มันเกิดอุบัติเหตุมีคนตาย กรณีนี้เค้าปล่อยไม่ได้ ยอมความไม่ได้ ช่วยไม่ได้จริงๆ

จะเอาความกับเจ้าหน้าที่หรอค่ะ ทางไหนละคะ ไม่มีช่องเลยคะ ตำรวจตอบว่า "ไม่รู้" รู้แต่มีกิจกรรมก็ต้องมาดูแลความปลอดภัยให้ ผู้ว่า "ไม่ได้อนุญาติตั้งแต่แรก แอบจัดชัดๆ" อ้าวซวยอีก :confused: อย่าไปเอาเรื่องกะมันเลยคะ ไม่มีประโยชน์ เค้าหลับหูหลับตาให้เราแข่งมาได้เป็นปีๆ ก็ดีแล้วละคะ

ห่วงเรื่องคนขับ กับผู้จัด ไปให้กำลังใจเค้าจะดีกว่า มาสงสัยเรื่องกฏหมายค่ะ เพราะมันลึกลับและซับซ้อน ตอบจนสิ้นปีก็ยังไม่ครบทั้งหมดหรอกค่ะ ที่สำคัญมันเลยวัตถุประสงค์ที่เหมียวมาตอบแล้วอะคะ ตั้งใจมาบอกเพื่อให้สบายใจ ไม่ต้องห่วงเรื่องคดีความ เป็นกำลังใจให้เพื่อนๆ ที่กังวลเรื่องนักแข่งกับสนาม กับความสงสัยพื้นๆ ที่แตกต่างระหว่างงานแข่งสองงานที่ต่างกันเท่านั้น เบื้องลึกๆ ของความเป็นมาสนามคลองห้า เราไม่จำเป็นต้องรู้ก็ได้นี่ค่ะ เนอะ :D:D:D

ZCrewz ถูกใจสิ่งนี้
  25. *~บอย (ลาม...ก)~*

*~บอย (ลาม...ก)~* Well-Known Member VIP

1,687
    49
    48
    เข้าใจขึ้นเยอะคับ

ว่ามัน ลึก

อยู่แต่บนผิวน้ำดีกว่าเด๋วจม งิงิ

แว้ดๆๆๆๆ ปุ้งๆๆๆๆๆ

26. ZCrewz

ZCrewz Member Member

79
    17
    8
    คุณ MeowRacing ตอบได้ถูกใจครับ + ให้ครับ อิอิ

MeowRacing ถูกใจสิ่งนี้
  27. CARINA

6,061
    165
    63
    แจ่มแจ้งชัดเจนครับ โดยรวมแล้วมันก็คือจงใจไม่รู้ไม่เห็นล่ะเนอะ
    พอเกิดเหตุก็ไล่ล้อมคอก ตามแบบฉบับเจ้าหน้าที่ไทยครับ

ทั้งๆที่เหตุการณ์ทั้งหมดสามารถป้องกันได้ หากเข้มงวดในกฎ กติกา
    ในที่นี้ ประเด็นคือ ผมก็แค่ต้องการอยากจะสื่อว่า
    ถ้าทำให้มันถูกต้องตรงตามมาตรฐานเสียตั้งแต่แรก
    มันก็จะเป็นการลดความเสี่ยงของการสูญเสียจากอุบัติเหตุได้อีกเยอะครับ
    อีกเรื่องคือเจ้าหน้าที่ต้องเข้มงวดให้มากกว่านี้ครับ ไม่ผ่านมาตรฐาน
    ก็ไม่ควรปล่อยให้เปิด ปรับปรุง แก้ไข อีกนิด ไหนๆก็ไหนๆแล้ว
    ทำให้ "สุด" ไปเลยครับ

สนามจะได้อยู่กับพวกเราอย่างยั่งยืน

ซึ่งในหลายๆครั้ง หลายๆกรณี ที่เจ้าหน้าที่ทำเป็นไม่รู้ ไม่เห็น ไม่สนใจ
    แต่พอเกิดการสูญเสียขึ้นมา กลายเป็นว่าประชาชนรับเคราะห์
    เสียหายกันทุกฝ่าย

ยังไงฝากถึงผู้เกี่ยวข้องครับ ขอให้ครั้งนี้เป็นบทเรียนที่แสนแพงมาก
    เพื่อนำไปสู่การพัฒนามาตรฐานครับ อาจจะลงทุนเพิ่มอีกนิด
    แต่มันก็คุ้มค่ากับการรักษา "ชีวิตคนครับ"

