ขอแนวทางตกแต่งรถเก่าของผมGalant sigma 1978

การสนทนาใน 'Good Old Car' เริ่มโดย comedy, 22 ตุลาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. comedy

comedy New Member Member

47
    2
    0
    ผมเพิ่งเข้ามาที่นี่เป็นครั้งแรกครับ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ:)
    เจ้าSigma ตากลมของผม ยังใช้งานอยู่จนปัจจุบัน ตอนนี้มีเงินพอจะบูรณะมันได้ เลยอยากทำให้มันสวย เริ่มอยากตกแต่ง ทำสีใหม่ + วางเครื่องและช่วงล่างที่เหมาะสม ขอคำแนะนำด้วยครับ
    กายนอก
    *พวกขอบอลูฯบางชิ้นมันหลุดไปตามกาลเวลา สามารถหาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ อาทิขอบที่ไฟหน้า(ไฟกลม) / ขอบใต้ประตู
    *หากจะใส่แม็กซ์สัก16 จะต้องทำอะไรบ้างและมันดูเหมาะหรือไม่ครับ
    *กระจกข้างแบบไหนถึงจะสวยเหมาะสมกับรถรุ่นนี้
    *ขอบยางประตู-หน้าต่าง-กระโปรงท้าย มันเริ่มเสื่อมสถาพมีที่ไหนทำได้ครับ
    เครื่องยนต์และช่วงล่าง
    *เปลี่ยนเป็นเครื่อง(ปัจจุบันเป็นซัทเทิร์น1600เดิมๆวิ่งพอได้130สุดแล้ว) เปลี่ยนเป็นอะไรดีครับ และเมื่อเปลี่ยนแล้วต้องทำอะไรกับช่วงล่าง เฟืองท้าย ฯลฯ บ้างครับ
    *ถ้าเครื่องแรงเราต้องเปลี่ยนเป็นดิสค์4ล้อหรือไม่

ขออภัยที่ถามซะเยอะ อยากทำจริงๆแต่ไม่มีความรู้เรื่องแต่งรถมากนัก :eek:

ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

2. comedy

47
    2
    0
    ชอบมากๆ

:D Galant sigma

3. comedy

47
    2
    0
    อยากแต่งแบบในภาพนี้มากๆ

ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าควรไปแต่งที่ไหน ?อู่ไหน?ทำสีที่ไหน ที่เขาเอาใจใส่เรื่องการแต่งเก่า(หรืออาจเซียนรถรุ่นนี้.)เพราะเชื่อว่างานใช้ฝีมือหลายชิ้น หลายขั้นตอน บางชิ้นต้องhandmadeสุดๆ... อยากได้แบบพิถีพิถันงามเหมือนในรูปครับ..
    อยากให้มันทั้งสวยทั้งแรงครับCOLOR]:D :D

4. comedy

47
    2
    0
    รูปนี้นะครับ

สวยมากๆๆๆๆ:eek:

5. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,933
    90
    0
    1. ขอบอลูมิเนียม หาไม่ได้แล้วครับ เบิกห้างก้อไม่มี อาจจะต้องค่อย ๆ หาจากรถที่ขายไม่แพงแล้วซื้อมายำทั้งคันเลยครับ
    2.ขอบยางหาเปลี่ยนได้ครับ ของเทียมมีเยอะแยะ ลองเข้าไปร้านที่รับทำกลอนประตูดูนะครับ
    3. กระจกมองข้าง แปะบังโคลนก็สวยครับ แบบเหลี่ยม ๆ เข้ากับรถ ข้อเสียคือมุมมองมันจะมองยากหน่อยนะ
    4. แม๊ก 16 หาใส่ได้ตามสบายเลยครับ เพราะซุ้มล้อค่อนข้างกว้าง ใส่ แปดนิ้วยังได้เลย แต่ขอให้เป็น 4 รู 114.3 อ๊อฟเซ็ทต่ำกว่า 35 ลงมานะครับ
    5. เครื่องยนต์ ถ้าเครื่องเดิมดีอยู่แล้วก็ใช้ไปเถอะครับ ประหยัดตัง เครื่อง Saturn ทนจะตายไป เสียอย่างเดียว โดนน้ำแล้วชอบดับ เพราะไดอยู่ต่ำ และสายครัทก็ชอบฝืด ต้องหมั่นหยอดน้ำมันบ่อย ๆ ครับ
    ถ้าจะเปลี่ยนเครื่อง ก็คงเปลี่ยนได้หลายตัว เช่น SR20de, SR20det, 1JZ-GE, 1JZ-GTE เป็นต้น
    ราคาค่าวางแล้วแต่รุ่นครับ แต่ไม่ต่ำกว่า 40,000 แน่นอน
    พอทำเครื่องเสร็จช่วงล่างก็ต้องทำรอรับด้วย ก้อคงจะอีกหมื่นกว่าบาทถึงจะจบครับ
    ส่วนรายละเอียด ปลีกย่อยค่อย ๆ ถามมานะครับ ช่วงนี้งานเยอะ ไม่ค่อยมีเวลาตอบ

6. kan_celica

kan_celica New Member Member

14
    0
    0
    รถเดิม ๆก้อ สวยงามดีอยู่นะคับผม ชอบ ๆ

แถวบ้านผมมีคัน แต่งเป็นแนว แดรกเลยอ่ะ
    ใส่ลิ้นหน้า ตีโป่ง ล้อหลัง 10 นิ้วได้มั๊งโหดดี

7. p_noppong

p_noppong New Member Member

4
    0
    0
    ผมก็เพิ่งได้มาไม่นานนี้ครับ ของผมตาเหลี่ยมครับ อยากรู้จักพูดคุยกับคนที่มีรถรุ่นเดียวกันจะได้และเปลี่ยนความรู้กันครับ

8. srad

srad New Member Member

45
    0
    0
    สวยมากๆครับ

9. auquality

auquality New Member Member

12
    0
    0
    แนวแนว

หาล้อออฟลึกๆใส่

10. comedy

47
    2
    0
    คุณp_noppongมีปัญหาเรื่องอะไหล่ไหมครับ
    ผมหาซื้อยากมาก..ต้องที่วรจักรร้านมิตซู(ที่มีของ มีอยู่ร้านเดียว)
    หลายเดือนก่อนมีคนมาเฉียวไฟเลี้ยวด้นหน้าแตก กว่าจะหาได้แทบตาย

11. p_noppong

4
    0
    0
    ผมสั่งซื้อจากร้านแถวบางนาร้านก็ต้องสั่งจากญี่ปุ่นต่ออีกที(เห็นร้านเค้าบอกนะครับไม่แน่ใจ)รอเป็นเดือนครับ

12. lekanic

lekanic Guest

0
    0
    0
    ผมเคยซื้อไฟเลี้ยวมุม ที่ร้านไพศาลอะไหล่ยนต์ แถวตรอกจันทน์ สะพานห้าครับ และมีอีกร้านที่อยากแนะนำครับ ร้านบางไผ่ เบอร์023111180 , 023116999 อยู่แถวบางจาก ครับ เผื่อมีอะไหล่ที่ต้องการ

13. zushi

zushi Member Member

55
    0
    6
    เอามาให้ดูคับ galant sigma

:eek: แต่งแบบนี้เลยคับ RETRO CARS:eek:

14. comedy

47
    2
    0
    :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:
    เยี่ยมไปเลย..ท่าจะแรง

15. p_noppong

4
    0
    0
    สวยครับ หามาให้ดูอีกเยอะๆนะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 พฤศจิกายน 2006
  16. M1000

M1000 New Member Member

8
    0
    0
    ....

