กระทู้ นี้ สำหรับชาว OTOP ( d.i.y )

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย ไอ้รถซา..หริ่ม, 30 ตุลาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ไอ้รถซา..หริ่ม

ไอ้รถซา..หริ่ม New Member Moderator VIP

1,238
    32
    0
    :D :D :D

2. ไอ้รถซา..หริ่ม

ไอ้รถซา..หริ่ม New Member Moderator VIP

1,238
    32
    0
    มาทำ ... โช๊คฝากระโปรง กันคับ

อุปกรณ์ที่ใช้

1- โช๊ค (ขนาดขึ้นอยู่กับความพอใจ ไม่ควรสั้นมาก หรือยาวมากไป)

2- เหล็กฉาก (ขนาดเล็ก-ใหญ่ ตามขนาดของขอบใต้ฝากระโปรง)

3- น๊อต (ประมานเบอร์ 10-12)

4- สีสเปรย์ (แล้วแต่ความพอใจเลยย)

ขั้นตอน

เจาะรูที่เหล็กฉาก เพื่อยึดติด โช๊ค กับ ฝากระโปรง และกับตัวถังรถ

ขนาดรูขึ้นอยู่กับ น๊อตที่โช๊ค และ น๊อตที่จะยึดติดกับตัวถังรถ

ระยะห่างของรู ขึ้นอยู่กับ ความยาวของโช๊ค กะเอาว่าจะเปิดสูงแค่ไหน

ประกอบและพ่นสีเลยคับ

* ตัวหนุนฝากระโปรง ให้ยกขึ้น จะหนุนหรือไม่ก้อได้ แล้วแต่ความพอใจนะคับบ

** เรื่องระยะห่างของรู ต้องคำนวนกันดีๆๆนะ ไม่งั้นฝากระโปงปิดไม่ได้

*** ไม่รู้จะเข้าใจกานป่าวนะ ยังงัย ก้อลองดูกันเอา

3. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    ยางกันกระแทกสูตร HILUX

ยางกันกระแทกสูตร HILUX
    วัสดุ
    1.รองเท้าเตะ(ช้างดาว) ยิ่งดี
    2.กาวสีเหลืองที่ใช้ติดรองเท้า
    3.ประแจถอดยางกันกระแทก
    ขั้นตอน
    1. ถอดยางกันกระแทกคู่หน้าออกน็อตประมาณเบอร์ 10-12
    2. ทำความสะอาดบริเวณที่ถอดยางกันกระแทกให้สะอาด
    3.ใช้ยางของรองเท้าเตะ (ช้างดาว) นะครับตัดขนาดให้เท่ากับยางกันกระแทกเดิม
    4.ทากาวที่ยางกันกระแทก(ช้างดาว) ทิ้งไว้ซักคู่ แล้วแปะไปแทนที่ยางกันกระแทกเดิมที่ถอดออกมา
    5.รองยางกันกระแทกให้พอดีตามในรูปครับจะได้ผ่อนแรงโช้คด้วยครับ
    ลองทำกันดูได้ผลยังไงแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ
    ปล.ในรูปเป็นยางสีดำนะครับไม่ใช่ช้างดาว

4. แล้วจะลองทำดูว่าจะหายแข็งหรือไม่

5. AKe----

AKe---- New Member Member

38
    0
    0
    ถามพี่จิ้นหน่อยคับว่า

ไฟเลี้ยวแก้มข้าง พี่เอาของรถรุ่นไหนใส่คับ
    พอดีผมกำลังจาเจาะใส่เหมือนกัน

ขอบคุนคับ :) :)

6. ไอ้รถซา..หริ่ม

1,238
    32
    0

ถ้าจำไม่ผิด จะเปน ของพวก แอดคอด หรือไม่ก้อ ซีวิค มั้ง ใส่มานานละจำไม่ได้อะ

7. AKe----

AKe---- New Member Member

38
    0
    0
    รับทราบฮะ:)

8. ไอ้รถซา..หริ่ม

1,238
    32
    0
    ลองดู ค๊าบบ ตามร้านประดับยนต์อะ เสร็วแล้ว ถ่ายรูปมาโชว์ด้วยนะคับบ