ขอให้กำลังใจคนขับ หายไวๆครับ
    ขอแสดงความเสียใจกับผู้วายชนม์ อุบัติเหตุ เป็นสิ่งที่ไม่มีใครอยากให้เกิด
    แต่ถ้าการจากไปของพวกท่าน จะนำมาซึ่งการเปลี่ยนแปลง และพัฒนา
    ท่านก็เปรียบได้ว่า เป็นวีรบุรุษเหมือนกันครับ ขอไว้อาลัย
    สุดท้าย ก็ยังเป็นกำลังใจกับสนาม และผู้จัด ไม่มีพวกท่าน
    ก็ไม่มีสนามให้แข่ง พยายามต่อไปนะครับ
    ยังไงก็ฝากเรื่องมาตรฐานด้วยครับ รอติดตามต่อไปครับ

ด้วยจิตกุศล :)

28. race at track

race at track Guest

0
    0
    0
    .........

ตามความรู้อันไม่มากเท่าไหร่ของผม และความเห็นส่วนตัวนะครับ ไม่ได้ต้องการใส่ร้ายหรือให้ร้ายใคร ถ้าผิดก็ขออภัย

เราอย่าเพิ่งมองว่ามันเกิดที่สนามไหนก่อน เพราะในเมืองไทย ไม่ว่าสนามไหน หรือรายการไหนผมว่ามันก็เกิดขึ้นได้ทั้งนั้น
    ไอที่ช่วยกันจับรถเบินยางก็มีอันตรายเหมือนกัน ที่ไม่เกี่ยวข้องแต่เดินเล่นในพิทก็อันตรายเหมือนกัน ผู้ชมที่นั่งชมในที่จัดไว้ก็อันตรายเหมือนกัน
    ในบัตรเข้าชมแข่งรถตามที่ผมเคยมีโอกาสไปดูมา หรือกฎของสนามใน ตปท เขาระบุไว้อย่างชัดเจนครับว่า ทางสนามหรือผู้จัดไม่รับผิดชอบใดๆต่อความเสียหายที่จะเกิดขึ้นกับผู้เข้าชมทั้งชีวิตและทรัพย์สิน แม้จะเป็นสนามที่เอาทางสาธารณะมาจัดอย่างพวกแรลรี่ที่หลุดโค้งทีเหมาคนดูไปเป็นสิบ ก็ไม่ต้องมีการรับโทษทางอาญานะครับ ทุกคนต้องดูแลความปลอดภัยของตัวเอง

ส่วนใครเป็นคนผิดในกรณีที่เป็นข่าว ผมขอใช้ความเห็นผมนะครับ เพราะไม่รู้ว่าจะผิดหรือเปล่า หรือในเมืองไทยเขาจะใช้หลักแบบนี้กันรึเปล่า
    คนขับ ไม่มีความผิด เพราะได้ทำตามกฏกติกาการแข่งขัน
    คนดูปลายแทรก ผิด ไม่ได้หมายถึงผิดกฎหมายนะครับ ผิดในเรื่องของกฏของการใช้สนาม หากสนามมีกฏว่าห้ามเข้าใกล้ขอบแทรกในระยะเท่าไหร่ แล้วไม่ปฎิบัติตามก็มีความผิด เพราะฝ่าฝืนกฏของสนาม โทษก็อาจจะตักเตือนหรือไม่ให้ใช้สนาม
    สนาม ไม่ผิด เพราะไม่มีส่วนเกี่ยวของกับเหตุกาณนี้ สนามไม่ได้ไปทำให้รถเกิดอุบัติเหตุ
    ผู้จัด ไม่ผิด ตอบเหมือนข้างบน

