ใครมีวิธีบอกให้รถคันหน้าปิดไฟตัดหมอกท้ายบ้างครับ?*

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย ซามูไรเจี้ยวหวาน*, 23 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    เจอบ่อยสุดก็คงเป็น VIOS ตัวล่าสุดเนี่ยแหละครับ ตัดหมอกที่ตรงสเกิร์ต จ้าเห้ๆ :(:(

2. much

much New Member Member

239
    1
    0
    :):):)

เหมือนกันคับ

ใจเย็นๆไว้ดีกว่านะ

3. BurnS

BurnS Member VIP Member

324
    13
    18
    ไฟสูงจ้า.....แบบมึนๆไป :D :D

4. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ผมก็เจอบ่อยนะถ้าให้ดี แชงขุ้นไปเลยดีกว่าครับ

5. Van de Trust!!

Van de Trust!! New Member VIP

424
    9
    0
    ตบไฟใส่ครั้งนึง ละก้อแซงไป

6. MeowRacing

MeowRacing Well-Known Member VIP Privilege

1,324
    601
    113

555 ถ้าเจอรุ่นเดียวกันต้อง แซงหน้า แล้วเปิดส่องมั้ง เปิดๆ ปิดๆ ให้รู้ว่า ไอ้ไฟแดงๆ ข้างหลังอะ มันมีปุ่มกดเปิดปิด แล้วถ้ามันแสบตาเหมือนกัน มันก็จะรู้เองแหละว่า คันอื่นก็แสบตาเหมือนกัน เพราะเค้าจะไม่รู้ว่านั่นคือไฟตัดหมอก อาจคิดว่าเป็นอุปกรณ์เสริมความปลอดภัยเฉยๆ เอิ๊กๆๆๆ แบบรุ่นแกกะฉันถ้าเราเจอกัน เตรียมส่องเลยนะเบิร์น 555

ซามูไรเจี้ยวหวาน* ถูกใจสิ่งนี้
  7. Speytro_Karn

Speytro_Karn Member Member

245
    8
    18
    มีอะไรจะเล่าให้ฟังครับ เจอมาแล้วฮาหน่อยๆ

ผมขับรถลงสะพานข้ามแยก กม.8 มุ่งหน้ามีนบุรี ยังไม่ลงสะพานดี เจอ Vios สีดำ Film ดำ เปิดไฟตัดหมอกหลังสว่างจ้ามาก

เลย ดิฟ ไฟใส่ไป เค้ายังมึนๆงงๆดิฟไฟใส่ทำไม ยังเปิดไฟขับต่อไปเรื่อยๆ ผมเลยตีข้างลดกระจก แล้วเอามือชี้ไปที่หลังรถเค้าแล้วทำมือ แบบปากเป็ดนึกออกไหมครับ < ประมาณนี้ขยับขึ้นลง

เค้าขับหนีครับ T_T ขับแบบขับหนีอะครับ ขับหนีเลย..... ผมก็เลยขับตาม แฟนผมบอกเค้านึกว่าผมจะไปขอจับนมเค้าเปล่า -__-" กำ
    ขับตามไปดันเลี้ยวเข้าแฟชั่นเหมือนกันอีก เลยไม่ได้ตามไปยันที่จอดรถอะครับ แยกกันจอด ขนาดเข้าห้างแล้วยังออกเอี้ยดๆเลย กลัวอะไรขนาดนั้น T_T ไอ้เราจะหวังดีซะหน่อย เลยปล่อยเค้าเบลอๆไป

8. sakawa

sakawa New Member Member

83
    1
    0
    สำหรับผม ที่โครตเซ๊งอีกอย่าง คือ รถมอไซด์ ที่ขับตามหลัง หรือขับสวนกัน ในช่วงกลางคือ ไฟของมันที่ใส่ XENON สีอมฟ้า ก็ว่าแสบตาแล้ว นะ วันก่อนเจอเวอร์ชั่นใหม่ขอมัน สีเขียวน่ะ เผลอมองกระจกหลังแล้วหันกับมามองถนน ตาแถบปรับแสงไม่ทัน อันนี้ละโครตเซ็ง สำหรับผม แล้วใครเจอแบบผมมั่งไหม....

9. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    แช่งมัน!!!

