Safety ของ motorsport

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย gri, 23 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. LizbonD

LizbonD New Member Member

133
    2
    0
    ความเร็ว สวนทางกับ ความปลอดภัย

2. สนาม drift หลัง ซีค่อนก็อันตรายมากครับ หลังๆผู้ชมเยอะด้วย แต่ดีหน่อยที่ถ้าคนดูอยู่จุดอันตราย ผู้จัดจะไม่ปล่อยรถแข่งเลย

3. much

much New Member Member

239
    1
    0
    ไม่ปลอดภัยด้วยกรณีไหนก็ตาม

ไม่ต้องปล่อยรถสิคับ

ไม่ยากเลยถ้าทางผู้จัดคิดจะทำ

คนไม่ใช่รถ เสียแล้วซ่อมไม่ได้นะคับ

4. nuneb18cr

nuneb18cr New Member Lady Member

155
    10
    0

ขอบคุณที่กล้าพูดแทนได้ตรงประเด็นมาก อยากพูดเรื่องนี้มานานแล้ว เพราะเราก็เป็นคนนึงที่เคยพูดปากเปล่าไปแล้วโดนหัวเราะกลับมา ก็เลยไม่ยุ่งซะดีกว่า
    พูดได้ตรงใจเรามากเลยค่ะ:)

5. Drag all my life

Drag all my life New Member Member

3
    1
    0
    ผมอ่านมานานคนอื่นก็ปกติ มีแต่คุณนี่แลหะที่รู้สึกว่าจะ Negative เหลือเกินจ้องจะด่า จ้องจะว่าทำไมจะต้องซ้ำเติมวงการเดิมกันวะ เอาเวลาไปทำรถให้มันแรงดีกว่านะผมว่า ลงทุนไป4-5 ล้านยังวิ่งสู้ Cefiro 2J Body เดิม ยาง335/35/17 ไม่ได้เลย วิ่ง8ไปรอบเดียว นอกนั้นไม่ 9 ก็ 10 ยังจะปากดีอีก เครื่องยนต์ก็คุยว่าประกอบเอง ที่จริงก็ซ้อเค้ามา จาก Speed Aumotive ไม่ใช่เหรอ รถก้เป็น Frame ช่วงล่าง Fourlink เกียร์ auto 2 Speed เปลี่ยนเกียร์ด้วยไฟฟ้าอีกต่างหากยังวิ่งสู้ Cefiro รถบ้านใช้ประจำวันไม่ได้เลย น่าอายว่ะและที่ว่า track เหี้ย track ไม่ดี แต่ทำไม รถนิวซีแลนด์แม่งวิ่ง 6 วะ ก่อนหน้าเคยรู้อะไรบ้าง เครื่อง V8 ตั้งวาล์วยังไง องศาเท่าไหร่ อ....... เค้าสอน จำได้มั๊ยหลังจากนั้นก็ด่าเค้า เสีย ๆ หายๆ ช่วงล่างก็ไม่รู้อะไรเลยก็อาศัย ป๋า......พอรู้เรื่องเข้าหน่อย ลับหลังก็ด่าเค้าอีก จนไม่ม่ใครเค้าเอาแล้ว แรงแม่งแต่ในอู่อย่างเดียว กับเก่งแม่งแต่ คีย์บอร์ด พอมาสนามวิ่งไม่ได้ก็โทษสนามเหี้ย ทำไมไม่ไปวิ่งราชบุรีวะ สนามแม่งโคตรเรียบเลย ขนาดคนจ่ายเงินท้อหมดแล้ว คนอื่นวิ่งตรงแป๊ะ บุญตา7.6 เอ๋ 7.8 โอ 7.9 คนอื่นเค้าวิ่งได้มีแต่มึ... นี่หละ ยังจำได้มั๊ย สมัยMMC ยืนกุมไข่ ขอเงิน อาจารย์......เป็นค่าสมัครแข่งอยู่เลย ลืมอะไรลืมได้ แต่อย่าลืมกำพืดตัวเอง

