อัพเดทข่าวการชนของเซฟ...... ตร.บอกว่าเป็นการประมาท

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย ToN NTS Slidecar, 23 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. KengRacing

KengRacing Active Member ทีมงานสมาชิก Administrator

932
    113
    43
    เราอยู่ในเหตุการณ์โดยตลอดตั้งแต่เริ่ม จนถึงนำศพออกจากพื้นที่ ถ้าใครที่เข้ามาเว็บนี้ ต้องการจะดูรูปประเภทฮาร์ดคอร์ ต้องหาเอาเองนะครับ แต่ไม่มีในบอร์ด Racing Forum แน่ๆ เพราะจากที่เกิดเหตุ กล้องถ่ายรูปมีเป็นร้อยๆ เผยแพร่อย่างรวดเร็วมาก

จากที่เกิดเหตุ คุณทศนักแข่งไม่ได้หนีไปไหน แต่เป็นคนแรกที่รถพยาบาลได้นำตัวไปรักษา
    แถมคนขับยังอุ้มเด็กที่บาดเจ็บไปด้วย (คนที่อยู่ในที่เหิดเหตุเค้าบอกมา)

เนื่องจากรถพยาบาล มีอยู่คันเดียวในที่เกิดเหตุนั้น จึงทำให้คนที่บาดเจ็บหนัก ถูกนำตัวไปรักษาช้า แต่ก็มีได้มีรถบางคันในบริเวณนั้น ยอมเสียสละนำผู้บาดเจ็บไปส่ง ร.พ. ให้ด้วย
    จากที่เห็นมา บางคนบาดเจ็บหนัก ระหว่างที่เดินทางออกจากสนาม รถติดมากๆ จึงทำให้ถึงมือหมอช้า และ...

ส่วนเรื่องการตั้งข้อหา ก็ต้องเป็นไปตามนั้น ไม่ว่าเหตุเกิด จะเกิดที่ไหน

ขอแสดงความเสียใจกับอุบัติเหตุครั้งใหญ่ในประวัติศาสตร์การแข่งรถในเมืองไทยด้วยครับ

civicvertu และ BiggyCat ถูกใจสิ่งนี้
  2. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ตกลงคนขับหนีหรือป่าว

เพราะในข่าวบอกว่าคนขับใช้ช่วงชุลมุนหลบหนีไป

3. Kenny_eak

Kenny_eak Member Member

364
    11
    18
    จะหนีได้ยังไงคับ!!!!!!!! สภาพนั้น คุณทศอะไปโรงพยาบาล จะหนีไปไหน!!!! ข่าวก็เหลือเกิน แล้วนี่ สนามแข่ง!!!!!! ประมาทยังไง????

ขอบคุณคับ

ปล.ผมขอให้กำลังใจคุณทศนะเพราะไหนจะต้องเสียใจกับสิ่งที่เกิดขึ้นแล้วยังมีคดี ที่จริงๆแล้วเค้าเรียกกันว่าอุบัติเหตุ มาให้ต้องคิดมากอีกสู้ๆนะคับ เป็นกำลังใจให้

4. indytrade

indytrade New Member Member

379
    22
    0
    ข่าวก็งี้แหละครับ ผมล่ะเบื่อ...

กลายเป็นคนขับหนีซะงั้น

5. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    ข่าวโคตะระมั่วเลย ไปเอามาจากไหนว่าหนี ดูข่าวช่อง3เมื่อเที่ยง ฟังแล้วรุสึกทุเรศชมัด

ทุกคนในสนามวันนั้นที่เหนเหตุการณ์พูดได้เต็มปากเลยว่า

ไม่ได้หนีแน่นอน อย่างน้อยก็ผมคนนึงล่ะ

6. paman kung

paman kung New Member Member

69
    1
    0
    ทำไม สื่อ ต้อง ตีพิมพ์อะไรที่มันเกินความจริงอยู่เรื่อยๆ เลย อย่างงี้จะเชื่ออะไรได้ สภาพรถชนขนาดนั้น คนขับคงหนีไม่ไหวหรอกครับ อุบัติเหตุย่อมเกิดขึ้นได้ทุกที่และครับ ทั้งในสนามหรือนอกสนาม แต่ครั้งนี้คงเป็นอุทาหรณ์ สอนใจ ทั้งคนดู และ ทางสนามว่าจะป้องกันเหตุการณ์อย่างนี้ ไม่ให้เกิดขึ้นอีก อย่างไร ? ครับ

