+++ก้นบุหรี่...ที่ทิ้งลงถนน ถ้ารถคันที่ตามมาแก๊สรั่ว นี่ระเบิดได้มั้ยครับ+++

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย SPEEDKILLS, 23 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    รถผมก็ gas นะ

ไม่ติดไฟหรอก เพราะเคยโดนเพื่อนจุดประทัด ไอ้ลูกกลมๆอะ แล้วมันระเบิดใต้ท้องรถพอดี ก็ไม่เป็นไรอะ

SPEEDKILLS ถูกใจสิ่งนี้
  2. `aMiZpAnDa~*

`aMiZpAnDa~* New Member VIP

1,180
    45
    0
    จะ ปลอด ภัย หรือ ไม่ ปลอด ภัย

แต่ ถึง ยังไง ก็ ไม่ ควร ทำ อ่า

มัน แสดง ถึง ความ มัก ง่าย ! !!

pS. เวลา ขับ ตาม พวก ที่ โยน ก้น บุหรี่ เรา สาป แช่ง หมด อะ

" ทำ อะ ไร เคย คิด ถึง คน ข้าง หลัง ที่ จะ ตาม มา มั่ง ไหม ?? "

3. NonVtec

NonVtec New Member Member

90
    5
    0
    ไม่ติดไฟครับ แค่ก้นบุหรี่ คงทำได้แต่หญ้าข้างทางเท่านั้นคับ
    เพราะแก๊สใช้ความร้อนมากกว่า 300 องศา ในการติดไฟ (ผมจำตัวเลขไม่ได้คับ)
    แต่แอบด่าพวกที่ทิ้งแล้วปลิวมาโดนรถนะครับ แม้จะไม่ได้ทำให้เสียหาย แต่แสดงความมักง่ายไปหน่อย:)

4. R2D2

R2D2 Well-Known Member VIP

1,212
    237
    63
    เรื่องติดไฟไม่ติดไฟขอไม่ตอบนะครับ เพราะเห็นหลายท่านตอบไปแล้ว รถผมเองก็ไม่ได้ติดแก็สนะ แต่รถที่เค้าติดแก็สมันก็เป็นทางเลือกนึงของเค้าในสภาวะที่น้ำมันแพงนะครับ คนเล่นรถด้วยกัน อย่าแบ่งแยกกันเองเลยครับว่าติดแก็สกับไม่ติดแก็ส

Fredy, SPEEDKILLS และ Populaz ถูกใจสิ่งนี้
  5. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,927
    89
    0
    ไม่ติดครับ คอนเฟิร์ม ลองแล้ว อิอิ

แต่ยังไงก็กันไว้ดีกว่าแก้ครับ เชื่อผมเถอะ

ปล. คนที่อยู่อู่บ่อย ๆ เคยลองแบบนี้มั้ย เอาถาดล้างอะไหล่ที่มีน้ำมันเบนซินแช่อยู่ แลัวเอาบุหรี่ที่ยังไม่ดับจุ่มลงไป

คิดว่ามันจะเกิดอะไรขึ้นเอ่ย อิอิอิอิ.....

6. joeblack

joeblack New Member Member

1,284
    39
    0
    55555 กระทู้แค่นี้ให้...ด้วย

7. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48
    มาลงชื่อไว้หน่อย เผื่อยาว 555555555555

8. แว่น_RUN@BOUT

แว่น_RUN@BOUT New Member Member

1,308
    9
    0
    ผมคิดเสมอเวลาจะทิ้งว่าคันหลังจะเป็นไรไหม......ส่วนใหญ่จะตากลมจนมันดับแล้วค่อยทิ้ง

แต่เดี๋ยวนี้ไม่สูบแล้ว......ดีที่สุดครับ

9. boy2L

boy2L New Member Member

444
    13
    0
    ทำไมต้องให้...ด้วย แย่ๆๆ

10. zain_72

zain_72 New Member Member

860
    10
    0
    เรื่อง จะ ไปกัน ใหญ่แล้ว นิ .....

11. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    รณนรงค์ไม่ทิ้งก้นบุหรี่กลางถนนนะคร้าบ ;);)

12. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    ผมบอกไม่ได้ว่ามันติดแน่นอน ขอบอกว่ามีโอกาศติดไฟสูง lpg ที่สภาพเป็นของเหลวในถังหากระเหยกลายเป็นไอจะขยายตัว 600 เท่า ความเป็นไปได้ในการติดไฟขึ้นอยู่กับความเข้มข้นระหว่างก๊าซกับอากาศหาก เข้มหรือบางไปก็ไม่ติด แต่ยืนยันคำเดียวว่ามีโอกาศติดไฟสูงมากเพราะมันกระจายขยายตัวออก หากเจ้าตัวบุหรีไปอยู่ในรัศมีมีเสียวครับ อย่าลืมน่ะครับว่า lpg หนักกว่าอากาศ มันจึงกระจายตัวตามพื้นแถวนั้น

13. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ความคิดเห็นกับคำถาม :

ผมว่าไม่น่าจะติดไฟนะครับ แต่ก็เสียวๆเหมือนกัน เคยเจอทีนึง
    รถติดไฟแดง มอไซค์ทิ้งก้นบุหรี่ไว้ อยากจะเปิดกระจกไปด่า
    แต่ไม่กล้า ไอ้ห่านั่นมันหน้าดุ

แต่อะไรก็เกิดขึ้นได้ คนโดนไฟดูดตายจากที่เติมลมรั่วยังมีเลย

อุบัติเหตุป้องกันได้ ถ้าไม่ประมาท

ส่วนอันนี้ความเห็นกับคนมาตอบกระทู้ :

รถแรงติดแก๊สมีถมไปครับ เอา E-Manage มาจูนแก๊ส ก็เห็นมี
    รุ่นพี่ผม Cef 2J ติดแก๊ส ก็เห็นแรงดีนะครับ

รถใช้แก๊ส ไม่ใช่ไม่แรงนะ เชื่อว่าคงมีหลายท่านอยากพิสูจน์

ส่วนผม แรงไม่แรงไม่เกี่ยว ทางตรงไม่สู้
    แต่ถ้ามุดอ่ะ สู้ตาย

14. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0
    คงไม่น่าจะติดไฟนะ
    รถพี่เองติดแก๊ซยังขับไปดูดไปเลย
    ต่อไปนี้จะไม่ทิ้งก้นบุหรี่ลงพื้นแล้วครับ:cry:

15. Hang@HLc

Hang@HLc New Member Member

3,018
    51
    0
    อืม ติดแก็สก้อโดนด่าใช้น้ำมันก้อโดนว่าอ่ะ ผมว่าก้นบุหรี่สามารถทำให้ติดไฟได้คับ

16. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ดูเฉย ๆ ล่ะกัน :D

17. SPEEDKILLS

SPEEDKILLS New Member Member

279
    63
    0
    รูปพี่...อินเตอโหดจังเลย :cool:

zain_72 ถูกใจสิ่งนี้
  18. Cattyz

Cattyz New Member VIP

469
    33
    0
    ผมว่าไม่ติดหรอกคับ รถติดแก็ซมีกันมานานแล้วในรถ taxi ถ้ามันจะระเบิด Taxi คงเป็นพวกแรกๆที่

จะระเบิด เพราะคนขับ taxi ที่เขาสูบบุหรี่ ในรถก็มีเยอะแยะ อาจเป็นเพราะมันรั่วออกมามันก็

กระจายอยู่ตามชั้นบรรยากาศ พอรถวิ่งมันก็ลอยไปไหนถึงไหนแล้ว แต่พอรถ ติดมันก็คงไม่มาก

พอที่จะทำให้มันติดไฟได้ แต่ถ้าตามที่จอดรถใต้ดินพวกนี้ก็ไม่แน่ เพราะแก็ซมันลอยไปไหนไม่ได้

สะสมอยู่มากๆก็ไม่แน่คับ.......

ส่วนเรื่องดูถูกรถติดแก็ซผมไม่อยากให้ดูถูกนะ เพราะผมถือว่ารถที่ติดแก็ซ

มีส่วนช่วยให้ผมใช้น้ำมันได้ราคาถูกลง แล้วแต่ว่าใครจะเลือกอะไรก็เท่านั้น

เอง :D:D:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 ตุลาคม 2008
  19. KMnO4

KMnO4 Member Member

173
    1
    18
    ไม่น่าติดนะครับ ...... ไหนจะแรงลมพัดระหว่างวิ่งอีก ผมว่าแก๊สที่เหลือมันคงมีปริมาณไม่มากพอที่จะติดไฟหรอก ......