9. AUTH-can

AUTH-can New Member Member

1,474
    13
    0

ไม่เข้าใจครับ ต้องมาทำให้ดูที่รถผมเลยครับ พี่อยากได้ :(

10. surach8

surach8 New Member Member

337
    6
    0
    ค้ำฝา ผมเคยทำหลายปีแล้ว เนื่องจากเป็นคนเปิดฝากระโปรงมากกว่าประตูข้างซ้าย
    มันเลยเสียเร็วมาก

11. pongpiero

pongpiero New Member Member

151
    0
    0
    ลองดูแล้วคับ นุ่มหนึบ คับ ช่วยผ่อนแรงโช๊คได้เยอะเลย ก่อนที่จะทำตัดยางกันกระแทกออกเยอะ มีช่องว่างในการยุบเยอะ
    ทำให้มันยุบลงมาเยอะเลยอะคับยวบเลย(ใช้คายาบ้าแก๊ส กะบอกเงิน)
    แต่พอลงทำแล้ว ไม่ยวบไม่ยุบลงเหมือนเดิม หนึบขึ้นคับ
    ขอบคุณพี่แมนสำหรับคำแนะนำ ขอบคุณคับ:D :D ผมใช้ฟลิบเป้อนะพี่ อย่างแพง 555

12. ST190...Set...bo

ST190...Set...bo New Member Member

2,993
    18
    0
    ไม่ทราบว่าจะพจิงรึป่าวนะคับ ที่เค้าบอกว่า ชุดเบรคสกายลายGTS ด้านหน้าใส่ลงใน toyota hilux tiger แปลงนิดหน่อย

เค้าบอกว่า ให้ไปกลึง จานเบรคตรงดุม ออกให้เท่ากะดุมของ Tiger ก้อใส่กันได้แล้วเพราะขายึดน๊อทเท่ากัน ว่าจะลองทำดูได้เรื่องอย่างไรจะมาบอกกันอีกทีนะครับ
    ถ้าทำสำเร็จ อย่างไรจะนำรูปมาให้ดูอีกที

แล้วเรื่องทำที่คำฝากระโปรงอ่ะคับ ไม่ทราบว่าใช้โช๊ก ของอ่ะไรคับ แต่ต้องบอกเลยว่า เท่ มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

13. surach8

337
    6
    0
    วงจรกระจกมองข้างไฟฟ้า Surf

14. tom_disturb

tom_disturb New Member Member

201
    2
    0
    ขอบคุณคับ

15. SysOP

SysOP New Member Member

187
    2
    0
    เยี่ยมครับ

16. jigko_london

jigko_london New Member Member

629
    11
    0
    :D:D:D

17. surach8

337
    6
    0
    หูโช๊คหน้าเพื่อนำโช๊คอื่นที่ไม่ใช่ของ MTX มาใส่

18. Hang@HLc

Hang@HLc New Member Member

3,018
    51
    0
    โห OTOP จริงๆ ครับพี่หนุ่ม

19. wake-550

wake-550 New Member Member

1
    0
    0
    คับ..................

ขับ อีซุซุ น่ะ

20. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ไม่รู้พอจะ D.I.Y ได้ไหม
    แบบเสียดายของครับ ตอนเย็นล้างห้องเครื่องแล้วเห็นแผ่นกันความ
    ร้อนมันหลุด
    เนื่องจากตัวแผ่นล็อค มันเล็ก เพราะเมื่อก่อนใส่
    ไฟที่ฉีดน้ำกระจก เปลี่ยนบ่อยหลายอัน
    แกะเข้าออกบ่อยเลยทำให้แผ่นกันความร้อน
    เครื่องมันขาด จึงคิดเอาแบบบ้านมาใช้
    ผมเลยไปยืมป้าย โฆษณา(ไม่ควรทำ) ตามเสาไฟมาทำแบบง่ายครับ
    ตอนแรกมันก็ไม่กี่รูครับ เลยทำหมดทุกรูเลย
    ตอนนี้แน่นมาก ทดลองวิ่ง ไกลๆ
    ตัวแผ่นก็ไม่ละลาย อาจจะเป็นเพราะเครื่องอยู่ต่ำเลยไม่โดนครับ
    เลยเอามาฝากเพื่อนๆ จะได้ไม่ต้องไป
    ซื้อของใหม่ มืดไปหน่อยใช้มือถือถ่ายครับ