7. TFR-oldschool

TFR-oldschool Member VIP

652
    19
    18
    มารอตามฟังความคืบหน้าคับ

8. bobby-y

bobby-y Member Member

188
    0
    16
    มาเล่าให้ฟัง เรื่องเกิดเวลาประมาณ 4 ทุ่มนิดๆ หลังจากนั้นก็ ก็หยุดการแข่งขัน ผมและพวก ก็เดินไปเดินมา จนเวลาประมาณ เกือบเที่ยงคืน เจอเด็กแว้น 1 กลุ่ม

เด็กแว้น พี่เค้าไม่แข่งกันแล้วเหรอ
    พวกผม ครับ รถหลุดปลายแทรค
    เด็กแว้น อ่าว รถเป็นอะไรไหม
    พวกผม รถไม่รู้ แต่มีคนตาย 5 คน (เวลานั้น)
    เด็กแว้น อ่าวสาด...แล้วสนามจะขายบัตรให้กุทำไมวะเมื่อกี้ (เวลาประมาณเที่ยงคืน)

สนามยังขายบัตรจนถึงนาทีสุดท้าย....

9. t@e_looks

t@e_looks New Member Member

58
    8
    0
    ผู้ว่าสั่งปิดสนามแข่งรถไม่มีกำหนด หลังรถชนคนดูเสียชีวิต 9 ราย
    บาดเจ็บ 10 ราย รถเสียหายอีก 7 คัน

ที่สนามแข่งขันรถบางกอกแดรกอเวนิว ม.11 ต.คลองห้า อ.คลองหลวง
    จ.ปทุมธานี นายปรีชา บุตรศรี ผู้ว่าราชการจังหวัดปทุมธานี พร้อมด้วย
    พล.ต.ต.วิทยา ประยงค์พันธ์ ผู้บังคับการตำรวจภูธรจังหวัดปทุมธานี
    เจ้าหน้าที่กองพิสูจน์หลักฐานวิทยาการเขต 11 และ พ.ต.ท.ดร.พัลลภ
    แอร่มล้า สวญ.สภ.คลองห้า ได้เดินทางไปตรวจสภาพสนามแข่งขันรถ
    ที่ได้เกิดอุบัติเหตุเมื่อคืนนี้ โดยมีผู้เสียชีวิตในที่เกิดเหตุจำนวน 6 ราย
    และไปเสียชีวิตที่โรงพยาบาลอีก 3 ราย รวมทั้งมีผู้ได้รับบาดเจ็บสาหัส
    อีก 10 ราย

พล.ต.ต.วิทยา ประยงค์พันธ์ ผู้บังคับการตำรวจภูธรจังหวัดปทุมธานี
    ได้เปิดเผยว่า นายปรีชา บุตรศรี ผู้ว่าราชการจังหวัดปทุมธานี ได้สั่งให้ปิด
    สนามแข่งขันรถแห่งนี้ไม่มีกำหนด จนกว่าจะมีการตรวจสอบหามาตรการ
    ความปลอดภัยของคนดูและรถที่นำเข้ามาแข่งขัน

พล.ต.ต.วิทยา ประยงค์พันธ์ ยังกล่าวว่า ในการแข่งขันรถที่สนาม
    แข่งรถของบริษัท บางกอกแดรกเวเนิว จำกัด เมื่อคืนที่ผ่านมาทำให้
    รถเซฟิโร่เสียหลักชนแท่นปูนซิเมนต์ที่กั้นขอบของสนามรถแข่ง
    หลุดออกไปชนรถของผู้ที่มาชมการแข่งขัน ที่จอดเรียงรายอยู่ข้างขอบสนาม
    ทำให้ได้รับความเสียหายจำนวนหลายคัน และทำให้มีผู้เสียชีวิตทั้งหมด
    9 คน ผู้บาดเจ็บอีกจำนวนหลายสิบคน ในเบื้องต้นพบว่า ผู้ดำเนินการจด
    ทะเบียนประกอบการในนามบริษัท บางกอกแดรกอเวนิว จำกัดเมื่อวันที่
    16 เม.ย.2547 มีวัตถุประสงค์ เพื่อบริการทดสอบรถทุกประเภทและ
    แข่งรถทุกประเภท มีนายรพีศักดิ์ พัวศิริ เป็นผู้จัดการ ทุนจดทะเบียน
    5 ล้านบาท