10. I am pOpz

I am pOpz New Member VIP

266
    3
    0
    ใช่พวก วีออสตัวใหม่ที่มันเปิดไฟเเดงๆเเสบตาด้านหลังปะครับ

ถ้าเค้าอยากจะตัดหมอก ถ้าเเซงไปได้ก็จัดหมอกให้เค้าไปหน่อย

เเต่เป็นหมอกควันดำนะ

เหอๆ

11. บอกว่าอย่าเปิดไฟสูง

ปัญหาเหล่านี้เนี่ย ส่วนใหญ่เกิดกับผู้หญิงและคนขับรถมือใหม่
    ตามสัญชาติญานของผู้หญิง เขาจะไม่ถนัดการควาบคุมเครื่องจักรกลอะไรพวกนี้ ไม่ว่าจะรถ คอม เกม ตรงนี้พอเข้าใจ ก็เหมือนกับให้ผู้ชายไปรีดผ้า ก็คงทำได้บ้างไม่ได้บ้าง รีดจนผ้าไหม้บ้าง พังบ้าง
    ส่วนพวกขับรถมือใหม่ ก็จะไม่ค่อยประสีประสาอะไรกับการใช้อุปกรณ์ในรถ ที่สำคัญไม่เคยดูหน้าปัทม์ หรือถึงดูก็ไม่รู้ว่าไฟอะไรหมายถึงอะไร
    พอมา

พวกผู้หญิงหรือพวกมือใหม่พอมาเจอรถรุ่นอย่างว่า วีออส หรือรถ รุ่นใหม่ๆ จะมีอาการจำพวกนี้ครับ

ขับจนจะสามทุ่มแล้วไฟหน้าพี่ยังไม่เปิดเลยครับ เพราะรถรุ่นใหม่ไฟหน้าปัทม์มันสว่าง แต่ก็อย่างที่บอกแกไม่เคยมองหน้าปัทม์อยู่แล้ว แล้วจะรู้ได้ไงว่าแม้ไฟหน้าปัทม์สว่าง แต่ไฟตรงวิทยุ หรือปุ่มแอร์มันยังมืดอยู่ ก็ไม่รู้หรอกว่าตัวเองไม่เปิดไฟหน้าขับ เพราะข้าไม่มองหน้าปัทม์ ข้าเปิดแอร์ไว้ไม่เคยปิด วิทยุเซ็ตไว้ช่องที่ฟังช่องเดียว สตาทรถปั๊มไปได้เลย ในรบรู้จักแค่คันเร่ง เบรค เกียร์
    ต่อมาพอเริ่มรู้ตัวเองว่าลืมเปิดไฟขับบ่อยๆจนมีญาติสนิทมิตสหายมาเตือนแก พวกแกก็เริ่มเริ่มรู้จักสวิทไฟกันมากขึ้น รู้วาอ๋อ ไอหมุนขึ้นเนี่ยคือเปิดไฟหน้านะ ดันไปหน้าคือไฟสูง ปุ่มนี้สปอตไลต์นะ ปุ่มนี้ไฟตัดหมอกนะ แต่พอสอนมากๆข้ามันมีอาการเบลอบ้าง ลืมบ้าง ผนวกกับการที่ญาติสนิทมิตรสหายของคนขับเหล่านั้นยังไม่ได้สอนให้แกดูหน้าปัทม์เวลาขับรถ อาการเลยออกมาอย่างที่ว่า เปิดไฟสูงขับตลอดทาง เปิดไฟขับรถตอนเที่ยง เปิดตัดหมอกหลังขับบ้าง ที่เจอในวีออสเพราะปุ่มกดมันเหมือนเปิดสปอตไลท์หน้า แถมไฟหน้าปัทม์ที่โชว์ยังคล้ายๆกับสปอตไลท์อีก
