ชาว Rcweb ใครใช้น้ำมันเครื่องยี่ห้ออะไรกันบ้าง.......

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Cattyz, 14 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Cattyz

Cattyz New Member VIP

469
    33
    0
    ตัวเลขยิ่งน้อยความหนืดมันก็จะน้อยเครื่องมันก็จะลื่นมากกว่าเบอร์สูงๆ
    แต่รถแข่งต้องใช้รอบสูงๆ อุณหภูมิภายในเครื่องยต์จะสูงมาก
    น้ำมันเครื่องที่ใสเกินไป ชั้นเคลือบหรือฟิล์มจะบางเกินไปและไม่
    สามารถปกป้องชิ้นส่วนเครื่องยนต์จากการสึกหรอได้(ไม่รู้ผมเข้าใจถูกรึเปล่า)
    :confused::confused::confused:

2. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    TOTAL 10W40 ครับ

Cattyz ถูกใจสิ่งนี้
  3. popdemonic

popdemonic Member Member

191
    19
    18
    แต่ก่อนใช้M1 5W-50 ล่าสุดเพิ่งลอง
    "พลังไทยเพื่อใคร" super syn 0W-40
    ซื้อเพราะ ถูก+แถมโทรศัพท์ไร้สาย GE พอดีไร้สายที่บ้าน
    เริ่มมีปัญหา ตอนนี้ใช้มาได้อาทิตย์นึง ก็เฉยๆครับไม่ได้แตกต่าง
    จากM1 เท่าไหร่ แต่วันแรก สตาร์ทเครื่องไดกลิ่นน้ำมันเครื่องburnt
    ออกจากท่อ +มีควันจางๆออก แล้วก็ไม่มีอีกเลย เข้าใจว่า เยอร์40มันใสเกิน
    เลยทะลักออกร่องแหวนเทอร์โบครับ แต่ตอนนี้หายแล้ว อัตราเร่ง
    รวมทั้งสเป็คขอว PTT ผมลองอ่านดูทั้งค่าVI,etc ผมดูแล้วก็okครับ
    ไม่ได้ด้อยกว่าM1 เท่าไหร่เลย ก็เลยตัดสินใจมาลองใช้ที่สำคัญมี่บริการส่งให้ด้วย
    เลยจัดไป คราวหน้าจะลองRacing บ้างเพราะเห็นมีแถมมีดVictorinox รู้สึกว่า
    บางเจ้ายังมีสต๊อคเก่าๆอยู่ครับ รถผมเครื่องเดิมๆนะครับบูสต์1.2บาร์ เดี๋ยวศุกร์
    นี้ สมองที่สั่งไว้จากอเมริกาจะเข้ามา บูสต์จะเขยิบไป1.7บาร์จะลองดูว่า น้ำมันเครื่อง
    ตัวนี้จะรับไหวมั้ย

4. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    จิงๆแล้วรถแข่งควรจะต้องเป็นเบอร์ต่ำๆคับ แต่ที่บ้านเราใช้กันไม่ได้เพราะว่าเครื่องบ้านเรามันเก่าโคตรๆอ่ะคับ อะไหล่ต่างๆสึกหรอกไปเยอะแล้ว

ถ้าจะดูกันง่ายๆนะคับ เครื่องยนต์ที่เก่าๆใช้งานมาเยอะแล้ว ควรจะต้องใช้ความหนืดสูงๆหน่อยคับก็ประมาณพวกเบอร์หลัง 40 ก็กำลังสวย เพราะว่าอะไหล่ในเครื่องผ่านการใช้งานมานานแล้ว แบบพวกรถที่วิ่งเป็นแสนโลขึ้นไปประมาณนั้นคับ

ส่วนพวกเครื่องยนต์ใหม่ๆ รถเพิ่งออกจากศูนย์มา ก็ใช้พวกเบอร์ใสๆแบบพวกเบอร์ 30 ถึงจะดีคับ เพราะว่าเครื่องมันยังใหม่อยู่ อะไหล่ข้างในยังดีอยู่คับ ไปใช้เบอร์หนืดๆเครื่องทำงานหนักคับ