กับน้ำมันก็ไม่ติดนะ .....เพราะเคยดูสารคดีของฝรั่งเค้าทดลองประมาณนี้ เอาบุหรีโยนลงไปในถังน้ำมัน ผลคือบุหรี่ดับเหมือนโยนลงน้ำยังไงยังงั้น

กับอีกอันที่น่าจะเคยเห็นในหนังบ่อยๆ คือขับรถที่ถังน้ำมันรั่วไหลเป็นทาง ...... แล้วจุดไฟไล่หลัง ผลคือเปลวไฟที่ไล่หลังมา วิ่งช้ามาก ขนาดรถทดลองวิ่งแค่ 30 กม/ชม ไฟยังไล่ไม่ทันเลย (ถ้าเป็นในหนังรถระเบิดตายไปแล้ว)

อย่างสุดท้ายเค้าเอาปืนยิงใส่ถังน้ำมันรถ ....... ไม่ใช่ปืนธรรมดาด้วยนะ ปืนกล ...... ผลคือถึงน้ำมันรั่วเป็นรู น้ำมันไหลจ๊อกๆ แต่ไม่ระเบิดหรือไฟใหม้ซํกติ๊ด

เอาไว้เป็ยข้อมูลนะครับ ...... ฮิฮิ :eek:

20. kanomgun

kanomgun New Member Member

3
    2
    0
    ดูอันเดียวกันเลยครับ น่าจะเป็นรายการ myth buster มั้ง ถ้าจำไม่ผิด
    ลองแล้วเป็นอย่างงั้นจริงๆครับ ตัวผมเคยลองแต่ ดีเซล
    เอาเทไว้ที่พิ้น เอาบุหรี่โยนลงไป บุหรี่ดับแทน แก็ส ถ้าวิ่งอยู่คงไม่ติด
    แต่จอดตามที่จอดที่อยู่ซอกๆ หลืบๆ คงไม่แน่ แต่ต้องรั่วรูใหญ่นะครับ
    เพราะสถานที่กว้าอยู่เหมือนกันถึงจะติดไฟได้

สรุปก็คือ ตอนสตาร์ทรถหลังจากจอดรถ อย่าเพิ่งจุดบุหรี่จะดีกว่าครับ
    ไปดูดตอนวิ่งก็น่าจะปลอดภัยแล้ว แล้วก็อย่าโยนลงพื้นด้วยจะดีมากเลยครับ
    ชอบจังเลยกฎหมายที่ปรับ 2000 น่าเอามาใช้อีกนะ :p

21. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    วันแรกที่ติดมา โยกหลบซะคนข้างๆร้องเลย
    กลัวมากๆ

แต่คงไม่น่าติดตามเพื่อนๆว่าครับ เพราะตอนนี้ผมคร่อมตลอด
    คร่อมก้นบุหรี่นะครับ ไม่ใช่คร่อมคนข้างๆ

22. Volvo 2 VAN

Volvo 2 VAN Guest

0
    0
    0
    ผมก็ เป็นอีก คนที่ใช้แก๊ส มาสองคันแระ สูบบุรี่ เองด้วย ผมว่ามันไม่น่าจะติดนะครับเพราะ ความเร็ว บวกกับบรรยากาศภายนอกที่มีอากาศ ถ่ายเท งึมๆ

ส่วนเรื่อง แรงไม่แรง เหอะๆ จูนดีๆ น้ำมันก็ไม่เห็นฝุ่นครับ

ปล. มาด่ากันทำไมน้อ มีเงินซื้อรถ มีเงินเรียน ก็เท่านั้นไม่ได้ทำให้ จิตใจดีขึ้นเล้ยต้องมาด่าคนอื่นด้วย

23. ARTSPAROL

ARTSPAROL New Member Member

5
    0
    0
    ถ้าเลี่ยงที่จะทิ้งบนถนนม่ายได้ ก็ จอดรถแล้วค่อย ทิ้ง เหอะ คับ ผมว่า มันจะอันตรายน้อยกว่านะ เช่น เวลาติดไฟแดง อารายอย่างนี้อะ (เดี๋ยวมอไซร์ ข้างๆ มันก็เหยียบให้เราเอง 555+)

24. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    นั้นสิ

การที่จะทำให้แก๊ซ CNG ติดไฟมันต้องใช้อะไรที่มากกว่า ไฟแช็ก หรือ บุหรี่ มันต้องใช้หัวอ๊อก จ่อสักพัก ( แบบที่เขาใช้ตัดเหล็กอะ ) และแก๊ซCNG พวกนี้เวลารั่วมันจะลอยขึ้นฟ้า ไม่ใช่แบบแก๊ซหุ้งต้มรั่วตรงไหนอยู่ตรงนั้น ( อันนี้ใช้แค่ก้านธูปก็ติดไฟแล้ว )

เอาสรุปว่า ไม่ติดครับ ฟังธงเลย

ส่วนเรื่องอื่นมะรู้ ง๊าบบบบ

25. i m

i m New Member Member

157
    0
    0
    ไม่ติดหรอกครับ ผมดูดไปขับไปไม่ติดหรอกครับ แต่ผมไม่เคยทิ้งบนถนนนะ มีกล่องทิ้งก้นบุหรี่ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้