++++++ ปตท กำลังเล่นอะไรอยู่หรอครับ ++++++

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย ต้นกล้า, 22 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ไม่ไหว แย่จริงๆ

2. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ปตท ไม่เข้านานแล้ว เติมแต่ SHELL กับ LPG

3. gu_gonk

gu_gonk New Member Member

183
    4
    0
    ตอนนี้ดีเซล 100% ก็ไม่มีในเมืองไทยแล้วครับ กลายเป็น B2 ทั้งหมด แต่รัฐบาลก็ยังทำเป็นโง่ๆ ไม่บอกความจริงกับประชาชน ตาดำๆ ว่าดีเซลมันไม่มีแล้ว มันผสมไบโอ 2% เรียบร้อยแล้วเฟ้ย

4. bond 1

bond 1 Active Member VIP

1,683
    18
    38
    รถผม นาวาร่า ก็โดน B5 เป็นระยะ ส่วนตัวผมว่าไม่แตกต่างนะครับที่แตกต่างจริงคือเงินในกระเป๋าเหลือเยอะ ขึ้นครับ :D

5. EmPel2ol2

EmPel2ol2 Well-Known Member VIP

9,637
    61
    48
    อิอิ ใช่คับ เค้าผสม กันมานานนนนนน มาก แล้วคับ แต่ผม ว่า ดีกว่า ไบโอ แน่ ๆ คับ

ก็ ยังดีคับพี่ B 5

อาจารย์ ที่ วิทลัยผม บอกว่า เต็มที่แค่ B5 นะ ไบโอ อย่าลองเดี๋ยวมีเหตุ

เคยเติม ไป 100 .- คับ 55555+ กรองตัน ขับๆ มาดับ ได้งานเลยคับ

ไม่ได้ว่าของเค้าไม่ดี นะคับ แต่ เติมรถผม แล้วเปน แบบนี้จิงๆ

B2 B5 ก็ ยังดีคับ :D

6. Super_Ning

Super_Ning New Member VIP

2,302
    5
    0
    นั้นดิ ยังไงกัน

7. joeblack

joeblack New Member Member

1,284
    39
    0
    ช่างมันไม่มีก็ไม่เข้า

8. Bluejeans

Bluejeans New Member Member

38
    3
    0
    ราคาความต่างของเบนซิน 95 และโซฮอล 95 ก็ต่างกันเยอะมากนะครับ
    ผมว่ามันไม่ค่อยลงตัวเลย แปลกดีนะ เกือบสิบบาท เลยต้องทำใจ อมฮอลล์ด้วยเหมือนกัน

แต่ได้ยินข่าวมาว่า พวกพลังงานทางเลือก หลายตัวที่ออกมา ไม่ค่อยได้ผลดีนัก
    ทำรถมีปัญหากันเยอะ (รถบ้านรุ่นใหม่ๆ ด้วยนะครับ) สุดท้ายอมฮอลล์กันมากสุดนะ

เมื่อวาน เติมฮอลล์ 95 600 บาท ได้มา 25 ลิตรกว่า เยอะดีจัง
    PTT ใจดีมากๆ ครับ ราคาน้ำมันโลก ร่วงเละเทะ 120 เหลือ 68 แต่บ้านเราปรับลงมาทีละจิด อิอิ

9. OAt_CDC

OAt_CDC New Member Member

265
    12
    0
    อยากให้ลองมองในแง่ที่ว่า

ปตท. เป็นผู้ผลิต และจัดจำหน่ายน้ำมัน

ส่วนสถานบริการน้ำมันนั้น ไม่ใช่ของ บ. ปตท. เองทั้งหมดนะครับ

เหมือนเฟรนไชน์น่ะครับ ซึ่งอันนี้ก็แล้วแต่การตลาดของแต่ละที่ด้วย ว่าอยากขายน้ำมันอะไร

น้ำมันไหนขายดีที่สุด คนใช้เยอะ ก็ลงหัวจ่ายไว้เยอะๆ

ปล. ความเห็นส่วนตัวนะครับ อาจจะขัดแย้งความเห็นท่านอื่นๆ
    แต่แค่มองในลักษณะการประกอบธุรกิจครับ

ส่วนตัวผมเองก็หา 91 /95 เติมยากเหมือนกัน

10. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    แถวบ้านผมยังมี Shell กับ Caltex โชคดีหน่อย :p