สุดท้ายคนเราอยากเจริญต้องรู้จักบุญคุณคน คนเนรคุณคนน่ะไม่เจริญเชื่อผมเถอะ ลองหันมองตัวเองในกระจกดูบ้าง หรือไม่มีก็ตักน้ำใส่กระโหล......ชะโงกดูเงาดูบ้าง

ผมอาจรู้อะไรไม่มากหรอก มันก็แค่ความจริงครับ

6. ZCrewz

ZCrewz Member Member

79
    17
    8
    อ่านดีๆนะครับ ตรงไหนที่ด่า ตรงไหนที่กล่าวเสียหาย?

ซ้ำเติมตรงไหน ในเมื่อเค้าเตือนเค้าพูดมาก่อนที่จะเกิดเรื่องซะอีก? ไม่ใช่ญาติคุณบาดเจ็บก็อย่างมาพูดอะไรใหญ่โตเลยครับ

ส่วนเรื่องสนามก็คือเรื่องสนาม ผมต้องการความปลอดภัยให้กับคนดู มันไม่ได้เกี่ยวกันเลยที่จะซ้ำเติมสนามเค้า แล้วผมจะไปซ้ำเติมทำไมในเมื่อทั้งพี่ชนินพี่ลิบผมก็รู้จักและใครๆก็รู้จัก ก็มันคนในวงการเดียวกัน มีแต่คุณนี่แหละอยู่ๆก็มารั่วใส่ผม มีเหตุผลบ้างไหมครับ? ลูกผู้ชายพอไหม?

แล้วเรื่องส่วนตัวมาเกี่ยวอะไรกับคุณ มันหนักหัวคุณเหรอไง ทางอู่ผมจะวิ่งได้หรือวิ่งไม่ได้หรือจะแพ้รถบ้านหรือจะไปทำอะไรหรือจะไปลงทุน 4-5-6 ล้าน ผมก็ไม่ได้ขอเงินคุณกิน ไม่ได้ไปเหยีบหัวใครดัง อย่าโตแต่ตัวนะครับคิดก่อนพิมดีกว่า

เครื่องยนต์ซื้อมายังไงก็ต้องมาประกอบเองไม่เห็นด้วยตาอย่ามาพูดมั่วซั่วตีไข่ใส่หน้าเลยครับ อายชาวบ้านปล่าวๆ ส่วนเรื่อง ก่อนหน้ารู้อะไรบ้างตั้ง องศาอะไรนะ... ขอบอกเลยนะครับอาจารณ์ไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องอะไรเลย ไม่รู้แล้วมาพูดในสิ่งที่ไม่รู้จริงไปรู้ให้จริงก่อนมาพูดดีกว่าไหมครับแล้วผมจะยอมรับถ้าสิ่งที่คุณพูดมานั้นจริง

ช่วงล่างอาศัยใครนะครับ ป๋า อะไรเหรอ ป่าแดงเหรอ? ป๋าแดงไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องในการ set อัพ ช่วงล่างเลยสักนิด ไม่มีใครเกี่ยวข้องเลย ผมกล้าพิมที่จะตอบแล้ว แล้วคุณละ รู้จริงหรือปล่าวแล้วมาพูดในเสียหายกันแบบนี้ กล้าที่จะมาคุยที่อู่ไหมละครับ?

เรื่องขอเงิน อาจารย์ ขอตอนไหนครับ รู้อะไรบ้างไหมครับว่าเค้าทำอะไรกันอยู่

เป็นลูกผู้ชายพอไหมครับ รู้จักอู่นิหน่า กล้ามาคุยที่อู่ไหมละครับ จะได้นัดเพื่อนๆในวงการมาร่วมคุยกันหลายๆคน นัดอาจารณ์ นัดป๋าแดง มาด้วยก็ได้ครับ

