ทีม FT8 เล่นกันได้ร้ายแรงมาก

การสนทนาใน 'Karting' เริ่มโดย ไมเคิล, 29 ตุลาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Bob_powerslide

Bob_powerslide New Member Member

167
    0
    0
    เป็นเหตุผลที่ดีครับ

ผมจะลองเอาวิชานี้มาใช้ดูบ้างครับ น่าจะใจ้ได้ผลนะครับ แต่ต้องเนียนใช่มั้ยครับพี่ธนา :p

2. Bob_powerslide

Bob_powerslide New Member Member

167
    0
    0
    มีป่วนอีกแล้วครับท่าน

ขอให้ทุกคนเห็นว่าข้อความนี้เป็นอากาศนะคร้าบ

ป.ล. ถ้าจะมาว่ามาติชม ขอให้ใช้ชื่อlogin ที่ใช้ประจำหน่อยนะคร้าบ เปลี่ยนชื่อบ่อยๆมันไม่ดีนะคร้าบ แล้วคุณเป็นเพื่อนกับคนที่ชื่อพ่อค้ากุ้งป่าวครับ หรือ ผู้คร่ำหวอดหรือป่าวครับ

3. Thana Thanakul

Thana Thanakul Guest

0
    0
    0
    การแข่งขัน

สวัสดีครับ

ผมว่า เรียนรู้ trick ไว้หลายๆอย่างดีครับ แต่ เราสุภาพบุรุษคนไทย เลือกใช้กับคนดีที่สุดครับ เหมือนว่า ถ้าใครวางซีโฟร์ไว้ เราก็กู้ได้ โยนไดนาไมท์มา ก็กู้ได้ ผมเชื่อว่าทุกท่านคงได้ เคยชมเทปแข่งรถยนต์ ต่างประเทศ ทุกคนต่างงัด trick มาใช้ หากกรรมการยกธงดำ นั่นคือผิด อะไรที่ยังไม่ยกธง เขาถือว่าไม่ผิด ยิ่ง football ยิ่งเห็นชัด

ไม่ได้หมายความว่า เราต้องทำตัว เกะกะระราน (เล่นทีกรรมการเผลอ) อย่างเขาทำกัน หรือไปแก้แค้นเขาครับ เพราะ กีฬาเป็นยาวิเศษ แก้กองกิเลสทำตนให้เป็นคน แต่

เราจะ รู้เท่าเพื่อเอาไว้กัน รู้ทันเพื่อเอาไว้แก้

รู้ให้แน่ๆ ต้องรู้ให้เท่าทัน

วกกลับมาเรื่องกระป๋องดีกว่า ครับ ผมมีความคิดว่า กระป๋องน่าจะสร้างคนให้ถือถ้วยรางวัล เพราะ น้ำกระป๋องซื้อเองได้ แต่ถ้วยรางวัลต้องออกแรง

เราควรจะเปลี่ยนแปลงวิธีการ เล่นของกระป๋องหรือไม่ คนเร็วนำโด่ง แล้วทิ้ง ขาด ที่เหลือ วิ่งกระจัดกระจาย สนุกกันแค่ตอน Rolling เท่านั้นเอง

เราลองหัด กัน ดัน แซง แย่ง กันแบบ ในเกมดีไหมครับ อะไรก็ตาม ที่ไม่ผิดกฏ กติกา ทำได้

เราจะไม่แซง ออกนอกถนน 4 ล้อ
    เราจะไม่ดัน ชน ให้คันหน้าเสียตำแหน่ง แต่กันชนหน้าเราจะสัมผัสกันชนหลังของคันหน้า ด้วยความอ่อนโยน เป็นนัยว่า เตรียมตัวถูกแซง (attack) อย่าเผลอนะจ๊ะ (ฉันไม่ได้ทำผิดกฏนะจ๊ะ เพราะ ไม่ได้ดันให้เธอเสียตำแหน่ง แต่ เพิ่ม ความกดดัน ให้เธอเครียดจนแทบบ้า เธอจะรู้สึกอยากจะให้เวลาหมดเร็วๆ)

ส่วนคันหน้า ก็หัดซ้อมกัน (defending) อยากแซงผมเหรอ หากมีปัญญา เชิญ แต่เราต้องเล่นตามเกมนะ ถูกดันหรือ สบายมาก กดเบรคซิ มันจะได้ช้าลงพร้อมๆกัน แต่ระวัง ตาอยู่คนที่สาม จะมาคว้าเอาพุงเพียวๆ ไปกินนะ