    ส่วนวิธีจะบอกให้คนพวกนี้ทราบว่าเขาลืมเปิดนู่น ลืมปิดนี่นั้นคือ ไม่มีครับ
    เพราะญาติสนิทมิตรสหายแกยังไม่ได้สอนว่าเวลาขับรถให้มองกระจกหลัง กระจกข้าง สังเกตอาการรถคนอื่นด้วย
    วิธีเยียวยาคือ ให้สอนผู้ที่มีญาติสนิทมิตรสหายที่ขับรถอยู่ในจำพวกนี้เรื่องการดูหน้าปัทม์รถตัวเองขณะขับขี่ด้วยว่าไฟอะไรคืออะไร ตัวไหนหมายถึงอะไร ปัญหาเหล่านี้จะน้อยลงเยอะ และจะลดพวกปัญหางี่เง่าทั้งหลายได้เยอะ ไม่ว่าจะเครื่องฮีทจนดับ ขับจนน้ำมันหมด
    ถ้าญาติสนิทมิตรสหายได้ให้การรักษาเบื้องต้นแล้วจนอาการดีขึ้น ก็ควรจะเริ่มสอนเรื่องการสังเกตุสิ่งต่างๆโดยรอบขณะขับขี่ ถ้าขันที่สวนมากระพริบไฟสูงบ่อยๆใส่ แสดงว่าไฟหน้าเราไม่ได้เปิดไหม ถ้ามันเปิดค้างใส่เรากลับมาเลย แสดงว่าคุณเปิดไฟสูงค้างอยู่และกำลังโดนด่าพ่ออยู่ด้วย หรือถ้าคันหลังเปิดไฟสูงค้างใส่แสดงว่าไฟตัดหมอกหลังเปิดค้างอยู่และกำลังโดนด่าพ่อด้วยเช่นกัน ให้โทรเช็คคุณพ่อด้วยว่าสะดุ้งไปกี่ท วีธีการนี้จะช่วยพยุงอาการได้หลังจากที่ดีขึ้น
    (ส่วนพวกที่เป็นรถแต่งแล้วติดไฟตัดหมอกเพิ่ม ให้ญาติสนิทมิตรสหายสอนเขาเรื่องภูมิศาสตร์ไทยว่าเมืองไทยเป็นเมืองร้อน ไม่มีหมอกให้ตัด และรถแต่งของเขาไม่ได้สวยได้ด้วยไฟตัดหมอดอย่างเดียว ไม่ต้องโชว์มาก ถ้าอยากเป็นรถนอกมาก ให้ไปติดฮีทเตอร์เพิ่มด้วย จะเจ๋งอย่างแรง)
    ส่วนจะให้หายขาดนั้น มันต้องไปสอนคนที่สอนพวกนี้ขับรถครับ ไม่ว่าจะโรงเรียนสอนขับรถหรือญาติสนิทมิตรสหายเองว่า เวลาสอนคนขับรถไม่ใช่สอนแค่ขับออกไปถนน บอกวิธีขับขี่แค่นั้น มันต้องสอนกฏ ระเบียบการใช้ถนน การใช้รถเบื้องต้น สัญลักษณ์ต่างๆ ทั้งในรถและนอกรถ จนกระทั้งการออกใบขับขี่ในแต่ละครั้งที่ง่ายยิ่งกว่าสอบเลข ป.๒ มันควรจะเป็นมาตรฐานอยู่แล้วถ้าหากคุณจะขับรถใช้ถนน คุณต้องรู้