หรือว่าคุณเก่งแค่ด่าคนลับหลังใน Network

อ่านดีๆนะครับ กระทู้ทุกคนมีสิทธิ์ที่จะวิจารณ์ แล้วผมก็ไม่ได้วิจารณ์ใครเค้าเสียหายสักคน มีแต่คุณนี่แหละที่ไม่ประสงค์ดี

7. Taye@YF20

Taye@YF20 New Member Privilege

337
    29
    0

ปล. กำแพงแทร็กที่สนาม ถามหน่อยเหอะครับ จะเอาด้านเอียงๆไว้ด้านในแทร็กทำไม จะให้รถชนแล้วบั๊มข้ามออกนอกแทร็กไปหาคนดูเลยเหรอครับ ไม่มีสนามไหนในโลกทำกันแบบนั้นนะครับ

อย่างอื่นไม่เถียงล่ะกันนะคับ

8. Taye@YF20

Taye@YF20 New Member Privilege

337
    29
    0
    ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเรียกว่า นิวเจอร์ซี แบริเออร์คับ เป็น แบริเออร์ รุ่นล่าสุดที่ออกมา การทำงานของมันประมาณว่า ส่วนที่หนาของแบริเออร์ จะทำหน้าที่ลดการกระแทก โดยส่วนของยางจะโดนก่อน ก่อนที่ตัวถังจะถึงตัวแบริเออร์ด้านบนคับ พร้อมทั้งให้รถม้วนเข้ามาอยู่ในบริเวณเดิมคับ (หากข้อมูลผิดพลาด ขออภัยด้วยนะคับ)

9. ZCrewz

79
    17
    8
    ขอบคุณครับคุณ Taye@i-Vtec

ถ้าติผมถูกประเด็น ผมก็ยินดีครับที่จะโดนติ

แต่ถ้านอกเรื่องผมไม่ชอบครับ มาคุยกันตัวๆเลยดีกว่า

ถ้างั้นคุณTaye@i-Vtec กรุณาด้วยครับ อธิบายให้เพื่อนๆชาว RCWEB และผม ได้เข้าใจด้วยครับว่าเอาไว้ทำอะไร จะขอบคุณอย่างสูงครับ

เอ่อ... ไม่ได้จะเอาชนะนะครับ

ขอรูปเป็นสนามในกลุ่ม NHRA หน่อยได้ไหมครับ เพราะส่วนตัวถ้าเลือกได้ให้ปรับปรุงแบบไหนก็ขอเป็นมาตรฐาน NHRA ดีกว่าครับ

แบบนี้อะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 พฤศจิกายน 2008
    Piccolo ถูกใจสิ่งนี้
  10. ZCrewz

79
    17
    8
    ขอบคุณคร๊าบ คุณ Taye@i-Vtec อธิบายไวจัง - -" มัวกำลังพิมพ์+หารูป เหอๆ

แล้วทำไม NHRA ทุกสนามไม่มี แบริเออแบบนั้นบ้างละครับ อยากรู้ครับรบกวนด้วยครับ

11. ZCrewz

79
    17
    8
    แบบนี้ถ้า แบริเออร์โดนชนล้มเมื่อล้อปีนไปได้นิดนึง ก็มีโอกาศรถลอยออกนอกแทร็กไปแทนที่จะม้วนกลับที่เดิมใช่ไหมครับ

12. นปกก

นปกก Guest

0
    0
    0
    คำว่า"สนามชั่วคราว"กับ"สนามถาวร" น่าจะอธิบายได้

13. นปกก

นปกก Guest

0
    0
    0
    คำถามที่ว่าทำไมสก็อท คาริต้าถึงตายทั้งๆที่อยู่ในสนามที่ได้รับการยอมรับว่าถูกกฎที่ดีที่สุดของอเมริกาคำว่าอุบัติเหตุคงอธิบายได้ทุกอย่าง

14. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    คนดูไม่ควรเข้าไปที่โซนอันตราย
    และสนาม ควรเข้มงวดมากกว่านี้ครับ

15. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
    เพื่อการพัฒนาวงการ อะไรที่มันดีและมีประโยชน์ผมว่าควรทำครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้