แอร์พัง ช่วยด้วย

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย c55k61, 2 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. c55k61

c55k61 New Member Member

9
    0
    0
    เป็นสมาชิกใหม่ เพิ่งเข้าครับ ซื้อP11ปี97 เครื่องSRDE สำรวจพบว่าแอร์มีปัญหา
    ถ้าอากาศภายนอกเย็น แอร์เย็นด้วย ถ้าอากาศภายนอกร้อน แอร์ไม่เย็น คอมไม่ตัด คอมแอร์เจ้าของเดิมเปลี่ยนเป็นSUNDENT507 ช่างศูนย์บอกว่าไม่ไชของมัน แผงคอยล์เย็นก็ไม่ใช่ของมัน (คอมรุ่นนี้เป็นคอมใช้นำยาR12แต่ถูกเอามาใช้กับ134a ) ผมควรที่จะซ่อมตรงไหนดีครับ
    เทอร์โมสตัท หรือเปลี่ยคอม หรือเปลี่ยนแผงคอยล์เย็น
    และทั้งหมดนี้ มีใครมีบ้างครับ(คอมเดิมของรุ่นนี้ใช้ยี่ห้ออะไรครับ):cry::cry::cry:

2. TIRD

TIRD New Member Member

134
    1
    0
    รอผู้รู้มาตอบและกันคับ.ขอให้หายไวไวคับ.อิอิ

3. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    ตากอล์ฟมาตอบหน่อยเร้ว

4. presea mania

presea mania New Member Member

6
    0
    0
    ผมรู้จักร้านซ่อมแอร์ดีๆ อยากจะลองแนะนำครับ
    ร้านอยู่ตรงสะพานใหม่ อยู่เลยโรงบาลเซ็นทรัลเยลนารัลไปประมาณ800เมตรครับ อยู่ฝั่งเดียวกับโรงบาล
    ชื่อร้านเฟื่องทอง หรือ ไดทอง ไม่แน่ใจครับ แต่ที่แน่ๆรถที่บ้านผมไปทำที่อื่นไม่จบ ราคาก็แพง
    แต่ที่นี่ทำจบครับ ราคาก็ไม่แพงด้วย เค้าทำมาตั้งแต่รุ่นพ่อ ยันรุ่นลูกแล้วครับ รถเพื่อนผมก็ไปทำมาหลายคันครับ
    แฮปปี้กันทุกคน

5. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0
    แนะนำครับ
    เปลี่ยนคอมกลับมาใช้รุ่นเดิมครับ เพราะ น้ำยาแอร์ 134 มีแรงดันสูงกว่า r12 ระบบก็จะเป็นแบนี้ด้วยครับ แต่ว่าระบบ134 สามารถเติมน้ำยาr12ได้เพราะแรงดันต่ำกว่า

ที่เปลี่ยนคอมเพราะไม่แน่ใจว่าที่คุณเปลี่ยนมาเป็นระบบไหน แก้จุดอื่นอาจเสียเงินเปล่า คอมลูกละ 1500บ.+/- ตรงรุ่นมีเยอะครับ ดูขนาดหัวสายด้วยนะครับ จะไม่เท่ากันกลับของvvl ให้ดีก็วัดหัวสายไปด้วยทั้งเข้าและออก ถ้าหัวสายแปลงมาก็เอา หัวสายคอมที่ซื้อมาใหมาไปเชื่อกับสายเดิมครับ ระวังตอนเชื่อมด้วย แนะนำเชื่อมอาร์กอน ไม่ร้อนนาน

ตู้แอร์ ถ้าเป็นของเทียม เปลี่ยนได้เลยครับ มี2ยี้ห้อ ราคาประมาณ2500-3500บ. จำไม่ได้ 1ใน2ยี้ห้อมีตัวนึงที่ใช้ไม่ได้ อีกตัวหน้าตาเหมือนของ0 ให้เอาหน้าตาเหมือนของ0 น่าจะเป็นucm ไม่แน่ใจนะครับ ถ้าหาแท้ได้ก็หามาใส่ดีกว่าครับ เย็นสู้แดดได้

เรื่องพัดลมนี้ตัวดีเลย ผมเจอมากับตัว ความเร็วพัดลมมีผลกับแอร์โดยตรงครับ ให้เช็คสปีดด้วยว่าทำงานปกติรึเปล่า

เท่านี้ก็จบแล้วครับ ไม่มีร้านแนะนำครับเพราะเปลี่ยนเอง แล้วเอาไปเติมน้ำยาแถวบ้าน

6. c55k61

c55k61 New Member Member

9
    0
    0
    ขอบคุณครับ อยู่ต่างจังหวัด(สกลนคร) คงต้องใช้วิธี นำไอเดียนี้ไปบอกแนวทางให้ช่างทำครับ โดยสั่งอะหลั่ยทางโทรศัพท์เอา:):eek:

7. silver dragon

silver dragon New Member Member

580
    2
    0
    555555.....เหมือนของผมเลย(ตอนยังไม่แปลงร่างเป็นNEOVVL)...เจ้าของเก่าแปลงใส่Nippon Denso มาเฉยเลย......อัันนี้เป็น แซนเด๊นท์ ดูขายึดคอมแอร์ด้วยนะครับว่าเขาแปลงมารึป่าว?...เพราะถ้าจะกลับไปใช้คอมตรงรุ่นจะได้ขอขาร้านเขาไปด้วย...จะได้ไม่ต้องแปลงอีกรอบนึง...........หรือลองสตาร์ทเเครื่องทิ้งไว้แล้วเปิดฝากระโปรงดูว่าคอมมันทำงานตลอดหรือไม่...ถ้าทำงานตลอดก็แสดงว่าตัวเทอร์โมเสีย...ถ้าคอมทำๆหยุดๆก็ต้องเช็คอย่างที่คุณกอล์ฟว่าแหละครับ...พัดลมแอร์ทำงานดีมั้ย?..คอมแอร์มีกำลังอัดมั้ย?...ตู้แอร์ตันมั้ย....แผงแอร์รั่วมั้ย?......ผมคิดว่าเจ้าของเก่าน่าจะแปลงมาเยอะพอสมควรเลยล่ะครับเนี่ยะ..ก็หวังว่าคงจะเสียแค่ตัวเล็กๆอย่างเทอร์โมหรือพัดลมนะครับจะได้ประหยัดงบ.......หายไวๆนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้