กรรมการ ให้ธงจริง ๆ เหลือง ทุกคนต้องห้ามแซง หากแซง โดนธงดำ หรือ ปรับ 1 รอบ
    ใครชนให้เสียตำแหน่ง ถูกปรับ 1 รอบ เป็นต้น

ใครขับเร็วสุด เอ้า เอารถช้าไปขับ ตำแหน่ง หน้าสุด แล้วทำหน้าที่รักษาตำแหน่งของตัวเองเอาไว้

ตำแหน่ง 2-3-4-5-6-7---- ก็ให้ พยายามแซงคันหน้า ปิดคันหลัง

ผลัดกันอยู่หน้า ตามหลัง โดยทั่วถึง

หากเห็นชอบ ต้องตกลงกันก่อนว่า จบกระป๋อง ก็คือจบ เราเป็นเพื่อนกัน เหมือน ไม่มีอะไรเกิดขึ้น อย่าเอาประสบการณ์ ที่พบเห็น มาคิดให้เสียความรู้สึกกับเพื่อนๆ (บางทีเสียเพื่อนเลยนะครับ เคยเห็นมาแล้ว)

สิ่งที่เราจะได้
    1. เรียนรู้ความกดดัน ทั้งหน้าและหลัง (Sandwich) คือ กันคนหลัง ทนต่อการกดดันของรถที่มาข้างหลัง และพยายามแซงคันหน้า โดยเพิ่ม ความกดดันให้กับคันหน้า
    2. ในสนามแข่งขัน ทุกคนต้องการชัยชนะ แต่ต้องตามกฏ
    3. ฝึกความไม่โกรธ และ ให้อภัย นอกสนามเรียกพี่ แต่ ในสนาม ผมขออภัย เรียกพี่ ผมก็ไม่ให้ไป อ่ะ

เป็นเพียงความคิดเห็นนะครับ

4. Tee_NeNG

Tee_NeNG New Member Member

212
    0
    0
    ปั่นจักรยานกันเถอะ ... ดีต่อสุขภาพ

นักเรียนเคารพ .... ครูใหญ่มา:eek:

ขี่จักรยานก้อน่าหนุกนะ ว่างๆมาขี่ด้วยกันซิคับ เพิ่งซื้อคันใหม่มาพอดี (จิงๆนะ) ... ปั่นไปดูสาวๆทุกวันเลยช่วงนี้ :D

5. ตี๋น้อย

ตี๋น้อย New Member Member

287
    0
    0
    โหยอ่านแล้วหน้าซีดเลย คุณครูใหญ่ อย่าตีก้นผมนะคร้าบ ผมเจ็บก้นช่วงนี้ใช้งานหนัก เปลี่ยนเป็นทำโทษวิธีอื่นแทนนะก๊าบบบ

6. Thana Thanakul

0
    0
    0
    ให้อภัยครับ

ให้อภัยเถิดครับ เราเป็น gentleman เพราะ นักกีฬาอย่างเรา ให้อภัยได้เสมอ แม้ อีกฝ่ายจะนอกเกม

หากเขามีเจตนาแกล้ง ไม่มีน้ำใจเป็นนักกีฬา เราควรจะสงสารเขานะครับ เขากำลังทำร้ายตัวเอง
    เพราะในไม่ช้าเขาจะถูกโดดเดี่ยว ไม่มีใครคบเลย อะไรก็ไม่เจ็บปวดเท่า ไม่มีใครอยากคบหาด้วย จริงไหมครับ

ในที่สุดก็ต้องไปเล่นรถทามิย่าแทน ;-P

7. Tee_NeNG

Tee_NeNG New Member Member

212
    0
    0
    เจ้าหนูทามิย่า

โห ผมนี่ ตัวเซียนทามิย่าเลยพี่ ... สมัยก่อนแถวบ้านเรียกเจ้าหนูทามิย่ายศเส

8. Thana Thanakul

0
    0
    0
    แหะ แหะ

ผมแนะนำให้ ใช้ไว้ป้องกันตัวนะครับ แหะ แหะ

9. NU53

NU53 New Member Member

641
    0
    0
    ยินดีครับ

ที่หลายคนนำมาพูด ผมว่าก็ไม่ได้ซีเรียสมั้งครับ เพียงแค่อยากแบ่งปันประสบการ์จากการแข่งขันสู่กันฟังมากกว่าครับ อยากมาเล่นก็เรียนเชิญครับ ยินดีต้อนรับ ( น่าจะออกมาแบบเปิดเผยนะ จะได้รู้จักกันมากขึ้นครับ )