11. To N รถฟักทอง

To N รถฟักทอง New Member Member

76
    1
    0
    ปั๊มไหนไม่มี 95 หรือมันไม่ดี ก็อย่าไปเข้าดิคั๊บ

ปั๊มเยอะแยะ

ช่างเค้าเถอะ

12. Cattyz

Cattyz New Member VIP

469
    33
    0

ผมเห็นด้วยคับ รถซิ่งมันคนส่วนน้อยต้องทำใจ แต่ไม่เข้าใจเวลาราคาลงมัน

ลงช้าจัง ทีตอนขึ้นๆได้แมร่งทุกวัน หุหุ

ว่าแต่โซฮอลมันไม่ดียังไงอะ งงอยู่ รถผม 15 ปีแล้ว เครื่อง

VTEC เทอร์โบก็เติมโซฮอล 95 วิ่งไม่เห็นมันจะเป็นไรเลย จะมีก็แค่รู้สึก

ว่ามันวิ่งได้ระยะทางน้อยกว่า 95 นิดหน่อย แต่แลกกับราคาถูกกว่าผมว่า

ก็คุ้มนะ 95 เต็มถังจาก 1800 เหลือประมาณ 1300 ประหยัดถังละ 500

ผมใช้เดือนละ 5-6 ถัง ก็ประหยัดไปเดือนละ 2500--3000 บาท ใช้ปีนึง

ก็ได้และ Defi ชุดนึง :D:D:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 ตุลาคม 2008
  13. มรดกพ่อ

มรดกพ่อ New Member Member

2,307
    29
    0
    โซฮอล์มันไม่ได้ทำให้เครื่องพังโดยตรงครับ ถ้าต่อน้ำมันเข้าห้องเผาไหม้เลย ผมว่าใช้ยังไงอายุเครื่องมันก็ไม่ต่างกับ เบนซิน นัก

เเต่ที่พังๆกัน รวมทั้งรถบ้านผม พัง 1 คัน ( 300E ) มีอาการอีก 1 คัน ( Altis ด้วย ) มันเป็นเพราะสารที่ประกอบผสมไปในโซฮอล์นั้นมีสารที่ทำลาย ต่างๆนาๆ ทั้งถังน้ำมันเป็นสนิม กัดท่อยาง กัดซีล เเละอื่น เหล่านี้ในระยะยาว จะทำให้ระบบน้ำมันตั้งเเต่ ถังน้ำมัน รถรุ่นเก่าๆภายในเป็นเหล็กส่วนใหญ่ มาจนปั๊มติ๊ก ซีลต่าง ท่อยาง กรองเบนซิน เมื่อสารในโซฮอล์ได้ทำลายสิ่งเหล่านี้ก็อาจทำให้น้ำมันโซฮอล์นำพาเศษตะกรันสนิม ขลุยเศษยางต่างๆ สารพัด บรรยายลำบากเอาตามที่เห็นนั่นแหล่ะ ลำเลียงมาที่ห้องเผาไหม้ เเล้วคิดดูสิคับ น้ำมันถ้าไม่บริสุทธิ์ซิงๆ มาเข้าห้องเผาไหม้มันจะเป็นยังไง อันดับเเรกหัวฉีดตันก่อนล่ะคับ เเค่นี้รถก็วิ่งไม่ออกกินน้ำมัน สะดุด สะอึก กระพือกันเเล้วถ้าหนักๆเข้าอ่ะ

รถ 300E ผมโอเวอร์ฮอล์เครื่องมาเสร็จเลย ตอนนั้นโซฮอล์เข้ามาพอดีเลยจัดไป มันก็ดีนะคับ วิ่งดีไม่สะดุดไม่เขก ราบเรียบใช้มาจน 2 ปีแหน่ะ ก็เริ่มมีอาการแปลกๆสะสมมาเรื่อย พอไปเปิดฝาดู โอ้วเเม่เจ้า จาดนั้นไล่ระบบน้ำดูหมดเลย ปรากฏว่าเรียบร้อย เห็นค่าซ่อมเเล้วไม่ไหว ลง Jz เเม่มเลยประชด

