เรื่องหม้อน้ำใบที่ 2

การสนทนาใน 'Sport Truck.' เริ่มโดย p_sutipoj, 15 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Reloaded

Reloaded New Member Member

1,378
    32
    0
    จริงอย่างที่พี่เจี๊ยบบอกครับ "อลูมิเนียมมีหลายเกรด ที่เอามาใช้งาน บางอย่างไม่ทนเลย" โดนมากับตัวเลยครับ

ตอนนี้หาของ bmw volvo มาทำฝาข้างใหม่ ดีกว่าครับ ไม่มีปัญญาซื้อของซิ่ง

2. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    น่าลองดี....

3. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    ผมก็ใช้หม้อน้ำของ VOLVO ครับ เอารุ่นที่ยาวที่สุด ใส่ให้กว้างที่สุด และติดตั้งให้รับลมมากที่สุด

4. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
    พี่เจี๊ยบติดตั้งหม้อน้ำหลังกะบะแล้วหรอครับ
    ...................................................................
    ความร้อนลดลงหรือเปล่าพี่เวลาขับอ่ะ แล้วเวลาจอดความร้อนลดลงมากมั้ยครับ

5. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    พี่หม้อน้ำอลูมิเนียมใบเดียว ยังไม่เห็นมีปัญหาเรื่องความร้อนเลยครับ

ตอนนี้ก็ไม่เห็นมีอะไร ปรกติครับ.......คงนึกว่าหม้อน้ำ จริงๆแล้วเป็นแผงแอร์

ตอนนี้ย้ายลงล่างไปแล้ว จะได้เรื่องCG ด้วย

6. NONG_SCG

NONG_SCG New Member Member

2,132
    3
    0
    พี่เจี๊ยบปิดฝายัง

7. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ลองดูแล้วไม่น่าเป็นไร คงเป็นเพราะแช่นานน้ำดันมาที่ถังพักเฉยๆ ไม่รีบ รอไปซักระยะครับ คว่ำขวด
    ยังไม่ปุดน่ะ แค่เมื่อวาน จอดรถแล้วได้เสียง ปุดๆๆๆๆๆ!!!! เสียงน้ำดันมาที่หม้อพักน่ะ เสียวๆอยู่
    เลยลองขับๆดูไปก่อน ว่าดันจริงดันหรอกน่ะ

8. BANK 4 JB

1,560
    20
    0
    น้ำดันหรือเปล่าพี่

9. กบ TFR

กบ TFR New Member Member

5
    0
    0
    น้องใหม่ครับ อยากทราบราคาเทอร์โบครับ TF06-1 ราคา 9000 พันแพงมั้ย แล้วนอกจากนี้มีใครมีเทอร์โบไรมาขายอีกบ้าง พอดีตัวเก่ามันพัง ส่งรูปพร้อมราคาให้ด้วยนะที่ [email protected] รบกวนพี่ ๆผู้รู้หน่อยนะคร๊าบ ครอบคุณคร๊าบ

10. Reloaded

1,378
    32
    0
    น้ำ 2 แก้ว กับ น้ำ 1 ไห น้ำ 1 ไหน่าจะร้อนช้ากว่า แต่น้ำ 2 แก้วน่าจะระบายได้ดีกว่า

แล้วแบบไหนจะใช้งานได้สะดวกกว่ากัน

11. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    เอางี้ มีหม้อน้ำ 2 ลูก ต่อต่างกัน

แบบที่ 1 ต่อแบบขนาน น้ำร้อนเข้ามาแล้วแยกเข้าหม้อน้ำทั้ง 2 ลูกเท่าๆกัน

แบบที่ 2 ต่อแบบอนุกรม เข้าหม้อน้ำลูกแรกแล้ว ไปเข้าหม้อน้ำลูกที่ 2 อีกที

แบบไหนเย็นกว่ากัน................................