10. Thana Thanakul

0
    0
    0
    ดี๋เหน่ง เดวิดเจียง

ผมก็ชอบเล่น มาก ชุดต่อ ของ tamiya กับ Revell ที่เป็นเรือ กับเครื่องบิน ต่อแล้ว ทำให้ ใจเย็นขึ้นอีกมาก การต่อรถ สอยให้เรา เดินตามแผนนะครับ อืมมมม

เรามาลองเล่นรถบังคับกันดีไหมเอ่ย ว่า แต่ คุณตี๋ เหน่ง หายดีหรือยัง ครับ รักษาสุขภาพ แล้ว มาสนุกกันต่อ กิ๊วๆๆๆๆๆๆ เห็นตี๋เหน่ง เดิน สูดจมูก อิ๊ด ๆ แล้ว สงสารจังครับ 5555555

11. Thana Thanakul

0
    0
    0
    ตี๋แก๊ป โชคดีที่เกิดเป็นบุรุษ 55555

ตี๋แก๊ป โชคดีที่เกิดเป็นบุรุษ 55555 ดูท่านพูดแต่ละคำดิ๊

12. Bank blue coupe

Bank blue coupe New Member Member

758
    3
    0
    ว่าแล้วก็อยากหารถ TAMIYA มาต่อเล่นอีกจัง ทำไม่ราคามันไม่เหมือนสมัยก่อนน๊า....:mad:

13. Thana Thanakul

0
    0
    0
    David Chiang ดาราฮ่องกง

สมัยก่อน Bruce Lee ดังมากครับ (Bruce WIllis เรียกพี่) และมีดาราอีกท่านหนึ่ง ชื่อ เดวิด เจียง เป็นดาราประเภท หนังบู๊ มาดูกันไหมครับว่า David Chiang หน้าตาเป็นอย่างไร ตอนนี้ น่าจะชรามากแล้ว

http://www.brns.com/pages4/chiang.html

ชิวิตเป็นของไม่แน่นอน ความตายซิแน่นอนครับ

14. a_mon01

a_mon01 New Member Member

481
    1
    0
    ครับๆ ปลงเลย

15. AQDONUT

AQDONUT New Member VIP

677
    11
    0
    ขอเสริมหน่อย อิอิ
    คุณตี๋ครับ ผมไม่ได้เข้าข้าง FT8 นะครับ ผมคิดว่า เขาน่ะ มืออาชีพทีเดียว
    เพราะกดเบรด จึ๊ก แล้ว เข้าโค้ง หรือ ก่อนออกจากโค้ง ให้รถจี้ตูดชะงัก รถใหญ่ ทำกันเป็นเกือบทุกคันครับ
    บางทีกระทืบเบรค ล๊อค จนรถส่ายทำให้คันหลัง ไม่เสี่ยงเข้าใกล้

ส่วนรถคาร์ทหากทำแบบนี้ พอคันหลังชะงักและเสียจังหวะ จะถอยห่างออกไป กว่าจะตั้งหลักหาโอกาสใหม่ นั่นคือ คันหน้าจะหายใจคล่องไปอีก 1 -2 รอบ ระหว่าง 1-2 รอบนั้น เขาต้องพยายามแซงใครสักคน เพื่อมาเป็น ตัวกันระหว่างเขากับคุณตี๋ นั่นคือ อีกไม่ต่ำกว่า 2 รอบ ที่คุณจะเข้าไปใกล้ได้อีก <<<<<<<<<<<<<<< สิ่งพวกนี้เป็นทริคที่ใช้กันในรายการแข่งขันใหญ่ๆครับ แต่ไอ้การดันท้ายอันนี้ผมว่าแล้วแต่คนจะคิดนะครับ แต่ทริคในการเบรคนี่สามารถทำให้คันหลังเสียความเร็วได้ดีทีเดียวโดยเฉพาะรถที่ออกโค้งช้า ผมขับตามเค้าอยู่ 2 รอบเจอทริคนี้เหมือนกันครับ(แต่ไม่ได้โดนชนนะ) ถือว่าทริคใช้ได้ทีเดียวแถมบีบไลน์อีกต่างหาก

16. WF_Kitti

WF_Kitti Active Member Member

1,695
    3
    38
    ผมไม่ได้เห็นกับตาว่าเกิดอะไรขึ้น แต่ได้ยินหลายๆท่านบ่นกัน
    เอาเป็นว่านี่เป็นข้อมูลส่วนตัวที่ได้เจอกับคนกลุ่มนี้นะครับ

