เ ห็ น อ ะ ไ ร ใ ห ม่ ๆ ใ น ปั้ ม ! ! ! ป ต ท . ! ! ! กั น ไ ห ม

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Nunazaa, 16 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Golf_Za

Golf_Za Member Member

398
    13
    18
    แต่ผมเห็นรถล้อชมพูจอดใน CG อะครับ :D

2. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    ดีคับที่กลับมาขายอีก

3. Cattyz

Cattyz New Member VIP

469
    33
    0
    จูนแล้วแตกต่างกันไหมอะคับ :):)

4. กล้วย910

กล้วย910 Well-Known Member Super Moderator VIP

3,146
    41
    48

คือว่าคุณจะเติมหรือไม่เติมแก๊สโซฮอล์ก็ตาม คุณก็ไม่ควรมาด่าเสียๆหายๆแบบนี้นะครับ
    คุณรู้หรือไม่ว่า ใครเป็นคนคิดค้น แก๊สโซฮอล์ ถ้าไม่รู้ก็อย่ามาใช้ถ้อยคำอันหยาบคายเยี่ยงนี้นะครับ มันแรงเกินไป

5. addy_psycho

addy_psycho New Member Member

169
    5
    0
    โซฮอลล์ 95 มีหัวเดียว.....สาดดดดด

+ SENG + ถูกใจสิ่งนี้
  6. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    ถนนสายเอเซียล้วน ๆ เลยคับ
    ปตท.Jiffi สังเกตง่ายที่มีแม๊คโดนัล
    ก่อนถึงนิคมอุสาหกรรมไฮเทค
    เซลส์ ก่อนถึง Big C ก้อมีขาย
    :D

7. เห็นด้วยคับ แรงไปป่าว ถ้าคุณรู้ว่าใครเป็นคนคิดผมว่าคุณคงไม่กล้าพูดแบบนี้หรอก แล้วโซฮอล 95 ที่คุณว่ามันไม่ดี

คือมันมีอัตราสิ้นเปลืองมากกว่า แต่ถ้าเทียบกับราคาที่ถูกกว่าลิตรนึงเกือบ 9 บาท ยังไงก็ยังคุ้ม ส่วนเรื่องการกัดท่อยางต่างๆ e10 ยังถือ

ว่าน้อยและรถเก่าๆก็ยังพอเติมได้แค่อายุการใช้งานมันจะสั้นลงเท่านั้นแหละ มันไม่ถึงกับ 3-4 เดือนแล้วจะพังเลยหรอกส่วนเรื่องแรงไม่แรง

ถามหน่อยเหอะ ถ้าแอลกอฮอล์มันไม่ดีจริงทำไมรถแข่งจิงๆเขาถึงใช้แอลกอฮอลเพียวๆกัน แก็ซโซฮอล 95 ก็คือน้ำมัน 95 ผสมเอทานอล

10% ซึ่งเอทานอลก็คือแอลกอฮอล์ 99.5% แอลกอฮอล์ เมื่อผสมกับน้ำมันแล้วจะมีอุณหภูมิที่เย็นกว่าน้ำมัน 95 ธรรมดา จึงสมารถใช้ไฟ

ได้แก่กว่า 95 รถที่ปรับจูนได้อย่างรถซิ่งหลายๆคันจะกลัวอะไรกันคับ กลัวไม่แรงหรอ มันแทงไฟได้มากกว่ายังไงก็แรงกว่านะ

8. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ขอโทษที่ไม่สุภาพนะครับ

ปตท. แม่งบริหารแบบ สถุนแดกอ่ะครับ

9. เกือบลืมคับ สำหรับหลายๆท่านที่บอกว่าจะไม่เติมปตท.แล้ว จะเติมแต่ปั้มอื่น จะบอกว่าไม่มีประโยชน์คับเพราะปั้มยี่ห้ออื่นใน

ประเทศไทยก็มาซื้อน้ำมันจากปตท.ไปขายเหมือนกัน สรุปคุณก็ใช้น้ำมันของเขาอยู่ดีแหละ......

10. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ผมเข้าใจนะว่าแก็สโซฮอลล์ถูกทำขึ้นมาด้วยวัตถุประสงค์ที่ดี แต่เมื่อถูกเอามาผลิตขายโดยบริษัท
    ที่ถูกควบคุมโดยกลุ่มคนบางกลุ่ม(ปตท) พวกเราถูกบีบบังคับให้ใช้ โดยการงดขาย 95 ขายแต่โซฮอลล์แทน
    แถมบางคันเติมแล้วพังด้วย ทำให้บางคนรู้สึกเกลียดโซฮอลล์ไปเลย เมื่อก่อนเราเรียกร้องแทบตาย
    อย่าหยุดขายเลย อย่าหยุดขายเลย สุดท้ายก็เลิกขาย บอกทำเพื่อชาติ ตอนนั้นมีแต่Shell ที่ยังขายตลอด
    ไม่มีนโยบายเลิกขาย พอตอนนี้น้ำมันลงหรือเพราะอะไรไม่รู้แหละดันกลับมาขายซะงั้น ขณะที่หลายๆท่าน
    ปรับจูนรถตัวเองให้ใช้โซฮอลล์ไปแล้วด้วยความไม่เต็มใจ แล้วต่อไปจะมีไรเกิดขึ้นอีกครับ ป.ต.ท.

11. ถูกต้องคับ

12. Cattyz

Cattyz New Member VIP

469
    33
    0
    ตอนที่ปตท.เลิกขายปั้มอื่นเขาก็ยังขายอยู่นี่คับ ไม่เติมปตท.ก็ไม่เห็นต้องเดือด

ร้อนกันเลย เติมปั้มอื่นก็ได้เยอะแยะที่ไม่ใช่ปตท.แต่ที่ช่วงหลังๆมา 95 หาเติม

กันยากขึ้นอาจเป็นเพราะราคาน้ำมันตลาดโลกมันแพงขึ้น คน

ส่วนใหญ่
    อยากเซฟค่าใช้จ่ายก็หันไปใช้โซฮอลกันเยอะขึ้น พอ

95 ขายได้น้อยลงเจ้าของปั้มต่างๆจึงเปลี่ยนหัวจ่ายไปเป็นโซฮอลหรือดีเซลกัน

หมดเพราะขายง่ายกว่ากำไรเร็วกว่า สิ่งที่อยากจะบอกก็คือปตท.งดขาย กับ

การหา 95 เติมยากมันคนละเรื่องกันเพราะปตท.เขาไม่ได้ห้ามยี่ห้ออื่นขายนี่

คับ ที่แต่ละยี่ห้อขาย 95 กันน้อยลงเราคงต้องยอมรับนิดนึงว่าเราเป็นคนส่วน

น้อยอะคับ และที่เถียงแทน ปตท.ไม่ใช่ว่าผมมีหุ้นส่วนหรือมีส่วนได้ส่วนเสีย

กับปตท.หรอกนะคับ แค่อยากให้หลายๆท่านมองโซฮอล 95 ในมุมมองที่ดี

ขึ้นไม่ใช่ว่าเกลียดปตท.แล้วพาลเกลียดโซฮอล 95 ไปด้วย ส่วนที่ยังแย่ของ

ปตท.ก็คือตอนนี้ราคาน้ำมันมันตลาดโลกมันลงมาเยอะแล้ว ทำไมคุณปรับลด

ช้าเหลือเกิน........(ผมคือบุคคลทั่วไป 8888 เอง พอดีเมื่อเช้าเล่นข้างนอกบ้าน

คับข้อความผมไม่ถูกใจใครขออภัยด้วยคับ)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 พฤศจิกายน 2008
    Fredy ถูกใจสิ่งนี้
  13. joeblack

joeblack New Member Member

1,284
    39
    0
    กลืนน้ำลายตัวเองอีกแระ

14. chang

chang Well-Known Member Member

4,985
    57
    48
    ผมก้อไม่ได้เข้านาน แล้วครับ ปตท เพราะ เค้ายกเลิก 95 ไปอ่ะครับ

