ช่วยชี้นำทางออกปัญหาให้ผมที (มือใหม่หัดมีรถเก่า)

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย sunny_green, 22 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    วันนนี้ไปอู่ว่างๆ ไม่มีใครอยู่ เลยยืมเครื่องมือ ป๊า มานั่งแกะ AIR Flow ดู

ดูๆไปมันก็ไม่น่าจะมีอะไรเสียได้เลยอ่ะ แม่มมีขดลวดตัวAIR Flow ที่อยู่หน้าลิ้นปีกผีเสื้อ ในท่อเล็กๆ ข้างล่างเป็นลิ้นปีกผีเสื้อ ข้่างๆมีacc valve
    แต่เต็มไปด้วยคราบความสกปรก เขม่าดำปี๋ ถอดacc valve

ออกมาหมุนดู เขม่าติดดำไปหมด รูอากาศที่ต่อจากAIR Flow มาเข้าช่องเสียบacc valve ก็ดำ

เลยล้างซะหมดเลย ตามปลั๊กก็เอาสเปร์ล้างหัวเทปฉีด
    เดี๋ยวพรุ่งนี้เอารุปมาให้ดู แต่คนละตัวในรถนะ วันนี้ลืมถ่าย
    กลัวประกอบคืนไม่ได้

้รถใครมีปัญหา ไหนๆก็จะเปลี่ยนเเล้ว ถอดมา ล้างเลย เอาแบบ

แช่เบนซิลแปรงมาทา เอาลมมาเป่า ให้เอี่ยมไปเลย ไม่ต้องกลัวพัง

2. sunny_green

sunny_green New Member Member

330
    50
    0
    ง่า ผมเห็น มันเป็น แท่งๆ ไม่มีน๊อตอ่าครับ มันแกะไง เห็นแต่น๊อตยึดแอร์โฟลติดกะเครื่อง...ตัวคุมเดินเบา ก็เป็นติ่งออกมา มีปลั๊กดำๆไว้เสียบ อีกด้าน ก็มีปลั๊ก แต่ไป็เหล็กทั้งดุ้น แต่ตรงข้างๆ มีลักษณะเป็น ฝาสี่เหลี่ยมปิด ซีลยางดำๆรอบๆ...แกะตรงนั้นเหรอครับ ช่างบอก ของ เครื่อง1500 แกะออกไม่ได้ แกะต้องแกะเปลี่ยนทั้งดุ้น งง..เลย

3. sunny_green

330
    50
    0
    ไปรษณีย์ มาส่งจดหมายแล้ว เมื่อกี้

แต่ ของคุณพี่เดย์ ไม่มาคร๊าบ สงสัย พรุ่งนี้ แง่วๆ T_T

4. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ในวงกลมอ่ะครับ acc valve ลองถอดมาล้างดู

เเล้วใช้ก่อน ถ้าไม่หายก็เอาของ พี่เดย์มาเปลี่ยน

5. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    ถอดน็อต 2 ตัว เขม่าดำเพียบ

เด่วเสาร์นี้ถอดมาล้างซะหน่อยดีกว่า
    :D

6. sunny_green

330
    50
    0
    รอของพี่เดย์ จะลองแงะดูงับ...

7. DaySpeed

8,976
    822
    0
    พุ่งนี้น่าจาได้นะค้าบ

8. sunny_green

330
    50
    0
    มันเป็นแบบในรูป ใช่ปะพี่เดย์ครับ มาทั้งดุ้นแบบนั้นเลยใช่มั้ย แล้ว มันมีน็อต ยึดกับเครื่องกี่ตัว สายคันเร่ง ถอด-ใส่ยังไง...