ผมเป็นนักแข่งรถคนหนึ่งที่เวลาขับรถบนถนน พยายามทำตามกฏระเบียบตลอดเวลา (ยกเว้นเรื่องความเร็ว) แต่เซ้งกับเรื่องเดิมๆพวกนี้ครับ แล้วอาการมันยังลามไปถึงพวกมือเกามือเก๋าที่ว่าขับกันมานานทั้งหลาย ไม่ว่าจะวิ่งช้าข้าก็จะขับขวา เส้นห้ามจอดก็จะจอด แทรกเลน์เอาเปรียบเขาไม่ได้ก็น่าเกลียดพอแล้วนี่มันเล่นจอดรอให้ไฟเขียวแล้วกูค่อยแทรกต่อ ไม่สนใจรถทางเลี้ยวที่เขากดแตรด่าพ่อดาแม่อยู่ข้างหลังหรอก

ถ้าอ่านมาถึงตรงนี้ ก็ทนๆอ่านอีกหน่อย เพราะหลายๆคนคงจะไม่รู้และน่าจะเป็นประโยชน์กับผู้ใช้รถใช้ถนนอื่นด้วย เวลาเกิดอุบัติเหตุ ชนท้ายเขาเนี่ย ยังไงก็ผิดนะครับ กรุณาเลื่อนรถไปจอดข้างๆทาง หรือหลบไปตกลงกันที่อื่น ไม่ใช่เปิดไฟขอทาง ยืนตกลงกันโก้เก๋อยู่กลางถนน
    ผมเคยโดนชนท้ายอยู่กลางถนนสุขุมวิท แถวหน้าเอ็มโพเรี่ยม รถที่ชนเป็นซีวิคแต่งๆ ชนเข้ามาแรงพอสมควร ผมเห็นการจราจรมันคับคั่งมาก คลานกันไปเรื่อยๆ ผมก็เลื่อนรถไปเรื่อยๆ ซีวิคก็ตามมาเรื่อยๆ จนผมเจอข้างทางว่างๆเกือบจะถึงแยกอโศก ก็จอดรถตกลงกันโดยที่ไม่ได้เพิ่มภาระให้การจราจร ส่วนถ้าเป็นผู้หญิงไม่กล้าลงจากรถ ให้บัตรประชาชนหรือบัตรประจำตัวอะไรก็ได้ ให้เบอร์เขาแล้วนัดขับตามไปคุยในปั้มน้ำมันหรือที่ไม่เปลี่ยวก็ได้
    หรือแม้จะชนกันแบบหนักขึ้นมาหน่อย หรือเบียดกันแบบดูไม่ออกว่าใครจะผิดหรือถูกก็เถอะ ถ้ารถมันยังเลื่อนได้ ไม่ต้องรอจนประกันหรือตำรวจมานะครับ ไปหินหรืออะไรก็ได้เอามาขูดถนนตรงล้อรถของเราและคู่กรณื ขูดมันลึกๆให้แน่ใจว่ารอยมันจะไม่เลือนง่ายเหมือนที่ตำรวจใช้สีสเปรย์พ่นบนถนน แล้วเลื่อนออกไปตกลงกันที่อื่น ไมใช่ยืนโก้เก๋อยู่บนถนนนะครับ วิธีนี้เป็นวิธีสากลที่ปฏิบัติได้ ไม่ถือเป็นการเปลี่ยนรูปคดีอะไร ถ้าตำรวจมองรอยล้อรวมกับคำอธิบายเบื้องต้น ณ จุดเกิดเหตุแล้วยังไม่เข้าใจ เขาจะขอให้คุณเลื่อนรถคุณกับคู่กรณีของคุณไปที่รอยที่คุณขูดไว้แล้วให้ลงมายืนโก้เก๋คุยกันใหม่ (เข้าทางเลยสิ) เรื่องพวกนีมันเรียนรู้ได้ มันเป็นวิธีสากลทั่วไปที่มีให้ศึกษาทั้งในตำราหรือสอบถามจากคนที่มีประสพการณ์ก็น่าจะรู้ อย่าเพิ่มภาระให้การจราจรเลยครับ กรุงเทพรถติดมากพอแล้ว ไปจอดกันกลางถนนอย่างนั้น บางทีอยู่ในมุมอับ กลางคืนมองยากๆ คันหลังที่ตามมาไม่ทันสังเกตุจะเกิดอุบัติเหตุซ้อนเอาได้นะครับ

ส่วนวิธีที่จะบอกคันอื่นๆว่าเขาลืมนู่นลืมนี่ ผมว่ามันต้องคิดกันแล้วใช้กันในวงให้ถูกต้องแล้วเข้าใจเป็นอันเดียวกัน ตัวอย่างเช่น ถ้าคันหน้าลืมเปิดไฟ คันที่ขับสวนมาอาจจะดับไฟแล้วเปิดไฟใหม่สองครั้งอะไรทำนองนี้ อาจจะเริ่มจากในสมาชิกเว็บนี้แล้วขยายไปเรื่อยจนคนอื่นรู้กันทั่วไป แล้วมันถึงจะเป็นจริงขึ้นมาได้ ไม่งั้นบอกไปแล้วรู้บ้างไม่รู้บ้าง ไม่เข้าใจบ้าง ก็เหมือนกับสัญญานไฟที่รถใหญ่เขาใช้ๆกัน เช่น ไฟเลี้ยว ซ้าย ขวา ขวา หรือ ขวา ซ้าย ซ้าย ใหม่ๆก็ใช้กันในกลุ่มสิบล้อ เดี่ยวนี้ก็แพร่หลายไปจนเป็นสากล (เฉพาะในประเทศเรานะครับ ต่างประเทศเขาก็มีของเขาไม่เหมือนกัน) ลองคิดดูว่าคำว่า "สวัสดี" มันก็ใช้วิธีการนี้ที่ทำให้มันเกิดและแพร่หลายไม่ใช่เหรอ ไม่รู้ว่าจะทำให้เป็นจริงนี่ยากขนาดไหนนะครับ ยังไงถ้าใครมีโครงการจะทำเรื่องนี้ให้เป็นจริง ผมขอฝากคิดสัญญานวิธีการบอกผู้หญิงคันข้างๆที่จะไปงานราตรีสโมสรว่า "เฮ้ยๆๆๆ กระโปรงแลบออกมาจากรถแล้ว"

12. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    ผมแซงขึ้นไปแล้วเปิดหมอกหลังใส่บ้าง แต่ส่วนใหญ่ ดูแล้วไม่ได้ผล พวกนี้ มึนมากๆ บางทีอาจจะเข้าใจว่าผมเหยียบเบรค แล้วไฟเบรคติดข้างเดียว คริๆๆ พอดีไฟตัดหมอกหลังรวมอยู่ในไฟท้าย

13. End Motor Sport

End Motor Sport Active Member Member

652
    34
    28
    บางคนยัง ไม่รู้เรย ว่า ปุ่มไว้ทำไร แม่มกด หมดแหล่ะ ที่เค้าแถมๆ มา อ่า

แต่ วิธีของผม คือ เปิดไฟสูงใส่ จน พอ ใจแล้ว ค่อยแซง ไป นะ อิอิ

14. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ช่ายคับ ผมก้อเจอคับ เป็นวีออส รุ่นใหม่คับ แสงแนวระดับสายตาพอดีคับ เวลาขับตามแสบตาจริงๆคับ ผมจะแซงขึ้นไปคับ แล้วก้อไม่สนใจคับ เพราะว่าตอนนี้มันมีหลายเรื่องให้เครียดพอแล้วคับ

15. TAEY_CLUBJZ

TAEY_CLUBJZ New Member Member

4
    1
    0
    เท่าที่ผมเจอบ่อยจะเป็น 2 แบบ

1. พวกรถใหม่ เช่น ALTIS หรือ VIOS ที่เป็นรถเดิมๆ อันนี้สันนิษฐานว่าไม่รู้ เพราะบางครั้งเห็นผู้หญิงวัยทำงานขับ บางครั้งก็ผู้ชายวัยทำงาน วัยรุ่นก็มีบ้าง

2. ที่เจอประจำก็พวกรถ HONADA รถแต่ง อันนี้เจอประจำ บอกตรงๆเลยว่าโคตรเซ็ง " กูรู้แล ว่ารถมึงไปติดไฟตัดหมอกหลังมาไม่ต้องมาโชว์ชาวบ้านเค้าหรอก " กูแสบตา........ ถ้าเปิดตอนที่มีหมอก หรือฝนตกหนักจะไม่ว่าเลย

พฤติกรรม การเปิดไฟตัดหมอกหลังเริ่มจะมีมากเหมือนการเปิดไฟตัดหมอกหน้าโดยไม่จำเป็นนั่นแหละครับ เป็นพฤติกรรมที่ผิดนะครับ ผมขอฝากไว้หน่อย..................

16. innocent

innocent New Member Member

514
    73
    0
    อ่านแล้ว ฮาดี คับๆ

17. m230

m230 Member Member

463
    12
    18
    เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

18. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ตายละ

แม่ผมขับ VIOS

วันก่อนขับตามหลังเข้าบ้าน

ว๊าบ ตัดหมอกหลังแดงฉานมาแต่ไกล

ยกไฟไล่ไป 2 ที พอมาใกล้ๆ

อ้าว แม่กูเอง

เปิดซะงั้น บอกไม่รู้ ไม่ได้เปิดอีกต่างหาก คริคริคริ

19. chang

chang Well-Known Member Member

4,985
    57
    48
    ถูกครับ พี่น้องครับ

20. chang

chang Well-Known Member Member

4,985
    57
    48
    ใช่เลยครับท่าน

21. chang

4,985
    57
    48
    นึกภาพ แล้ว ฮามากมายครับ อยากทำได้มั่งอ่ะครับ จาได้รู้ :D:D:D

22. chang

4,985
    57
    48
    ถูกต้องอีกแล้วครับ

23. chang

4,985
    57
    48
    อันนี้เคยประสบ พบรักกะ พวกนี้ เช่นกันครับ

แซบตา มากมายครับ :mad::mad::mad::mad:

24. chang

4,985
    57
    48
    อ่านมา ก้อ ถูกอีกอ่ะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้