ถ้ากลับกันเป็นเหตุการณ์อื่น อย่างเช่น รถแทรกหนึ่งเสียหลักไปชนรถแทรสอง ทำให้คนขับรถในแทรกสองเสียชีวิต หรือในเซอกิตทีชนกันแล้วมีผู้ได้รับบาดเจ็บ จะมีความผิดไหม ก็ต้องไม่มี เพราะกีฬาแข่งรถก็เหมือนกีฬาอันตรายประเภทอื่นอย่างชกมวย ถ้าเราชกจนคู่ต่อสู้ตายบนเวที ก็ไม่มีความผิด ฟอมูล่าวัน หรือ อินดี้ ที่วิ่งกันเร็วๆ ก็มีเรื่องอย่างนี้กันบ่อยๆ ขนาดแผงกั้นเขาทั้งแข่งแรงทั้งสูง คนดูห่างออกมาอีกหลายเมตร แต่เหตุแบบนี้ก็เกิดบ่อย คือรถเสียหลักชนเข้ากำแพง ทำให้ล้อรถกระเด็นข้ามแผงกั้นไปตกใส่คนดูคอหัก คนขับจะผิดไหม จะโดนขับรถโดยประมาทไหม จะโดนยึดใบขับขี่ไหม ตอบว่าไม่โดนเลย แล้วผู้เสียหายจะได้อะไรตอบแทนไหม อาจจะได้หากสนามมีการทำประกัน แต่ถ้าไม่มีก็คงเรียกร้องอะไรไม่ได้ แต่ตัวอย่างที่ยกมามันค่อนข้างเป็นตัวอย่างของอุบัติเหตุที่ควบคุมไม่ได้

แต่อย่างกรณีเกิดขึ้นนี้ ใครที่มีความผิดทางกฏหมาย
    คนขับ ไม่ผิด เพราะเหตุผลเดิม
    คนดู ไม่ผิด เพราะเป็นผู้เสียหาย
    สนาม ไม่ผิด เพราะไม่ใช่ผู้เกี่ยวข้อง ตย มีคนแอบเล่นพนันในแฟลตแห่งหนึ่ง เจ้าของแฟลตไม่มีความผิดเพราะเป็นผู้ให้เช่าห้องแต่ไม่ใช่ผู้ก่อเหตุ
    ผู้จัด ถ้าตามที่กระทู้ก่อนได้กล่าวไว้ว่าไม่ได้ขออนุญาติแข่งอย่างเป็นทางการ ก็อาจจะผิด แต่ผิดในข้อหาจัดการแข่งขันโดยไม่ได้รับอนุญาติ ไม่ใช่ผิดเพราะเป็นเหตุทำให้ผู้อื่นเสียชีวิต

สรุปใครผิด นายสนาม ผิด เพราะนายสนามมีหน้าดูแลความปลอดภัยทั้งหมดตลอดการแข่งขัน ที่ผิดเพราะละเลยหน้าที่ ปล่อยรถในขณะที่มีความเสี่ยงต่ออัตรายจนทำให้มีผู้เสียชีวิต ถ้าวันนี้เหตุไม่ใช่แบบที่เป็น แต่เป็นน้ำมันเกียร์หกบนแทรก แล้วมีการปล่อยรถออกไปอีก ทำให้รถที่แข่งเสียหลักชนกันเอง หรือเอาตัวอย่างง่ายๆที่เห็นกันบ่อย ในบ้านเราไม่ว่าจะสนามไหน เช่น ปล่อยรถไปทั้งๆที่คนขับยังไม่พร้อม ไม่สวมหมวกกันน๊อค ไม่รัดเข็มขัดนิรภัย หรือไม่ได้ตรวจสภาพรถ แล้วคนขับเกิดเสียชีวิตขึ้นมา นายสนามก็เป็นคนผิดอยู่ดี ดังนั้น ในกรณีนี้ หากนายสนามเห็นว่าคนอยู่ที่ปลายแทรกซึ่งเป็นจุดอันตราย แล้วไม่ปล่อยรถ ก็จะไม่เกิดเหตุ แต่กลับปล่อยให้แข่งขันต่อ จึงมีความผิด
    นายสนาม หากเปรียบ ก็คล้ายๆกับ เจ้าหน้าที่ความปลอดภัยหัวหน้างาน (จป หัวหน้างาน) ถ้าโรงงานเกิดเหตุขึ้นเนื่องจากการทำงาน เช่นไฟไหม้ คนตกจากที่สูง หรืออะไรก็แล้วแต่ จป หัวหน้างานจะเป็นคนผิดเช่นกันเพราะถือว่าละเลยไม่ตรวจดู ดูแลความปลอดภันในสถานที่ทำงานและพนักงาน