ธรรมดาทีมนี้เท่าที่ได้เคยเห็น และ ได้แข่งขันกันมาหลายสนาม ฝรั่งกลุ่มนี้ขับไม่รุนแรงเลยก็ว่าได้
    เลยงงๆ นิดหน่อย เพราะธรรมดากลุ่มนี้จะโดนดันซะมากว่า เวลารถไปโดนเขาจะยกมือฟ้องกรรมการทันที
    แต่ เรื่อง trick นี่คงไม่ต้องห่วงครับ เพราะแข่งมาหลายสนามแล้วทีมนี้

เรื่อง trick ต่างๆเป็นเรื่องของคนนำครับ น้องๆ ฝึกไว้บ้างก็ดี จะได้อ่านเกมส์ถูก (คนนำเป็นคนกำหนด line ครับ) ถ้าเราเข้าใจเรื่องนี้เวลาขับตามก็จะไม่เสียเปรียบครับ เผลอๆ อาจจะได้เปรียบด้วยครับ
    เพราะจริงๆ แล้วผู้นำเป็นคนกำหนดไลน์ก็ตาม แต่ลึกๆ ความกดดันก็มีมากซะคันหลังกลายเป็นขับง่ายไปเลยก็ได้นะครับ

17. ตี๋น้อย

287
    0
    0
    ลองมาคิดดู ความเก๋าเค้าเยอะดีจิงๆ แต่ตอนแรกที่พูดเพราะเห็นว่ามันเป็น endurace ไม่น่าบู๊มา แต่ก็ขอบคุณพี่นัดกับพี่ธนาด้วยที่แนะนำ

18. AQDONUT

677
    11
    0

พวกทริคงัดแงะสะกิดนิดนี่หน่อยลองดูใน DTM มีให้เห็นบ่อยตี๋แก็ป (เผื่อไว้ใช้กับกระป๋อง)อิอิ :D :D

19. Bank blue coupe

Bank blue coupe New Member Member

758
    3
    0
    นัทสอนจรเข้ว่ายน้ำแย้ว...แก๊ปไม่สะกิดนิดนี่หน่อยหรอก สำหรับกระป๋อง.....:D :D :D

อะ อะ ... ล้อเล่นๆ...:p

20. AQDONUT

677
    11
    0

ใครบอกจระเข้ อย่างตี๋แก็ปนี่ปลา "ชะโด" แล้ว ไม่เชื่อดูแผลที่มือ :D :D :D

21. sh0rtazn11

sh0rtazn11 New Member Member

100
    0
    0
    ทีม ft8 สุดยอดครับ ถุกต้องคับทุกอย่างที่พีๆ พูดมาเป็นความจิง แต่ที่ตอนอยู่ทางตรงแล้วหักใส่ผมนี่สิคับ มันถูกต้องหรอคับ
    ปล. fuck you FT8

22. a_mon01

a_mon01 New Member Member

481
    1
    0
    55555 FT8 โหดยังไงก็ไม่เท่า ICE หลอกครับ FT8โดยคามิกาเซ่เข้าไป จนพังไป1เครื่อง เหลือเครื่องเดียวเอง จนต้องเข้าพิทไม่จบการแข่งขัน..... สนามนี้หวิดมีมวยกลางแทร็คซะแล้ว

23. Thana Thanakul

0
    0
    0
    คุณไก่เลยกุมขมับ

คุณไก่เลยกุมขมับ รถพังโม้ดดดด

24. AQDONUT

677
    11
    0
    ICE MAN จายเยนๆๆๆ

25. WF_Kitti

WF_Kitti Active Member Member

1,695
    3
    38
    ถ้าเป็นอย่างที่ Ice ว่า "ทางตรงแล้วหักใส่"
    อย่างนี้ต้องยอมธงดำสถานเดียว

26. ตี๋น้อย

287
    0
    0
    หักใส่จิงๆครับผมเห็นกับตา เพราะอยู่ข้างหลัง

27. Bank blue coupe

758
    3
    0
    โผมมม ตามอยู่ข้างหลัง....เห็นกระทบกระทั้งกับไอซ์ก็หลายที จนเกือบมีมวยกลางแทร็ก...
    แต่โชคดีของไอซ์ ที่หยุดรถแล้ว แต่ผมหยุดไม่ทัน ไปชนไอซ์ตอนจะลงรถ เลยทำให้ไอซ์ใจเย็น ไม่เกิดมวยกลางแทร็ก.....:D