21. ^TK^@HLc

^TK^@HLc New Member Member

2,867
    26
    0
    อยากได้ วงจร กระจกไฟฟ้า ของ SURF และเซนทรัลล็อก จะเอามาแปลงใสไมตี้ อะครับ

22. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    *-*

ทำมายังครับอยากรู้ว่าแปลงยากไหม หมดไปเท่าไหร่เพื่อจะไปโดนมั้ง

23. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    ฝากไว้ในนี้แล้วกัน

ฝากไว้อ่านเล่นๆไปก่อนถ้ามีรูปจะเอามาให้ดูอีกที

1. ถ้าอยากจะเป็นไฟโบ้ เหมือนเดิม ก็ซื้อแก้มหน้าโป่งของ SURF ที่เชียงกงบางนาเลยครับ
    2. ถ้าอยากเปลี่ยนไฟเต็ม ก็แก้ม SURF ก็ได้หรือเบิกแก้มร้านอะไหล่เลยครับเอาของใต้หวั่นก็ได้ครับ จะได้ไม่ต้องมาเคะตกแต่งมาก
    3. กาบโป่งด้านข้างหลังก็เอาที่ร้านอะไหล่เลยก็ได้ เป็นของใต้หวั่นเช่นกัน
    4. กาบโป่งหลังเนี้ย มันจะสั่นกว่ากาบกระบะขอบขึ้นอยู่ที่ว่าเราจะตัดหรือต่อกระบะครับ
    5. ฝาท้ายก็หาของ ใต้หวั่นก็มีครับ หรือไม่ก็หาของตามร้านขายของมือ2พวกที่ขายกันชนข้างทางอะไรประมาณนี้ครับ
    5.1 มือเปิดฝาท้าย เบิกร้านอะไหล่เลยครับ มีแบบสีดำ และ โคมเมียม
    6.สายดึงฝาเปิดถังน้ำมัน เบิก 0 เลยครับทั้งชุด ไม่แพง ถ้าจะเอาเท่ก็ ตามเชียงกงมี ชุดเปิดทั้งน้ำมันแบบไฟฟ้า ไม่แพงครับถูกกว่า เบิก 0
    7. ถ้าเปลี่ยนไฟหน้าแบบเต็มก็มี2 ทางเลีอกครับ
    7.1 ไฟหน้า SURF เบิกเชียงกงเลยครับ เอาไฟมุมด้วย เป็น โคมแก้ว
    7.2 ไฟหน้าของใต้หวั่นครับ เป็นโคม เพชร ทั้งชุดพร้อมไฟมุม เบิกคลองถมเลยครับ
    ความเห็นส่วนตัวนะครับ ถ้าอยากหล่อเพิ่มจะใส่ชุดไฟซีนอล แนะนำใส่โคมตาเพชร จะสวยกว่า เพราะแสงไฟซีนอล จะกระทบกับโคม จะสวยกว่า โคมแก้วขุนของSURF ครับ ผมใช้มา เกือบ2ปียังไม่เหลืองนะครับโคมเพชร

24. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    www.pickupclubthailand.com หน้ากระดานข่าวหลัก :: D4D CLUB
    hilux D4D

=============================================
    การลบไฟเตือน FELLTER FUEL OIL

จ้ำขั้ว E1 กับขั้ว Tc เข้าด้วยกัน ((ต้องบิดกุญแจอยู่ในตำแหน่งปิดเท่านั้น))

บิดกุญแจ เปิด-ปิด-เปิด ย้ำคันเร่ง 10 ครั้ง
    ปิด-เปิด ย้ำคันเร่ง 3 ครั้ง
    ปิด-เปิด ย้ำคันเร่ง 5 ครั้ง
    ปิด-เปิด-ปิด-เปิด ย้ำคันเร่ง 10 ครั้ง
    ปิด-เปิด ย้ำคันเร่ง 3 ครั้ง
    ปิด ถอดขั้วที่จ้ำไว้ออก
    เปิด-ปิด-เปิด start
    ==============================================