รถ Altis เติม เบนซิน 95 ตั้งเเต่ออกศูนย์ใช้ได้ปีนึงเริ่มหา 95 เติมยากเลยลองโซฮอล์คิดใจในคันอื่นมันเติมทั้งเมืองได้ก็เอาสิ ก็เติมไป พอวิ่งน้ำมันเก่าหมด ก็เริ่มตืดเลยคับ เร่งไม่ปรี๊ดเลย รอยเดินเบาก็แกว่ง ถ้าไม่สังเกตก็ไม่รู้หรอกเเต่ผมช่างสังเกตรถตลอด ก็ขับจนใช้จนหมด 600 บาทล่ะ ด้วยความมสงสัยว่าเป็นที่อะไรวะ รถ หรือ น้ำมัน เลยกลับไปเติม 95 ต่อจนโซฮอล์หมดก็หายตื๊ดเลยคับถึงบางอ้อเลย ทุกวันนี้ก็หาเติมเเต่เบนซินล่ะคับ ( คันนี้ผมงงอยู่ว่าน่าจาเติมได้นะ เพราะออกเเบบมาให้เติมโซฮอล์นิ ถังก็เป็นถังน้ำมันเคลือบ ) ทำไมรถตรูสะอึกหว้า

ปล. บ้านผมใช้รถระยะยาวไม่อยากเสี่ยง เลยขอเติมอะไรที่มันตามสเป็คไปดีกว่าคับ ใครใช้รถ 3-4 ปีเปลี่ยน ก็เติมไรได้ก็เติมไปครับ

อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะคับ เเละประสบกับตัวเองไม่ได้จะโจมตีฝ่ายใดนะคับผม

เเละทิ้งท้ายว่ารู้สึกเเย่กับปตท.คับ ที่มามัดมือชกมัดปากพวกเราตาดำๆ

14. Cattyz

469
    33
    0
    ^
    ^
    ^
    ^
    ไม่คิดว่าส่วนนึงเป็นเพราะท่อยางและซีลต่างๆมันเสื่อมสภาพตามกาลเวลาบ้างหรอคับ

15. มรดกพ่อ

2,307
    29
    0
    พอดีตอนโอเวอร์ฮอล์เครื่อง ผมเปลี่ยนหมดเเล้วล่ะคับ ทั้งชุด ที่ราชครู ขนาดได้ส่วนลด 30 เปอร์เซ็นต์ยังจุกเลย เเล้วถ้ามันไม่ได้กัด ทำไมของเเท้อายุการใช้งานมันเเค่ 2 ปีเองหรอคับ :cool:

16. iMM

iMM Member Member

247
    13
    18
    บอกตรงๆ ว่าบ้านผม ขายน้ำมันปตท.

ทุกคันที่เคยใช้95 ก็มาใช้ โซฮอล ก็ไม่เห็นมันจะเป็นอะไร

ใช้มาตั้งแต่โซฮอลเข้ามาใหม่ๆ ก็ไม่เห็นจะพัง

เว้นแต่รู้สึกว่ามันอืดลง จนรู้สึกใด้แค่นั้น นอกจากนั้นก็ไม่มีอะไรต่างจากเดิม

จะรถญี่ปุ่ยหรือยุโรป ก็ไม่เห็นมันจะมีอะไรนี่นา

คิดเยอะหรือกังวลมากไป พอพงก็มุ่งไปที่แก๊สโซฮอล แก๊สโซฮอลผิดตลอด

บ้านผมบางคันใช้95มาตลอด เพิ้งมาเลิกใช้ตอนที่รัฐบาลยกเลิก95

เปลี่ยนมาใช้โซฮอล ก็ปกตอดีทุกคัน

เบ๊น 5 คัน วอลโว่2คันโตโยต้า2 ฮอนด้า3โซฮอลทั้งหมด ไม่เห็นมันจะเป็นอะไร

ไม่ใด้เชียร์ แต่ไม่อยากให้อคติ อะไรถูกๆใช้ไปเถอะ

ถ้าพัง แล้วคิดว่ามันเกิดมาจากโซฮอลจิงๆ ฟ้องเลยคับ ไม่มีใครห้าม

ชาวบ้ายส่วนใหญ่ใช้กันมาตั้งนาน ไม่เหนจะมีออกข่าว ว่าใช้แล้วพัง

ถึงจะมีว่าพังก็ไม่รู้ว่ามาจากโซฮอลจิงๆหรือป่าว ใช้ไปเหอะ ดีกว่าไม่มีให้ใช้

ไม่ใด้มาเชียร์เพราะบ้านขายปตท. ทุกวันนี้ขายน้ำมันทั้งเดือน ยังไม่พอจ่าย-

ค่าแรงพนักงาน ค่าน้ำ ค่าไฟ ถ้าขายน้ำมันอย่างเดียว เจ๊งงง

เมื่อก่อน สี่สิบกว่าบานก็โดนด่าเละเทะ ตอนนี้95 30 บาทนิดๆ โซฮอล20กลางๆ ก็ยังโดนด่าอยู่