สำหรับการแข่งขันที่เกิดเหตุ เป็นรายการของกู๊ดเยียร์เรทซิ่ง
    จีเอ็มจีแดรก 2008 ในรายละเอียดผู้ขับขี่รถยนต์ยี่ห้อนิสสัน เซฟิโร่
    หมายเลขทะเบียน ศก-559 กทม. ซึ่งมีนายทศพล เปี่ยมใหญ่ เป็นผู้ขับขี่
    คันที่ก่อเหตุ ขณะนี้ได้หลบหนีไปรักษาตัว ซึ่งทางเจ้าหน้าที่ตำรวจจะได้
    ตามตัวมาสอบสวน พร้อมกับผู้ที่ดำเนินการแข่งขัน ในเบื้องต้นได้แจ้ง
    ข้อหาร่วมกันกระทำโดยประมาท อันเป็นเหตุให้มีผู้บาดเจ็บและเสียชีวิต
    ส่วนข้อโต้แย้งผู้จัดการหรือฝ่ายแข่งขันจะเป็นอย่างไร ก็ต้องพิจารณา
    อีกครั้งหนึ่ง ว่าเข้าได้รับอนุญาตเป็นมาอย่างไร และดำเนินการป้องกัน
    อุบัติเหตุเพียงพอหรือไม่อย่างไร ก็ต้องตรวจสอบเอกสารทั้งหมด
    สำหรับผู้เสียหายขอมาให้ปากคำต่อเจ้าหน้าที่ตำรวจ เพื่อให้ผู้รับผิดชอบ
    ชดใช้ค่าเสียหายที่เกิดขึ้น

ทางด้านนายปรีชา บุตรศรี ผู้ว่าราชการจังหวัดปทุมธานี ได้ให้
    พาณิชย์จังหวัดและโยธาจังหวัด เข้าตรวจสอบทะเบียนพาณิชย์และ
    การก่อสร้างว่าถูกต้องหรือไม่ ในเบื้องต้นให้งดใช้สนามไว้ก่อนโดย
    ไม่มีกำหนด จนกว่าผลการสอบสวนของเจ้าหน้าที่ตำรวจจะแล้วเสร็จ

10. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    ซะงั้น :D

11. ขอบคุนนะคับบบบบบบบบ

12. nick plararacing

nick plararacing New Member Member

205
    2
    0
    นี้คือสิ่งที่ถูกครับต้อง....ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล...ความปลอดภัยจะได้เกิดขึ้นซะที

13. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    มาติดตามความคืบหน้าคับ

14. Either

Either Member Member

299
    10
    18
    จริงๆ แล้วข้อหาหนัก น่าจะตกไปที่ผู้รับผิดชอบสนาม และผู้จัดมากกว่า

เพราะทางผู้จัด สามารถทำได้มากกว่าแค่ประกาศเตือน แบบเข้าหูซ้ายทะลุหูขวา

แค่ทางผู้จัดประกาศไปว่า จะไม่เริ่มการแข่งขัน หากคนดูไม่ออกจากโซนอันตราย

ทำได้แค่นี้ การสูญเสียย่อมไม่เกิด

15. e'-JiN

e'-JiN New Member VIP

723
    30
    0
    สื่อก้อทำหน้าที่ของสื่อ...ซึ่งแล้วแต่สำนักข่าวว่า สามารถเข้าหาข้อมูลที่แท้จริงได้มากน้อยเพียงใด...
    เพราะทุกๆท่านที่อยู่ในเหตุการณ์ก้อเป็นแหล่งข่าว...ซึ่งไม่ใช่ทุกท่านที่จะทราบว่าอุบัติเหตุนั้นเกิดขึ้นจากสาเหตุใด...
    ไม่ได้เข้าข้างสื่อฯ... ข่าวเดียวกันแต่สื่อฯ ยังไม่สามารถอธิบายเหตุการณ์ให้ไปในทิศทางเดียวกันได้...
    แต่อยากให้เข้าใจโดยทั่วกันว่า...สื่อฯทุกวันนี้มันเชื่อถือไม่ค่อยได้...