สวนถ้าถามว่าทำไมรถแข่งถึงใช้เบอร์ใสๆได้ ถ้าดูพวกการแข่งขัน circuit ต่างๆในต่างประเทศ รถแข่งเลือกใช้น้ำมันเครื่องเบอร์ประมาณ 30 กันหมดคับ เนื่องจากว่าเครื่องที่แข่งทุกตัวมีการเปิดมาทำกันหมดแล้วคับ ทั้งฝา ทั้งท่อนล่าง เป็นอะไหล่ใหม่ทุกชิ้น ว่าง่ายๆว่ามันคือเครื่องใหม่อ่ะคับ ดังนั้นเค้าจึงเลือกใช้น้ำมันเครื่องเบอร์ใสๆได้คับ เครื่องจะได้ทำงานลื่นๆ ไม่ load เครื่องมากเกินไป แต่ถ้าเป็นพวกเครื่องมือสองบ้านเรา 2เจ อาร์บี ก็ต้องไปเล่นเบอร์ 40-60 กันหมดคับ เพราะว่าเครื่องมันเก่าเก็บมาเป็น 10 ปีแล้วคับกว่าจะมาถึงมือลูกค้าในบ้านเราคับ

ส่วนตัวผมใช้ SUNOCO 17.5W-50 คับ

ปล. ผิดถูกยังไงชี้แนะด้วยคับ

5. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48

อ่อ ไช้ยี่ห้อนี้ครับ ( GULF ) แต่ไม่ได้ไช้เบอร์นี้อ่ะครับ

แต่จำไม่ได้ว่าเบอร์อะไร อิอิ :):)

งดเหมือนกันครับ ช่วงนี้

รถเพื่อนเข้าอู่กันหมดเลย ไปคนเดียวเหงา

6. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    ต ะ ก ลู B ที่ อู่ ใ ช่ t o p 1ห ม ด เ ล ย ต า เ เ ค ท

เ เ ต่ เ ริ่ ม ก็ ห า ย า ก เ เ ล้ ว . . . .

ถ้ า ห า ไ ม่ ไ ด้ ค ง ก ลั บ ไ ป เ ล่ น T O T A L เ ห มื อ น เ ดิ ม

7. ฅนก่อสร้าง

ฅนก่อสร้าง New Member Member

329
    15
    0
    อืม....เท่าที่รู้มา ก็มีความคิดแบบนี้อ่ะ....ขอผู้รู้ชี้แนะด้วยนะครับ..

8. รักผัวปิ่น

รักผัวปิ่น New Member Racer

88
    11
    0
    --- รถบ้านใช้งานทั่วไป MOTUL 8100 กับ MOTUL H-TECH 100 เท่านั้น
    --- รถแข่งใช้ MOTUL 300V เบอร์ 20W-60 กับ Sunoco Opulent เบอร์ 20W-60 เท่านั้น
    --- ขอบคุณครับ :D

9. ตามไอ้บ้านี้

Cattyz และ "ชอลิ้วเฮียง" ถูกใจสิ่งนี้
  10. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ก่อนกินแก๊ส ENEOS

หลังกินแก๊ส+เครื่องหลวม PTT SEMI ครับ

เปลือง หายออกท่อหมด

11. Show Aof

Show Aof Well-Known Member Privilege

2,092
    49
    48
    คุณ Cattyz เคยอ่านจากบอร์ด P รถแรงมากครับ h22+หอย

12. Cattyz

469
    33
    0
    ถ้าหาได้ PM บอกบ้างนะคับ ตอนนี้ในสต็อคก็
    เหลือแค่แกลอนเดียวแล้ว :D:D:D

ขอบคุณค้าบ ไม่แรงเท่าไรหลอกคับ แค่ได้ฟิวรถเทอร์โบอะ :D:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 ตุลาคม 2008
  13. kenglek

kenglek Active Member Moderator VIP

1,034
    19
    38
    elf

14. BlueWish

BlueWish New Member Member

47
    7
    0
    PTT ครับ เพราะของแถมแท้ๆเลยเชียวววว

เจริญพรรรรรรรรร

15. Jen@171

Jen@171 Member Member

494
    21
    18
    top1 กระป๋องทองครับ อิอิ

16. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    0-30 ของ gulf ราคาเท่าไหร่ ซื้อที่ไหนครับ จะหามาใช้มั่ง ปกติลากรอบ 8500 ตอนเล่นอะครับ 0 40 ก็รับไหว

0 30 น่าจะไหวนะ (เติม x1r เอาฟิล์ม x1r ช่วย แทนไป *-*)

17. GAP_B11

6,314
    95
    48

ราคาประมาน กระป๋องละ 2500 + ถึง 2800 นะครับ ( ราคา 1-2 ปีที่แล้ว )

กระป๋องนึง 4 ลิตร

ไส่ J ไส่ RB ก็ต้องโดน 2 กระป๋องครับ

สั่งที่ เฮียฮง PN OIL น่าจะมีครับ :)

18. Cattyz

469
    33
    0
    4 อันดับแรกขณะนี้ .......