28. *~บอย (ลาม...ก)~*

*~บอย (ลาม...ก)~* Well-Known Member VIP

1,687
    49
    48
    โดนเองแล้วเป็นไง

:D ถือ สะว่าเป็นประสบการณ์ ครับ เก็บเกี่ยว ไว้ อย่างที่ พี่ธนา พูดถูกครับ เก็บไว้ป้องกันตนเอง นอกสนามเปงเพื่อน กัน:D

ปล.กระแทกกันไปกระแทกกันมา จน ไปไม่รอดกรรมทันตาเห็น:)D :D Fc 2 เป็นตัวอย่าง:D :D )
    จิงมั้ย ครับ พี่ธนา:cool:

29. ไมเคิล

ไมเคิล New Member Member

39
    0
    0
    ผมก้โดนนนนนนนนนนนนน

30. Thana Thanakul

0
    0
    0
    ประสบการณ์ชีวิตที่คุ้มค่า

สวัสดีครับ

ผมไม่กล้า วิจารณ์ ทั้ง FT8 และทั้ง นักแข่งไทย เพราะ หากถามเขา เขาก็อาจจะบอกว่า เขาโดนก่อน
    ซึ่งผมก็ไม่เห็นเหตุการณ์ และไม่ใช่กรรมการเสียด้วย

เรามาพลิกสถานะการ์ให้เป็นประโยชน์ ดีกว่าครับ ผมว่า พวกเราหลายๆท่าน โชคดีครับ ที่ เจอแบบนี้ เพราะ เป็นประสบการณ์ในการแข่งขันที่ นักแข่ง ก่อนยืนแป้นที่ 1 ได้พบมา เกือบทุกคน ลองถามพี่ปั้นดูก็ได้ครับ

รู้เหลี่ยมโจร เพื่อเอาไว้ป้องกันโจร นี้ดีนะครับ (แล้วอย่าเผลอใช้เองบางครั้งล่ะ อะแฮ่ม)

FT8 ก็คงได้เรียนรู้อะไร ใหม่ๆ เช่นกัน กับนักแข่งไทย อย่างไร ก็ตาม ขอให้เรื่องราว จบไปกับการแข่งขันเถิดครับ ม่ายอย่างนั้น เสียทั้งเงิน เสียทั้งเวลา แล้ว ยังร้อนรุ่มด้วย
    ส่วนเขานอนหลับสบายอ่านไทยไม่ออก กรน ฟี๊ดๆๆๆ แต่ เรายัง ว๊ากกๆๆๆ กันอยู่ ขาดทุนหลายต่อ

คิดเสียว่า เราเสียหมื่นห้า ได้เรียนรู้จักพฤติกรรม วิถีการขับ ของคนอีกมาก 15000 นี้ คุ้ม เพราะ สอนให้เราป้องกันตัวเองได้ ในการแข่งครั้งต่อไป เจอมุข แปลกๆ 15000 สัก 10 ครั้ง ครั้งละ 3 ชั่วโมง ก็ได้เป็นโปรแล้วล่ะครับ

ผมเชื่ออยู่อย่างหนึ่งว่า คุณน้ำแข็ง (ที่ละลายแล้ว) คุณตี๋แก๊ป สุดหล่อ และ คุณไมเคิล
    หากแข่งครั้งต่อไป เจอวิธีการขับแบบนี้อีก คือ หักใส่เลย ไม่ว่าจะขับโดยทีมใดก็ตาม ทั้งสามท่านนี้ รู้วิธี โต้ตอบ หรือ เอาตัวรอดได้แน่ๆ เพราะคุณผ่านข้อสอบนี้มาแล้ว แต่พวกเราที่ไม่เคยพบเจอซิครับ คงต้องไปแก้ไขเอาดาบหน้า

ปล: หากยังเคืองอยู่ ลองนึก หน้า พ่อหนุ่ม FT8 เป็น สาวๆ pretty ซิครับ หรือ นึกเป็น เจ้าคุณเหน่งก็ได้ รับรอง หายโกรธเร็ววัน บ่น อุบอิบ แล้วก็เลิกกันไป อิอิอิ จริงไหมครับ

ความโกรธจะมีมากขึ้น เพราะ ความสัมพันธ์ ระหว่างกันกัน นั้น น้อยครับ

ด้วยความปรารถนาดีอย่างจริงใจ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้