จะเอาอะไรกันถึงไหน

ไม่เข้าใจว่า น้ำมันขึ้น โดนด่า น้ำมันลงแทนที่จะกลับกัน ที่ไหนใด้ โดนด่าเหมือนเดิม

สงสัยคงจ้องรอสักวัน ถ้าไม่มีน้ำมันให้เติม แล้วจะมาตั้งกระทู้อะไรกัน

17. Cattyz

469
    33
    0
    ไม่รู้นะ รถที่บ้านผมอีก 2 คัน Toyota rav4 กับ ซีวิค 3 ประตู อายุรถ

10กว่าปี ก็ใช้โซฮอลกันมา 2 ปีกว่าก็ไม่เห็นมันเป็นอะไรเลย ส่วน New

Camry อีกคันใช้มาปีกว่า เดี๋ยวรอดูสิว่าครบ 2 ปี มันจะพังอย่างที่คุณว่า

ไหม บอกตามตรงตอนแรกผมก็ไม่กล้าใช้ กลัวกัด กลัวน้ำมันเน่า กลัววิ่ง

ไม่ออก กลัววิ่งได้ระยะทางน้อยกว่า แต่เท่าที่ลองมาก็ยังไม่เจออะไรที่มัน

แย่กว่า 95 นอกจากรู้สึกว่ามันวิ่งได้ระยะทางน้อยกว่าอันนี้จริง วิ่งไม่ออกจริง

แต่ไม่ได้ถึงขนาดรับไม่ได้ เลยตัดสินใจลองใส่ VTEC เทอร์โบดูก็เนียนดี

นี่ก็ใช้มา 3 เดือนก็ยังไม่เจออะไรผิดปรกติคับ

เข้าใจคับเคยเปิดปั้มเหมือนกันแต่เป็นบางจากอะ ถ้าขายน้ำมันอย่างเดียวรอ

วันเจ๋งได้เลย และตอนนี้ก็เจ๋งไปแล้ว หุหุ ส่วนเรื่องโดนด่าไม่รู้นะผมว่า

เวลาขึ้นๆเร็ว เวลาลงก็ให้มันเร็วเหมือนตอนที่ขึ้นก็คงไม่โดนด่ามั้งคับ :D:D

18. iMM

iMM Member Member

247
    13
    18
    เรื่องขึ้นๆลงๆ แล้วด่าเนี่ยไม่ใด้สนใจไรหรอกคับ เพราะคนขายไม่เกี่ยว ฮ่าๆๆ เปนพ่อค้าคนกลางเฉยๆ

อยากจะด่าเหมือนกันด้วยซ้ำ เพราะช่วงน้ำมันลงหนักๆนี่ขาดทุนไปหลายล้านแล้วนะเนี่ย อิอิ

19. มรดกพ่อ

2,307
    29
    0
    ok คับ ใครไม่เจอเหมือนผมก็ไม่ว่ากัน ไม่ได้เจตนาโจมตีหรือเจาะจงผู้ใด มันก็เเค่สิ่งที่ผมประสบมาเท่านั้น เอาเป็นว่าผมคงซวยที่เจอเเบบนั้นครับ จบข่าว.............

20. ToPmAn

ToPmAn New Member Member

626
    56
    0
    ตามลายเซ็นต์ครับพี่น้อง

21. .KitarO.

.KitarO. New Member Member

839
    23
    0
  22. ta (^_^)

ta (^_^) New Member Member

52
    2
    0
    ช่วยเซ็งครับ

23. ปลอมตั้งแต่ต้นทาง..

24. THIRD_R30

THIRD_R30 Active Member VIP

2,482
    14
    38
    ปตท แถวบ้านผมไม่รู้เปง ไร

มันเอา 91 ออกหมดเลย แล้วเอา 95 มาแทน

มี ดีเซล โซฮอล 95 เบนซิน 95 คับ เหอๆๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้