ถามดูครับ ถ้ามันไม่ยาก อาจจะลอง เปลี่ยนเอง แต่ต้องแอบทำ เมียด่าครับ เหอๆ...ถ้ามันยาก เสี่ยงพัง ก็จะจ้างช่างครับ คิดว่า 500 คงอยู่

9. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ล้างแล้วดี :D

10. DaySpeed

8,976
    822
    0

ทั้งดุ้นเลยค้าบ ต้องถอดกรองอากาศออกก่อน

คราวนี้จาเห้นว่ามีน้อตกี่ตัวถอดโลด
    :D

11. golf_zahh

golf_zahh New Member Member

1,815
    498
    0

ขอบอกคับว่าพี่เค้าชำนาญจิงๆ

ตี1 ตี2 ยังถอดอยู่เลยคับ อิอิ

เชื่อพี่เดย์ไม่ผิดหวัง

12. sunny_green

330
    50
    0
    ชอบแบบเป็นดุ้น คึกๆๆ

วันนี้น่าจะถึงเนอะ

ปล..วันก่อน แม่ส่งของกินมาให้ 3 วันถึง เปิดมากินไม่ได้ซักอัน ราขึ้นตรึม เหอๆ...

13. DaySpeed

8,976
    822
    0

ประชดหรือชมล่ะ กอล์ฟ :D

14. sunny_green

330
    50
    0
    โพส เสร็จ ของมาพอดีครับ เมื่อตะกี๊ เพิ่งแกะห่อ แล้วมาโพสนี่ล่ะครับ

เด๋วเย็นนี้ไปใส่ ใส่แล้ว เหยียบ หลังติดเบาะเลยป่าวเนี้ย

แต่ พี่เดย์ไม่ล้างเลยเนอะ มาแบบ เขรอะเลย เหอๆ...

ปล..เด๋ว พี่เดย์ ส่ง SMS ชื่อ หมายเลขบัญชี แล้วก็ ธนาคารมาให้ผมด้วยนะ เด๋วโอนให้ แล้วจะโทรไปบอกครับ

15. sunny_green

330
    50
    0
    อ้อ...พี่เดย์ครับ เด๋วผม เอาไปใส่ เสร็จแล้วจะโอนเงินให้นะครับ เย็นๆ ไม่น่าดึกมาก ไม่เกิน 2 ทุ่มครับผม...หาอู่อยู่ บ้านนอกจัด งิงิ...

16. DaySpeed

8,976
    822
    0

ลองดูก่อนนะค้าบ

17. sunny_green

330
    50
    0
    เด๋วถ้า เคลียร์เรื่องแอร์โฟล เสร็จ

มีเรื่องจะรบกวนพี่เดย์ อีกนะครับ

แหะๆ....

ปล..ถ้างบเหลืออ่ะนะ งิงิ

18. wutalfa

wutalfa New Member Member

194
    110
    0
    มาเป็นกำลังใจให้อีกรอบครับ

19. DaySpeed

8,976
    822
    0
    รายงานผลด้วยนะ

20. sunny_green

330
    50
    0
    โทรถามช่างแล้วเมื่อกี้ ช่างบอก ประมาณ 5โมเย็น ไปรับรถได้....พอดีวันนี้ก็ทำงานถึง 5 โมงเย็นพอดี เสร็จแล้วจะโทรบอกครับผม

21. sunny_green

330
    50
    0
    เสร็จแล้วครับ วิ่งกระฉูดเหมือนเดิม โดนค่าเสียหายไป 1 พัน เหอๆ...

พี่เดย์ครับ ทำไม เวลาวิ่งไกลๆ เมื่อวิ่งไปกลับ ประมาณ 50 โล กลับมา รอบเดินเบา มันเร่งเอง ไปที่ 2 พัน ค้างแบบนั้น จนกว่าจะดับเครื่อง สตาร์ตใหม่ ถึงอยู่ที่ 800 เหมือนเดิม เป็นมาตั้งแต่ แอร์โฟล ตัวเดิมล่ะ แต่ไม่บ่อยครับ

22. OaTT_B14

OaTT_B14 New Member Member

4,399
    692
    0
    ไม่ต้องมาก็ได้ ไปไกลๆจะดีกว่า

23. Joe_mj

Joe_mj New Member Member

20
    0
    0
    ตอบทีครับ รถผมเป็นเหมือนกัน

24. DaySpeed

8,976
    822
    0
    รอถอดล้างดูนะค้าบ

25. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    แวะมาดูความรู้ซะหน่อย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้