วาง ฝาดำหลังหักครับ:D :D :D

17. Spooky

Spooky New Member Member

2
    0
    0
    สวัสดีครับ ผมก็มีใช้อยู่ครับ อิอิ นึกว่าจะไม่มีใครกล้าใช้แล้วนะเนี่ย

View attachment 360416

View attachment 360420
    View attachment 360421

รูปรถคนอื่นอ่ะครับ อิอิ

18. p_noppong

4
    0
    0
    งามแต้ๆๆเด้อ

19. comedy

47
    2
    0
    ท่านใดมีการวางเครื่องเจ๋งๆช่วยโพสตให้ชมด้วยนะครับ จะขอบคุณอย่างสูง:) :)
    :eek:

20. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    โห งามๆทั้งน๊านน เลยคับ รุ่นนี้แข็งมากๆคับ เพื่อนผมเมาตาลาย หักหลบอะไรไม่รู้ หมุนคับ ไปฟาดกับทางเท้า กับตู้ไปรษณีย์ เพื่อนผมรอดคับ แต่ หัวแตกกับฟันหมดปาก ส่วนรถตัดหัวใหม่ ใส่หัวนอก สวยไปเลย

21. Spooky

Spooky New Member Member

2
    0
    0
    โชคดีมากๆครับที่รอดมาได้ อิอิ :)

พี่ๆท่านใดที่มีแนวทางการแปลงช่วงล่างแบบเนียนๆช่วยบอกด้วยนะครับ

View attachment 362924

จะเอาไว้สาดแบบนี้อ่ะครับ อิอิ:p

22. soda_za

soda_za New Member Member

518
    5
    0
    ดีใจจังที่มีคนใช้เยอะเหมือนกัน เพราะรถคันแรกของผมก็ใช้ซิกม่าปี80 วางเครื่องซิริอุส

23. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,933
    90
    0
    มีคนบางคนแถวนี้ ทำ Space Frame ครับ อิอิ
    (แต่ไม่ได้เข้าบอร์ดมานานมากแล้ว 55555)

24. JZS133

JZS133 Member Member

520
    4
    18
    รถของน้าหน้าหวาน เมื่อไหร่จะได้ลงถนนซักที :D

25. NO_TE

NO_TE New Member Member

1
    0
    0
    ผมก็ใช้รุ่นนี้อยู่เปลี่ยนเครื่องเป็นsrแล้วครับ:)

26. custoon

custoon New Member Member

34
    2
    0
    ขอขับ ซิกม่าด้วยนะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 กุมภาพันธ์ 2008
  27. yubzaaa

yubzaaa New Member Member

314
    7
    0
    ของพ่อผมก็ใช้อยู่เหมือนกันครับ

28. TUMKUNG_naraka

TUMKUNG_naraka New Member Member

2,916
    182
    0
    ขอข้อมูล Galant sigma หน่อยคับ

พอดีจะซื้อต่อ อา 40,000 นี้เเพงไม คับ ว่าจะเอาไว้ขับเล่น . . อนาคตอาจ SR หุหุ

มันเป็นรถถือว่าหายากหรือยัง เเล้วมันเป็นเเนวรถคลาสสิค ป่าวคับ

sigma รูปสุดท้าย สวยจัง

29. custoon

custoon New Member Member

34
    2
    0
    สี่หมื่นไม่แพงครับ ของผมก็สี่หมื่นเหมือนกัน อยู่ที่สภาพ ของผมไม่ต้องทำอะไรเลย พยายามทำให้ดูดีบนถนนก็พอ (ขับเล่นอะ) อยากมีเพื่อนขับรุ่นนี้เยอะครับ จะได้หาของแต่งร่วมกันได้ แต่ผมไม่มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์เลยได้ ปรึกษาท่านๆ ได้นะครับ

30. TUMKUNG_naraka

TUMKUNG_naraka New Member Member

2,916
    182
    0

สภาพรถนั้นดีคับ 40,000 ไม่เเพง !! งั้นจะได้ไปเอาเลย :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้