16. aizaa_

aizaa_ New Member Member

44
    1
    0
    เสียใจกับญาติผู้เสียชีวิตด้วยน่ะคับ
    ขอให้ผู้เสียชีวิตทุกท่านไปสู่สุขติด้วยคับ

17. t@e_looks

t@e_looks New Member Member

58
    8
    0
    ไปอ่านคอมเม้นมาจากเว็บนึง เอามาฝาก

" ไม่มีสนามแข่งรถไหนในโลกนี้ ที่ปลอดภัยครับ ผู้จัดต้องมีมาตรการ หรือไรก็ได้เพื่อลดความเสี่ยงลง
    ต้องโทษผู้จัด ไม่ใช่ตัวนักเเข่ง เขาแข่งบนสนามแข่ง ไม่ผิดครับ
    นี่ไม่ใช่ครั้งแรกที่มีเหตุการณืแบบนี้ในการแข่งรถ และไม่มีนักแข่งคนไหนติดคุกหรือดำเนินคดีเลย เขาจึงไม่ใช้ผู้ก่อเหตุ ทำได้อย่างเดียวคือแสดงความเสสียใจเท่านั้นครับ "

18. bern_drangkab

bern_drangkab New Member Member

535
    8
    0
    แบบนี้ ต่อไปคงไม่ต้องไปแข่งในสนาม เพราะโดนข้อหาเดียวกะวิ่งนอกสนามเลย หุหุ

เมื่อคืนเกิดเหตุทั้งในสนามและนอกสนาม ขอแสดงความเสียใจขับญาติผู้เสียชีวิตนะครับ

ขับรถก็ให้ระวังกันมากๆๆๆๆยิ่งขึ้นนะครับ

Dark_EK ถูกใจสิ่งนี้
  19. FFw

FFw New Member Member

676
    8
    0
    ทางสนามสุดยอดจริงๆครับ คนบาดเจ็บคนตายเยอะแยะขนาดนั้น ยังมีกะจิตกะใจขายบัตรอีกเน๊อะ:confused:

ตอนนี้ผมอยากรู้ว่า ทางสนามจะช่วยเหลือผู้บาดเจ็บและผู้เสียชีวิตอย่างไรบ้างครับ เห็นขายบัตรซะจนหยดสุดท้ายขนาดนั้น น่าจะช่วยเหลือคนเจ็บคนตายจนหยดสุดท้ายเหมือนกันนะครับ:(

20. mengpood

mengpood New Member Member

45
    2
    0
    ทำรถวิ่งสนามถูกกฎหมายยังโดนข้อหาแบบนี้อีกหรอ
    ผมว่าสนามควรจะแสดงความรับผิดชอบนะ...เพราะ
    ว่าเค้าทำรถมาเพื่อมาวิ่งในสนามไม่ได้ไปแข่งบนถนน
    ให้เกิดความเดืออดร้อนกับใครแบบนี้แข่งบนถนนกับใน
    สนามแตกต่างกันตรงไหนในเมื่อเกิดอุบัติเหตุในสนามยัง
    โดนข้อหาแบบนี้เลย....สนามแข่งควรมีมาตตราการป้องกัน
    ที่ดีกว่านี้นะทั้งเรื่องความปลอดภัยและเรื่องนี้ที่เกิดขึ้นเพราะ
    ทุกคนก็เสียเงินเข้าไปดูนะครับขอความกระจ่างนิดนึง

21. civicvertu

civicvertu New Member Member

4,233
    129
    0
    ทำไปได้

22. ดิ้ล Daytona

ดิ้ล Daytona New Member VIP

4,806
    129
    0
    เหนใจทั้ง2ฝ่ายครับ ไม่มีใครอยากให้เกิดเรื่องแบบนี้

23. ASFasT_AS

ASFasT_AS New Member VIP

555
    18
    0
    ตามอ่านมาหลายกระทู้
    เศ้รามาก ไม่รู้จัก ก็ยัง้สึกเสียใจ
    เป็นกำลังใจให้ญาติ และครอบครัวผู้สูญเสีย
    หาทางป้องกันให้ได้นะครับ ผู้เกี่ยวของกับการแข่งขันรายการอื่นๆ ปัจจุบัมีการแข่งมากมาย
    อยากให้การแข่งขันมีอยู่ต่อไป และพัฒนาความปลอดภัยตามไปด้วย

24. ToN NTS Slidecar

ToN NTS Slidecar New Member VIP

481
    19
    0
    บาดไปถึงเส้นเลือดใหญ่เลยว๊ะ :D:D:D

อืมมมมมมม ถ้าเป้นเรื่องจริงก้อเยี่ยมเลยคับ

25. aterrr

aterrr Guest

0
    0
    0
    มันเป็นแค่การตั้งข้อกล่าวหา คดียังไม่ได้ถึงที่สุดเลย

อย่าพึ่งแสดงอาการคัดค้านอะไรเลยครับ

มันก็ว่ากันไปตามเหตุและผลของมัน

ถ้าไม่มีการตั้งข้อกล่าวหาแล้วจะดำเนินการขั้นต่อไปได้ยังไงล่ะครับ

ถึงแม้ข้อกล่าวหาอาจจะขัดใจหลายๆคนไปบ้าง

26. :KenGZaa_mr:

:KenGZaa_mr: New Member VIP

196
    5
    0
    ขอบคุนคับ

27. สภาพนั้น คิดอยู่ว่าไม่หนีแน่
    มีพยานเห็นกันอยู่ รถโรงพยาบาลรับไป
    .............ข่าวมั่ว..............
    ...........บอกมาได้ช่วงชุลมุล..............