25. GAUSS

4,354
    50
    48
    ==============================================
    วิธีการลบไฟเตือน T-Belt

1.บิดสวิทช์กุญแจไปที่ตำแหน่ง ON แล้วกดปุ่มปรับระยะทางให้อยู่ในที่ตำแหน่ง ODO
    2.บิดสวิชท์กุญแจไปที่ตำแหน่ง OFF
    3.กดปุ่มปรับระยะทางพร้อมกับบิดสวิทช์กุญแจไปที่ตำแหน่ง ON ค้างไว้ประมาณ 5 วินาที
    4.ปล่อยปุ่มปรับระยะทาง แล้วกดไป 1 ครั้ง จะมีตัวเลข 15 แสดงขึ้นมา
    5.กดปุ่มปรับระยะทางทีละครั้งตัวเลขจะเปลี่ยนเพิ่มขึ้นเรื่อยจาก 1,2,3,4,5...... ซึ่งตัวเลขแต่ละตัวจะแทนหลักหมื่น
    เช่น 15 คือ 150000 กม. และเป็นตัวเลขระยะทางที่ตั้งไว้ให้ไฟเตือน T-Blet แสดงเมื่อระยะทางถูกนับจนครบตามที่ตั้งไว้
    6. เมื่อตั้งเลขได้แล้ว ให้กดปุ่มปรับระยะทางค้างไว้ประมาณ 5 วินาที
    7. ปล่อยปุ่มปรับระยะทาง แล้วกดไป 1 ครั้ง ตัวเลขจะเปลี่ยนไปอยู่ในที่ตำแหน่ง ODO
    8.บิดสวิชท์กุญแจไปที่ตำแหน่ง OFF แล้วบิดสวิทช์กุญแจไปที่ตำแหน่ง ON อีกที ไฟเตือน T-Belt จะดับไปเอง

ทั้งนี้ผมไม่แนะนำให้การดับไฟเตือน T-Belt เอง โดยที่ยังไม่ได้เปลี่ยนสายพานราวลิ้นนะครับ
    เนื่องจากอาจก่อให้เกิดความเสียหายต่อเครื่องยนต์ได้

26. GAUSS

4,354
    50
    48
    ?ԸմѺ???͹ FUEL FILLTER D4D

?????????¹??ͧ???ŵ͹ 40000 ???????????????Ӵѧ???

??????????ѡ???????ѡ 5-7 ૹ?????û?͡??·???ͧ??ҧ??????? jump
    ?óշ?? 1?ó? ??? ??ҹ?ú ?ء? 40000 ??. ?????ʹ俵Դ FUEL FILTER ?Դ??ҧ ?????????¹??ͧ???? ???Ӵѧ???
    1. ?Դ IGSW ?ON?
    2. ?Դ IGSW ?OFF? **
    3. ?Ѵǧ?? TC-E1 ?????ͧ??Ǩ?ͺ (diagnostic box)
    4. ?Դ IGSW ?ON? ?ҡ??鹡?-??????鹤ѹ??? 10 ???? *
    5. ?Դ IGSW ?OFF? **
    6. ?Դ IGSW ?ON?
    7. ??-????? ?鹤ѹ??? 3 ????
    8. ?Դ IGSW ?OFF? **
    9. ?Դ IGSW ?ON?
    10. ??-??????鹤ѹ??? 5 ????
    11. ?Դ IGSW ?OFF? **
    12. ?Դ IGSW ?ON?
    13. ??鹵͹??? ?о??????ʹ? FUEL FILTER ?Ѻŧ
    14. ?Դ IGSW ?OFF? **
    15. ?Դ IGSW ?ON?
    16. ??-??????鹤ѹ??? 10 ???? (????????????Թ 30 ?Թҷ?)
    17. ?Դ IGSW ?OFF? **
    18. ?Դ IGSW ?ON?
    19. ??-??????鹤ѹ??? 3 ????
    20. ?Դ IGSW ?OFF? **
    21. ?Դ IGSW ?ON?
    22. ?Դ IGSW ?OFF? **
    23. ?Դ IGSW ?ON?
    24. ?Դ IGSW ?OFF? **
    25. ?֧??? jump TC-E1 ?͡?ҡ???ͧ??Ǩ?ͺ (diagnostic box)
    26. ʵ??? ????ͧ¹?? ??е?Ǩ?ͺ ?????ʹ? FUEL FILTER ?Ѻ

