มีรถเพื่อนบ้านเรามาให้ดูคับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย TUMKUNG_naraka, 13 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. joeblack

joeblack New Member Member

1,284
    39
    0
    สวยโหด แปลกดีครับ

2. End Motor Sport

End Motor Sport Active Member Member

652
    34
    28
    โบอยู่ ท้าย ช่างกล้า คิคิ

3. MaXiMaSs

MaXiMaSs New Member Member

76
    3
    0
    สุดๆๆครับ แปลกมาก ใครลองทำบ้างสิครับแล้วบอกด้วยนะว่าเป็นไง ดีไม

4. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ตั้งแต่เกิดมาพึ่งเคยเห็นนี่แหละครับ
    เครื่องอยู่หน้ารถเทอร์โบอยู่เฟืองท้าย
    แปลกดี.........

5. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48
    1UZ กับ 1J 2J น้ำหนักพอกันอ่ะครับ

เผลอ ๆ UZ เบากว่าอีก

6. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    อยากรู้ว่าเพื่ออะไรอ่ะครับ

เผื่อจะมาฮิตในไทยบ้าง

7. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    สุดๆๆไปเลยครับ

8. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83

เท่าที่เคยทราบข้อมูลมานะครับ

เครื่อง 1UZ เบากว่าเครื่องเจโบครับ....เพราะ เสื้อสูบเป็นอลูมิเนียมและไม่มีเทอร์โบให้หนักด้วย.....

ไม่รู้จริงป่าวแต่ยังไงลองค้นหาข้อมูลดูก็ได้ครับ.. :D

9. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    ตอนแรกก็งงๆ ว่าเฟื่องม้ายมันแปลกๆ

เทอรืโบนี้เอา แล้วตกลงมีประโยดยังไงอะครับ

10. RA 720

RA 720 Well-Known Member Member

1,137
    88
    48
  11. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    แปลกดีคับ

12. AekAE110

AekAE110 Well-Known Member Privilege

2,223
    25
    48
    งง มากๆเลยครับ พึ่งเคยเห็นน่ะครับเนี่ย

แต่ก็ยังสงสัยมันมีข้อดียังไงอะครับ ...........:cool::cool::cool:

13. seila4club

seila4club Active Member Member

997
    47
    28
    ช่างทำได้ แต่แปลกกกกกดี

14. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    ไม่ธรรมดาจริงๆ

15. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    สงสัยจะไม่มีที่ไว้เทอร์โบ....มาอยู่ท้ายรถซะงั้น

16. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    วานถามให้ทีสิครับ ย้ายมาไว้ที่ท้ายเพื่ออะไร มีข้อดี-ข้อเสียยังไง ความรู้หนะครับ

17. zrsw

zrsw New Member Member

28
    1
    3
    ไอเดีย สุดยอด....

18. SR-Z

SR-Z New Member Member

595
    21
    0
    ทำไปได้เหน้อ เครื่อง U เบากว่าและสั้นกว่า J ด้วยครับ

19. เครื่อง 1 UZ น้ำหนักเบากว่าเครื่อง JZ ครับ .... จริง ๆ มันเบากว่า 22 R ด้วยซ้ำ

ตัวเครื่องเบากว่า สั้นกว่า แต่กางกว่า กางกว่าเครื่อง V-8 ของอเมริกันด้วย เครื่อง V อเมริกันส่วนมาก 60 องศา ส่วน UZ กางเยอะกว่า

มันมาหนักที่น้ำหนักเกียร์อัตโนมัติของเดิมครับ พวกเลยเอาเกียร์ธรรมดาของเครื่อง VG 30 จัดลงไป

เกียร์เครื่อง VG เฟืองใหญ่ หนา ทนทานแรงบิด แรงกระชากได้ดี ..

20. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    เทห์มากๆๆ

21. .KitarO.

.KitarO. New Member Member

839
    23
    0
  22. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    จากที่ดูๆนะครับ ผมคิดว่า เนื่องจากเครื่อง 1UZ มีเฮดเดอร์อยู่สองชิ้น ฝั่งซ้าย และขวา ( ปกติเครื่องทั่วไปจะมีแต่เฮดเดอร์อันเดียว ) จากนั้นไอเสียที่ไหลออกจากเฮดเดอร์ ซ้ายและขวาจะไหลมารวมตัวกันที่ช่องท่อรวมไอเสีย ด้านหลังเครื่องยนต์ ( ซึ่งจุดนี้จะอยู่บริเวณโพรงเกียร์พอดี ทำให้ติดตั้งชุดเทอร์โบได้ลำบาก ) ดังนั้นจึงต้องย้ายจุดติดตั้งเทอร์โบมาวางในจุดที่สามารถติดตั้งได้ ก็คือจุดใดจุดหนึ่งในบริเวณใต้ท้องรถ หรือไม่ก็ต้องผ่าห้องเครื่องยนต์ ดังนั้นช่างจึงนำเทอร์โบมาติดตั้งบริเวณเฟืองท้าย(และเดินท่อน้ำมันเครื่องใหม่เข้าหาด้วย) เนื่องจากเป็นจุดที่มีเนื้อที่มากพอและง่ายต่อการบำรุงรักษา ( แต่เอามาวิ่งบนถนน มันก็ยังไงอยู่นะ )

น่าจะเป็นยังนี้แหละครับ

23. OoTooNoO

OoTooNoO New Member Member

265
    11
    0
    เห็นทีแรกงงอ่ะ.....ไรหว่ามาห้อยไว้ที่ท้ายรถ
    ทีแรกนึกว่าออยคูลเลอร์

24. AontBubble

AontBubble New Member Member

584
    12
    0
    โอ้แม่เจ้า เวลาเจอน้ำ

25. Nokweed

Nokweed New Member Member

1
    0
    0
    ที่บ้านเค้าฝนตก น้ำคงไม่ท่วมเหมือนบ้านเราละมั้งครับ

26. amiyama

amiyama Member Privilege

278
    10
    18
    ผมมองไม่เห็นประโยชน์ของมันเลยอ่ะ ยกเว้นแค่ทำให้คนสงสัย

27. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    น้ำท่วมคงสำลักน้ำตายแน่นอน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้