ที่ 1 Motul

ที่2 SUNOCO กับ Mobil 1

ที่ 3 PTT กับ Top One 1

ที่ 4 Castrol กับ Gulf

19. เคยใช้ PTT super syn เพราะของแถม แต่พอได้ใช้ HKS และ Blitz รู้สึกว่า มันหนืดและเหมาะกับการของตัวเองมากกว่า PTT เลยใช้ HKS และ Blitz 2 ยี่ห้อนี้มาตลอด

20. b7777

b7777 New Member VIP

54
    7
    0
    TORCO by MACTEC

ขายที่ NISSAN TKF SERVICE กระทุ่มแบน

21. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0

เ ท่ า ที่ ล อ ง ม า กั บ ร ถ ทั้ ง อู่ top1 ป๋อง ทอง พอ ๆ กับ T O T A L ป๋อง ทอง น่ะ

เ เ ต่ ร า ค า สิ T O T A L เ เ พ ง ก ว่ า t o p 1 อ ยู่ พ อ ค ว ร เ ล ย

Ps. ต อ น นี้ t o p 1 เ ห ลื อ อ ยู่ 3 เ เ ล อ น เ อ ง ร อ ดู เ ดื อ น ห น้ า ถ้ า มี ม า ส่ ง จ ะ รี บ บ อ ก ใ ห้ ม า เ อ า เ เ ล้ ว กั น :D

22. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    ผมใช้ total 15-50 คับ อิอิ

เคยใช้ 10-40 แล้ว ชายละลาฟ คับ เขาบอก รถเทอโบ มัน ไส ไปหน่อยนะคับ

แต่พอเปบร์ 50 มันก็รูสึกเครื่อง นืดกว่าเดิมหน่อยนะคับ

23. AWD_IMP

AWD_IMP New Member Member

1,260
    29
    0
    Total 15w50 ครับ ใช้มา4ปีละ ผมว่ามันหนืดกำลังดีนะ อู่ซูบารุที่ผมทำอยู่ก็แนะนำว่าเกรด40มันใสเกินไปสำหรับรถเทอร์โบรอบจัดๆ ยิ่งอุณหภูมิสูงขึ้นเดี๋ยวจะใสไปกันใหญ่ รถเทอร์โบผมว่าอุณหภูมิเค้าแปรผันง่ายและรวดเร็วอ่ะ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 ตุลาคม 2008
  24. GAP_B11

6,314
    95
    48
    วันนี้ซื้อ TOP1 20W-50 มาลองกระป๋องนึง

ไม่รุจะเปนไงบ้าง เหอๆ

Auto Car เค้าลดราคาเลยโดนมาซะหน่อย

25. we_zaa

1,358
    33
    0
    ต้องเล่นกัน 8 ลิตีเชียวหรอครับ หรือว่ามันใสจน แรงดันตกหว่า-*-

26. we_zaa

1,358
    33
    0
    ใกล้ๆ กันเลยแต่ผมอยู่ดอนหวาย อิอิ

27. TT_GOVERNMENT

TT_GOVERNMENT New Member Member

809
    27
    0
    ตอนนี้ใช้

Ampolene 15 W 50 เพราะหลงเชื่อ พนักงานขาย

ใช้แล้วก็ลื่นนน นุ่ม หนึบ แบบน่าพอใจเลยครับ

:cool::cool::cool:

28. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    ตอนนี้เน้นที่ราคาครับ xW-40 ใช้ของPTT อยู่เพราะมันถูกที่สุด

5000 โล เปลี่ยนที

29. ta (^_^)

ta (^_^) New Member Member

52
    2
    0
    ใช้ของ PROJECT-MU ครับ
    แท้ชัวร์ไม่มีปลอม ของดีราคารับได้ครับ

ขอแนะนำหน่อยนะครับ

http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=552357

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 ตุลาคม 2008
  30. GAP_B11

6,314
    95
    48

รถที่อู่ ขยายอ่างน้ำมันเครื่อง + DRY SUMP อ่ะครับ เลยต้องเติมเยอะหน่อย

ซัก 6 ลิตร ได้

1เจ 2เจ เดิมๆ มันก้อต้องไช้ 5 ลิตรแล้วหนิครับ

ส่วน RB20 ผมไม่รู้เลยว่าต้องไส่กี่ลิตร :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้