* ??-????? ?鹤ѹ??? 1 ????(??-????? ????ش???Тͧ?鹤ѹ?????????????????? 1 ?Թҷ?
    ** ??? ?Դ IGSW ?OFF? ???ѧ???§ ?????? ??ҹ???Ѻ ?ѧ ????ꡔ ??͹??ԺѵԢ?鹵͹???价ء????
    ??鹵͹ ??? 1-13 ?繢?鹵͹???????ʹ FUEL FILTER ?Ѻ
    ??鹵͹ ??? 14-25 ???Ըա?÷???????ͧ ECU ??????鹹Ѻ ???зҧ ??? 0 ??.??????ѧ?ҡ????¹??ͧ??????ԧ????

27. GAUSS

4,354
    50
    48
    =============================================================

กรณีที่ 2กรณีที่ต้องเปลี่ยนกรองเชื้อเพลิง ก่อนถึงระยะทาง 40000 กม. เนื่องจากใช้น้ำมันคุณภาพไม่ถูกต้อง
    หรือมีสิ่งสกปรกมาก หรือ ระยะทางครบ หรือเกิน 40000 กม. แต่ไฟ FUEL FILTER ไม่ติด
    1. เปิด IGSW ON
    2. ปิด IGSW OFF
    3. ลัดวงจร TC-E1 ที่กล่องตรวจสอบ (diagnostic box)
    4. เปิด IGSW ON
    5. กด-ปล่อย แป้นคันเร่ง 10 ครั้ง (ภายในเวลาไม่เกิน 30 วินาที)
    6. ปิด IGSW OFF
    7. เปิด IGSW ON
    8. กด-ปล่อย แป้นคันเร่ง 3 ครั้ง
    9. ปิด IGSW OFF
    10. เปิด IGSW ON
    11. กด-ปล่อย แป้นคันเร่ง 10 ครั้ง (ภายในเวลาไม่เกิน 30 วินาที)
    12. ปิด IGSW OFF
    13. เปิด IGSW ON
    14. ขั้นตอนนี้ จะพบว่าหลอดไฟ FUEL FILTER ติดขึ้นมา
    15. ปิด IGSW OFF
    16. เริ่มต้นทำต่อเนื่องในขันตอนที่ 4-26 ของกรณีที่ 1 จนสิ้นสุด

ขั้นตอนที่ 1-14 เป็นวิธีการทำให้หลอดไฟ FUEL FILTER ติดขึ้นมา
    ขั้นตอนที่ 15-16 เป็นขั้นตอน การลบหลอดไฟ FUEL FILTER ให้ดับ และเริ่มต้นให้ ECU นับระยะทาง ที่ 0 กม. ใหม่อีกครั้ง
    เช่น LOCK - ACC -IGN-START เรียงตามลำดับ ตำแหน่ง IGN ก็คือ IGSW ตำแหน่งจะอยู่ก่อนตำแหน่ง

สตาร์ทเครื่องยนต์ครับ หรือเข้าไปที่นี่ http://www.weekendhobby.com/offroad/toyota/Question.asp?ID=14235

28. Hang@HLc

Hang@HLc New Member Member

3,018
    51
    0
    ป๊าด มาจากศูนย์เลยป่ะเนี่ย

29. GAUSS

4,354
    50
    48
    เปล่า ครับเอาไว้ดู ยืมเขามาจากเวปเหมือนกัน
    วันนี้ไป D.I.Y ล้อเดิมมาครับ
    ที่ร้าน mag express รามอินทรา11
    ข้างละ 400 บาท

สวยดีครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้