ที่ผมพูดข้างต้น ไม่ได้ต้องการจะให้ร้ายใคร หรือทำให้ใครเดือดร้อน เป็นเพียงความรู้ที่ผมพอจะมี และความเห็นส่วนตัว ซึ่งดูหรือศึกษามาจาก ตปท อาจจะมาใช้กับประเทศเราไม่ได้ เพราะงั้นอ่านแล้วอย่าไปตีความว่าเรื่องที่เกิดขึ้น นามสนามจะต้องรับผิดชอบ เพราะที่นี่เมืองไทย ผมไม่รู้ว่าเขามีวิธีการกันอย่างไร ถ้าผมเป็นคนขับ คงเครียดน่าดู อยากให้ลองสอบถามทาง รยสท ครับ เผื่อทางเขาจะมีอะไรที่พอจะแนะนำได้ หรือหน่วยงานอื่นๆ

กับเรื่องนี้ ส่วนตัวผม นายสนามผมเข้าใจว่าเป็นภาระหน้าที่และความรับผิดชอบสูงมาก ซึ่งตามนิสัย ความเคยชินของคนไทย หรือนักแข่งไทย ไม่ค่อยจะยอมปฎิบัติตามกฎเท่าไหร่ เขามีระเบียบไว้หมดทุกอย่าง แต่ก็ชอบแหกกัน รายการเขาลงไว้ว่าเริ่มแข่งเก้าโมงเช้า นักแข่งไทยไปถึงสนามสิบโมง ประชุมแข่งไม่เคยเข้า รถไม่ถูกตามกฏก็ไปใช้เส้นสายคุยกับกรรมการ หรืออะไรจิปาถะ คนดูบอกเท่าไหร่ก็ไม่ฟัง นายสนามพูดปาวๆๆ ห้ามนั่งปลายแทรก ไม่งั้นไม่ปล่อยรถ พูดก็หลบได้หน่อย อีกห้านาทีกลับเข้าสภาพเดิม วันนี้เกิดเรื่อง จะโทษคนอื่นไม่ได้ครับ โทษตัวพวกเราเองทุกคนและทุกฝ่ายที่ไม่เคยให้ความร่วมมือกันครับ หากเรามีระเบียบขึ้นสักนิด คนดูเชื่อฟังนายสนามสักนิด นายสนามเคร่งครัดขึ้นสักนิด ผู้จัดและสนามช่วยกันดูแลสักนิด เลิกนิสัยเสียเล็กๆน้อยๆของแต่ละฝ่าย ผมว่าทุกคนก็คงทำงานทำหน้าที่ของตัวเองได้ดีขึ้น คงเห็นนักแข่งโกงกันน้อยลงใช้เส้นสายกันน้อยลง ผู้จัดก็คงจัดการแข่งขันได้เป็นระเบียบตรงเวลาขึ้น นายสนามคงไม่ต้องเสียเวลาปล่อยรถแต่ละคันนานๆเพราะนั่งห้ามคนดูไม่ให้เข้าปลายแทรก คนดูถ้าดูอย่างเป็นระเบียบมากขึ้น ไม่ปีนกันจนบังคนนั่งบนแสตนมันพวกเขาอาจไม่ต้องไปนั่งดูกันปลายแทรก ทุกๆคนเวลาพูดหรือเวลาพิมพ์ บอกว่าชอบในมอเตอร์สปอตมาก รักมาก ถ้ารักวงการนี้กันจริงๆ เคารพกฏกัน เลิกนิสัยเสียเล็กๆน้อยๆพวกนี้ แล้ววงการมันถึงจะดีขึ้น มันถึงจะพัฒนาขึ้น ไม่ใช่คนเริ่มจะเข้าวงการใหม่ๆ พอมาเห็นแล้วหนีกันทุกคน หรือต้องมีเรื่องใหญ่ๆแบบนี้เกิดขึ้นกันอีกเท่าไหร่ เราถึงจะจริงจังกับเรื่องพวกนี้สักที คุณจะไม่ยอมข้ามสะพานลอยเลยใช่ไหม ถ้าตราบใดที่วันนี้คุณยังไม่โดนรถชนขอหักขาเป๋

ขอแสดงความเสียใจกับทุกฝ่ายจากใจจริงครับ ขอให้เรื่องนี้ผ่านไปได้ด้วยดีทุกๆฝ่ายครับ
    ขอบคุณ