ส่วนใหญ่เข้าเพราะมี 7 Elaven อ่ะครับ

แต่จาก Jet เปลี่ยน เป็น ปตท นี่ยังมิได้ลองเข้า

ถ้ามี 95 แจ่มเลยครับ ต้องกลับมาเข้า อีกครั้ง ซะแล้ว เพราะ 95

ทางที่ดี ที่เคย ลือๆ กันไว้ว่า จามี ออกเทน 98 ยิ่งดีครับ อิ อิ อิ

15. ARTO940

ARTO940 New Member Member

372
    37
    0
    อะไรที่เป็นกำไร ปตท. ก็เอาหมดแหละคับ Demand Supply

ไม่ชอบตรงที่ไม่ตรงไปตรงมา ตอนขึ้นขึ้นตามสิงคโปร์ ตอนลงตามใจฉัน

LPG ก็อีกเรื่อง ที่อื่นเค้าลง เราคนส่งออกดันขึ้น NGV แค่คนที่ใช้อยุ่ก้อไม่มีให้เค้าเติมแล้ว จะดันกันไปถึงไหน

เฮ้อ....ไม่เห็นมีตัวแทน ปตท. ออกมาอธิบายเลย RCWEB ไม่มีคน ปตท.​เล่นเลยเหรอคับ :confused:

16. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0

อย่าให้เค้ามาชี้แจงเลย ฟังไม่ขึ้นหรอก
    ตราบใดที่ยังอยู่ในตลาดหุ้น
    :p:p:p

17. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    นั่นซิ..!!

18. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    ฮ่าๆๆ โดนเลยครับประโยคนี้ :p:p:p

19. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    ดีครับ อย่างน้อยก็เป็นทางเลือก

20. แว่น_RUN@BOUT

แว่น_RUN@BOUT New Member Member

1,308
    9
    0
    95กลับมาแต่สังเกตุดีๆ91ธรรมดาหายไปแทนนะครับ....วันก่อนเลี้ยวเข้าปั้มตราดาวไม่มี91ธรรมดาขายอ่ะไปปั้มอื่นก็ได้ไปเข้าปั้มเจ็ทแถวเรียบด่วนก็ไม่มี91ธรรมดาแต่มี95แทนครับหลายหัวด้วยจิเลย95ก็ได้ว่ะ555+

21. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    ในหลวงท่านทรงใช้แก๊สโซฮอล์มานานแล้ว เพราะทรงมองการไกลว่าผลผลิต

ทางการเกษตรของบ้านเรามีมากมาย และสามารถเอามาใช้เป็นพลังงานทดแทนได้

ด้วยความสามารถของพระองค์ ทำให้คนไทยได้บรรเทาความเดือดร้อน จากวิกฤติ

น้ำมันในช่วงที่ผ่านมา

ผมก็เห็นด้วยกับพลังงานทดแทน เพราะวันหนึ่งแขกแม่งอยากขายน้ำมันลิตรละ500

เราก็ต้องซื้อ แต่ถ้าเราสามารถใช้พลังงานทดแทนE20 E85 ได้ เราก็พึ่งไอ้พวกแขกน้อยลง

ทุกอย่างมันมองได้หลายมุมครับ ไม่มีเรื่องไหนแย่ทั้งหมด อยู่ที่เราจะยอมรับมันหรือเปล่า

22. vagrant3036

vagrant3036 Member Member

375
    9
    18
  23. Tz

Tz New Member VIP

253
    3
    0
    ผมก็ถามมา เขาบอกว่า ไม่มี91 แล้ว มีเปน95ไปเลย

24. AWD_IMP

AWD_IMP New Member Member

1,260
    29
    0
    ครับพี่กล้วย รถผมยังมีอาการจากผลการใช้อยู่ ทุกวันนี้ก็ยังมีอยู่ ผมมิอาจว่าคนต้นคิดหรอกครับ
    ผมเพียงคับข้องใจผลกระทบของมันที่มีกับรถของผมตามที่ขีดเส้นใต้ย้ำว่ารถผมคันเดียว ใคร
    จะใช้ดียังไงผมไม่ทราบครับ แต่ผมย้ำว่าสำหรับรถผมผู้เดียวเท่านั้น