ผมคิดว่า ต่ออนุกรมเย็นกว่า................... ประเด็นไม่ได้อยู่ที่ว่าใครเย็นกว่ากัน มันอยู่ที่ว่าต่อแบบไหนก็ได้ มันเพียงพอที่จะระบายความร้อนได้ทันหรือป่าวเท่านั้นเอง

12. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ถ้าทำได้ผมจะทำแบบนี้ครับผม

13. Reloaded

1,378
    32
    0
    อืมมมมม แล้วแบบนี้จะมีปัญหาเรื่องทางลมไหมครับ เพราะก็จะกลายเป็น

แผงแอร์ --> หม้อน้ำ --> หม้อน้ำ

ปล. ทำไมความร้อนของโค้ชต้องเป็นสีชมพูด้วยล่ะครับ

14. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ก็ผมอินเลิฟอยู่อะดิ .5555555555

15. BANK 4 JB

1,560
    20
    0
    อ๊อด ๆ ๆ .... ขอบคุณครับพี่...ความรู้ดีๆ

16. NONG_SCG

2,132
    3
    0

นิดหนึ่งนะ............................สงสัยตาบอดสี.....อิอิ เห็นโลกเปงสีชมพู..กรั๊กๆๆๆ

17. NONG_SCG

2,132
    3
    0

ส่วนตัวผมคิดว่ามี2 ต้องดีกว่า 1 แน่นอนครับ แต่ถ้ามี2 แล้วมันก็ดีแต่ถ้ามันจะย้อนมาทำให้งานเข้าละก้อเลือกมี 1ที่เมประสิทธิภาพดีกว่า.........

18. mseeo2

mseeo2 New Member Member

778
    9
    0
    ดีนะพี่ไม่เห็นเป็นสีม่วง กรั๊กๆๆๆๆๆๆๆ:D

19. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ไม่ใช่สีม่วงแต่ ก็อารมณ์สีเทาใช่ป่ะ

20. Chacky

Chacky New Member Member

73
    0
    0
    สีเทาเนี๊ยะ! หมายถึงคนแก่ใช่ป่ะ :D:D

21. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ช่วยด้วย โดนลุมกินโต๊ะว่ะ

22. NONG_SCG

2,132
    3
    0

เค้าเรียกร่ามแรงร่วมใจ.......อิอิ

23. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    +++ UP +++

ทีแรกนึกว่าเป็นหม้อของเมียน้อยซะอีกใบที่สองเนี่ย คริ ๆ ๆ :D

24. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ขอหลวง ขาวๆหมวยๆ รักขาดใจเลยครับ

25. nater-techno

nater-techno New Member Member

31
    0
    0
    ถอดวาล์วน้ำออกแล้วเรื่องอุณหภูมิละครับ มันได้ระดับ80องศาหรอ มันไม่เย็นเกินไปหรอ

ถ้าน้ำเย็นเกินไปเครื่องจะสึกหรอง่ายไม่ใช่หรอครับถูกเปล่าหว่า

แล้วถ้าเราต่อจากท่อบายพาสไปเข้าหม้อน้ำตัวที่2ละแล้วเอาปั้มดูดกลับจะระบายดีกว่าไหมครับ

26. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    มันทำได้หลายอย่างครับ ขึ้นอยู่กับเจ้าของรถว่าจะต่อแบบรถบ้านหรือรถแข่ง

การต่อท่อน้ำที่บายพาสหากมีวาล์วน้ำ เวลาวาล์น้ำเปิด วาล์วน้ำจะมาปิดท่อบายพาสทำให้ไม่มีน้ำวน การไปต่อท่อนี้จึงไม่เวิร์คครับ.........ท่อน้ำที่ฝาก็มีอยู่แล้ว เพียงแต่ต่อวนให้ถูกก็พอครับ

27. NONG_SCG

2,132
    3
    0
    กำลังคิดว่า จะเพิ่มอีกใบดีไหม ระบายความร้อนให้ oil อะครับ พี่เจี๊ยบคิดว่าไง

28. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ผมว่าไม่จำเป็นอ่ะ ถ้าน้ำไม่ร้อน น้ำมันเครื่องก็ไม่ร้อน ถ้าอย่างนั้นใส่แอดบเตอร์กรองแล้วใส่ออยแยกแบบเครื่องเจเลยดีกว่า

29. NONG_SCG

2,132
    3
    0
    ซื้อมาแล้วดันใส่ไม่ได้ครับ Adaptor อะติดท่อไอเสียครับ เดี๋ยวหาวิธีใหม่

30. Reloaded

1,378
    32
    0
    ระวังเรื่องแรงดันน้ำมันเครื่องด้วยนะครับ เครื่องเจที่เห็นมีออยแยกเอย กรองแยกเอย เพื่อความสวยงามครับ สำหรับรถสเตปแมกกาซีนครับ

ส่วนรถซิ่งเพื่อนผม บรรลัยไป 3 คันแล้วครับ กับกรองแยก ออยแยก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้