29. กล้วย910

กล้วย910 Well-Known Member Super Moderator VIP

3,146
    41
    48
    ขอตอบในแง่ของกฎหมายที่ผมพอจะมีความรู้อยู่บ้างนิดๆหน่อยๆ
    เบื้องต้นเลยให้เข้าใจง่ายๆว่า ใครทำอะไรไว้ก็ต้องรับผิดไปตามนั้น
    นั่นคือ ผู้ขับ ขับขี่รถแม้จะเป็นในสนามแข่งถ้าเกิดเหตุแล้วเกิดอุบัติเหตุไม่ว่าสาเหตุใดๆก็ตาม แล้วผลคือมีคนตาย หรือมีคนบาดเจ็บ
    ข้อหาที่ถูกตั้งขึ้นคือ ตามป.อาญา ม.291 ผู้ใดกระทำโดยประมาทและการกระทำนั้นเป็นเหตุให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกิน 10ปี และปรับไม่เกิน 20,000 บาท
    ตามป.อาญา ม.300 ผู้ใดกระทำโดยประมาทและการกระทำนั้นเป็นเหตุให้ผู้อื่นได้รับอันตรายสาหัส ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกิน 3ปี หรือปรับไม่เกิน 6,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

ข้อย้ำว่า การอ้างว่าเป็นอุบัติเหตุไม่สามารถทำให้พ้นจากความผิดได้

แต่จะมีข้ออ้างในชั้นศาลอยู่บ้างที่จะทำให้ผู้ขับ รับโทษได้น้อยลง ขอสมุมติว่า ได้มีป้ายเตือนจากทางสนามว่าห้ามมิให้ผู้ใดเข้ามาเกินรัศมีที่กำหนด แล้วผู้ตายได้ทำการฝ่าฝืน .... อันนี้ สามารถให้เป็นข้ออ้างในชั้นศาลได้ แต่ไม่ถึงกับไม่มีความผิดเลย

ขอยกตัวอย่างอีกอันนึงที่เห็นได้ชัด เช่น นายเอกถูก นายโทขับรถชนในขณะที่กำลังข้ามถนน โดยข้ามถนนบริเวณใต้สะพานลอย เป็นเหตุให้นายเอกเสียชีวิต แบบนี้ นายโทก็ต้องถูกแจ้งข้อหาตาม ป.อาญา 291 เช่นกัน

อีกตัวอย่างนึง นายตรีขับรถจยย. ย้อนศร ถูกนายจัตวาขับรถชนจนเป็นเหตุให้นายตรีเสียชีวิต นายจัตวาก็ต้องถูกตั้งข้อหา ป.อาญา 291 ด้วยเช่นกัน

ขอกลับมาที่สนามอีกครั้ง ... ทีนี้ใครบ้างที่ถูกตั้งข้อหา
    1. ผู้ขับ
    2. เจ้าของสถานที่
    3. ผู้จัดการแข่งขัน ...... (อันนี้ผมไม่รู้ว่าตำรวจแจ้งข้อกล่าวหาหรือเปล่า)
    แต่ถ้าในแง่ของกฎหมาย ผู้ที่เกี่ยวข้องทั้งหมดนี้ เป็นผู้ที่ต้องถูกแจ้งข้อหาตาม ป.อาญาแน่นอน
    อันนี้ผมหมายความถึงในประเทศไทยนะ

ยังไงแล้วก็ขอแสดงความเสียใจกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นด้วยครับ

30. ToN NTS Slidecar

ToN NTS Slidecar New Member VIP

481
    19
    0
    ว่าจะตอบในแง่กฏหมายให้ฟังเหมือนกันแต่อ่านของคุณเหมียวแล้วเลือกที่จะไม่ตอบดีกว่า เพราะกฏหมายเป้นเรื่องที่ละเอียดอ่อน บางทีคำคำเดียวผมเรียนเป็นวันคับ ในแง่ของกฏหมายบ้านเราก้อตามที่คุณเหมียวอธิบายมาแหละคับ ส่วนในแง่ของตำรวจก้อตามที่น้ากล้วยบอกแหละคับผิด ถูกยังไงไปแก้ตัวในศาล ตำรวจยิงผุ้ร้ายตายในหน้าที่ยังโดนตั้งข้อหาเลยคับ เท่าที่ถามล่าสุดเรื่องราวไม่มีอารายแล้วคับ สบายใจได้คับ

เอาไว้วันหลังผมโดน "ร้อง" จะไปขอให้คุณเหมียวช่วยหน่อยนะคับ ท่าทางจะอยู่ในสายงานเดียวกัน ถึงจะคนละอาชีพก้อตาม อิ อิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้