28. MeowRacing

MeowRacing Well-Known Member VIP Privilege

1,324
    601
    113
    เด๋วก็คงสู้กันในชั้นศาลละค่ะ ถ้าคนดูอยู่ผิดที่ผิดทางก็เป็นเพราะคนดูประมาท ไม่ใช่นักแข่ง
    นักแข่งแข่งในสนาม ในสถานที่ที่จดทะเบียนตามกฏหมาย ว่าสถานที่มีเพื่อ "แข่งรถ" และอุปกรณ์รถขัดข้องเป็นเหตุให้เกิดความสุญเสีย มันก็ไม่ใช่ขับประมาท เพราะไม่ได้เมา หรือไม่ได้ขับตอนไม่มีสติ แต่เป็นความประมาทในการเช็คสภาพรถ กรณีหนี ถ้ามีพยานว่าถูกนำตัวไปรักษาพยาบาลโดยนางพยาบาล รถพยาบาล หรือมีพยานว่าคนขับอุ้มเด็กที่บาดเจ็บไปด้วย ข้อหานี้ยกฟ้องอีกอยู่ดี เพราะคนขับไม่ได้หนี แต่ถูกบุคคลอื่นที่มีหน้าที่ในการรักษาพยาบาลนำตัวไป เพื่อรักษาร่างกายผู้บาดเจ็บตามกฏหมายของการจดทะเบียนโรงพยาบาล

สนามก็ต้องมีประกันอุบัติเหตุ ก็ต้องรับผิดชอบอยู่แล้ว หากแต่คนดูไปอยู่ในจุดที่สนามไม่ได้รองรับหรือจุดที่ทางสนามสั่งห้ามอยู่ในพื้นที่นั้นๆ อย่างชัดเจนคนดูก็ผิดในกรณีฝ่าฝืนกฏสนาม หากแต่สนามสร้างไม่ได้มาตรฐานเอง ไม่เผื่อสำรองพื้นที่อุบัติเหตุ ไม่มีพื้นที่รองรับคนดูที่ปลอดภัย ก็รับผิดชอบไปตามระเบียบอะคร๊า....

ประกันจุก..........

29. auijzvvti

auijzvvti New Member Member

427
    8
    0
    ขอแสดงความเสียใจ ด้วยนะครับ

30. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    เอาเปนว่าตอนนี้ประชาชนที่ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ส่วนใหญ่เข้าใจไปว่า"หนี"แล้วล่ะคับ

เจอกี่คน โทมากี่คน ถามกันเหมือนกันอยู่2อย่างคับ

คนขับหนีหรอ? กับ ไปยืนกันทำไมที่ปลายเส้น?

เรื่องนี้ ถ้าเปนความคิดของตัวผมเอง ผมไม่โทษใครทั้งนั้น ถ้าจะโทษคือความประมาทนั่นล่ะ

เมื่อคุณเข้าสนามไม่ว่าสนามบอลรึสนามแข่งรถ แม้แต่สนามเด็กเล่นก็เถอะ

สิ่งที่คุณต้องทำคือระมัดระวังตัวเอง ไม่นำตัวเองไปอยู่ที่จุดเสี่ยงและไม่ทำความเสี่ยงให้แก่ผู้อื่น

ถ้าคนมันจะทำซะอย่าง ห้ามกันให้ตายยังไงมันก็ทำคับ ป้ายก็แปะ ประกาศกันปาวๆ สนใจกันบ้างรึเปล่า

เพียงแค่มีจิตสำนึกและรู้จักระมัดระวังตัวเอง เคารพในสิทธิของคนอื่นก่อนความเสี้ยนตัวเอง อะไรๆมันคงจะไม่แย่ขนาดนนี้มั้งคับ

แต่ที่แน่ๆ ผมไม่พอใจกับข่าวช่อง3เมื่อตอนเที่ยงมากๆเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้