และผู้ค้นพบgasoholไม่ใช่ท่านที่เราเข้าใจหรอกครับ (ผู้คิดค้นเป็นชาวต่างชาติครับ) ท่านเป็นผู้ริเริ่มนำมาประยุกต์ใช้ในประเทศจากภาวะพืชผลทางการเกษตรราคาตกต่ำ และขาดเคลนเชื้อเพลิง โดยแปรรูปethanolจากพืชผลทางการเกษตรของประเทศไทยเท่านั้นครับ ในข้อความไม่ได้มีเจตนาก้าวล่วงใดๆในส่วนข้อความใดๆเลยครับ
    การตีความอาจเพี้ยนไปในแต่ละบุคคลครับ เพียงสื่อว่ามันไม่เหมาะสมกับรถยนต์ของผมอย่างมหาศาล
    เพียงคันเดียวเท่านั้น ขอบคุณครับพี่กล้วยที่ช่วยเตือนกัน

25. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    เมื่อก่อนรถผมก็ 95
    จนมาเติม 91 เมื่อช่วงที่เค้ารณรงค์สารตะกั่ว

ตอนนี้เป็น LPG แทน

เดี๋ยวต้องกลับไปลอง 95 อีกรอบ

26. .KitarO.

.KitarO. New Member Member

839
    23
    0
    ปั้ม Jet แถวบ้านโดน ปตท. ยึดไปล่ะเลยจำเป็นต้องเข้า.....................................ไปฉี่บ่อยๆ

27. RNN-B12

RNN-B12 New Member Member

972
    162
    0
    ถนนพิบูลย์สงครามมี SHELL นี่แหละครับที่ไม่เลิก 95 แต่ตอนนี้เหลือตู้เดียว ก็ยังดีครับ

กรุงเทพ-นน ก็ CALTEX มีครับ

ปตท. พลังไทย เพื่อใคร เคยได้ยินมา...........:D

28. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ไม่มี91ซะงั้น เอารถที่บ้านไปจะไปเติม91พอจะเลี้ยวเข้าดีใจเห็นสีเหลืองมีทุกตู้ แต่.. สีแดงไม่มีสักตู้เลยอ่ะ

-*-

29. K.J.

K.J. New Member Member

442
    15
    0
    ผมเห็นปั๊ม Jet(ปตท.) ที่เลย ม.กรุงเทพมาก็มีตู้ 95 แล้วครับ แต่ไหงหัวจ่ายยังเป็น 91 ป่านนี้คงเปลี่ยนแล้วละ(เห็นเมื่ออาทิตย์ก่อน)
    แต่แถวเส้นรัตนาธิเบศร์ที่เห็นๆก็มีปั๊ม RB กะ Caltex

แต่ก็ยังคงใช้แก๊ส สลับ น้ำมันไปก่อน ไม่มั่นใจสถานการณ์ตอนนี้ เศร้าๆๆๆ

30. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    สำหรับผมไม่ค่อยมีผลอะ มีรายก็เติมๆกันไป น้ำมันจะหมดปั้มใกล้ก็เอาปั้มนั้น ( ปั้มมือหมุน+ใช้ถ้วยตวง ก็เติมมาแล้ว ) เล่นมันหมดทั้ง โซฮอล์ 91 และ E20 ถ้าใช้กระบะจะ ดีเซล หรือ ไบโอ ก็ช่าง ประมาณว่าตัวไหนถูกสุดในปั้มเอาตัวนั้น แต่แถวบ้านผมมี 95 ด้วยนะมิ

เห็นด้วยครับ ไม่ว่าใครจะเป็นผู้คิดค้นก็ตาม แต่ผมว่าไม่ควรด่าแบบนี้นะครับ

ถ้าจำไม่ผิดแก๊สโซฮอล์มันจะให้ค่าความร้อนน้อยกว่าน้ำมัน ประมาณครึ่งหนึ่งครับ

ท่อยางปกติในรถยนต์ (โดนเฉพาะรุ่นเก่าๆ) จะไม่สามารถทนเคมีที่ผสมในแก๊สโซฮอล์อันมีความกัดกร่อนมากนักได้ครับ แต่รถรุ่นใหม่เขาใช้ท่อยางรุ่นใหม่ทนได้สบายๆ

รถที่ใช้แข่งขันตามกฎ FIA เขาใช้เอทานอล สาเหตุเพื่อความปลอดภัย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้