ใครไม่เคยล้างตู้แอร์เชิญทางนี้คร๊าบบบบ

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย ninekeng, 28 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ninekeng

ninekeng New Member Member

897
    70
    0
    รูปแรกๆนี้คือสภาพที่ถอดออกมาจากรถ ES 01 วิ่งประมาณ 65,000 กิโลเมตร ครับ
    ไม่น่าเชื่อว่าจะเป็นแบบนี้ :eek: :eek: :eek: :cry: :cry: :cry:

2. ninekeng

897
    70
    0
    ดูกันแบบจะจะ ว่าเป็นไง :sad: :sad: :sad:

tui013 ถูกใจสิ่งนี้
  3. ninekeng

897
    70
    0
    ภาพตอนล้าง และล้างตู้แล้วเสร็จ ดูดีกว่าเก่าเยอะเลย :D :D :D

ไทพเปอร์ ถูกใจสิ่งนี้
  4. ไทพเปอร์

ไทพเปอร์ New Member Moderator

881
    73
    0
    ว้าวววววววววววว ที่ไหนเท่าไหร่ คร๊าบพี่เก่ง

5. buzz_ae

buzz_ae New Member Member

380
    67
    0
    ทำที่ไหนราคาเท่าไหรครับ

6. NAMTAWHOO

NAMTAWHOO New Member Member

356
    44
    0
    ร้านนั้นเปล่าครับตาเก่ง ว่าจะไปอยู่เหมือนกัน

7. autonice

autonice New Member VIP

276
    23
    0
    พี่เก่ง ไปทำที่ไหนมาหรอพี่ อยากไปทำบ้าง ครับ หาร้านทำอยู่พอดีเลย

8. boy_rx_7887

boy_rx_7887 New Member Member

742
    86
    0
    ต้องรื้อรถเยอะป่ะครับ

9. es21fatboy

es21fatboy New Member Member

580
    60
    0
    ปายจัดที่หนายมาอ่า จะได้ไปทำมั่ง

10. beeladin

beeladin New Member Member

246
    36
    0
    ของเขาดีจริงครับร้านนี้ งานเนียน เจ้าของร้านนิสัยน่ารักมาก ใจด้วย

11. LLLL_skyline

LLLL_skyline New Member Member

223
    18
    0
    แล่มมมมมมเลยยยยย

12. jung_es

jung_es New Member Member

36
    1
    0
    ค่าเสียหายเท่าไรคับ

13. yoosabai

yoosabai New Member Member

163
    14
    0
    ้โอ้ววๆๆๆ เห็นแล้วสงสัยต้องไปล้างเป็นการด่วน

14. .:: ป๋องแป๋ง ::.

.:: ป๋องแป๋ง ::. New Member Moderator

591
    73
    0
    หุยยยยยยยยย ก่อนล้างน่ากัวมากกอ่ะ

ninekeng ถูกใจสิ่งนี้
  15. เดิม ๆ 328

เดิม ๆ 328 New Member Member

117
    6
    0
    ร้านเค้าตัดพลาสติก ตรงเกะป่าวครับ กำลังหาร้านทำอยู่ ขอรายละเอียดด้วยครับ

16. tui013

tui013 New Member Member

1,777
    238
    0
    ร้านไหนครับ...ค่าเสียหายเท่าไรอยากล้างบ้างจัง.....

17. TOM's

TOM's New Member Member

549
    10
    0
    ผมสาวเต็มเลยนะครับพี่เก่ง อิอิ

18. ninekeng

897
    70
    0
    ผมไปทำร้านแถวบางจาก พระโขนง ครับ เพ่บีรถเหลืองพาไปครับ ตอนนั้นที่ไปทำคือตั้งใจไปทำคอมพ์แอร์ครับเพราะมีเสียงดัง ทางร้านเลยซ่อมคอมพ์แอร์ ไล่ระบบให้(ดีใจมากที่ไม่ต้องซื้อคอมพ์ใหม่เพราะราคาแพงเหลือเกิน)และทางร้านเปิดตู้แอร์ออกมาล้างให้ด้วยครับ
    โดยคิดราคาล้าง 1300 ค่าแรงทำคอมแอร์ เจียร์หน้าครัชคอมแอร์ เปลี่ยนลูกปืนคอมพ์ 1100 รวมทั้งหมด 2400 บาท ผมเลยติดแผ่นกรองอากาศนาโนเพิ่มเข้าไปด้วย อีก 900 บาทครับ ราคารวม 3300 บาทครับ งานออกมาดีและรับผิดชอบงานครับ ตอนนี้เย็นมาก แอร์ทำงานปกต ถ้าจะทำโทรมาคุยกันก่อนได้ครับ:cool::cool:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 กันยายน 2008
  19. เดิม ๆ 328

เดิม ๆ 328 New Member Member

117
    6
    0
    ขอที่ตั้งแบบละเอียดอีกนิดครับ ผ่านบ่อย อยากไปทำมั่ง ค่าล้างถูกดีจัง ไม่เคยล้างเลย และมีอาการรถติดแอร์ไม่เย็นแล้วด้วย :cry:

20. *~Pink LaBeL~*

*~Pink LaBeL~* New Member Member

99
    14
    0
    อ ย า ก ล้ า ง บ้ า ง จั ง ... อ า ก า ศ ค ง ส ด ชื่ น ขึ้ น อี ก เ ย๊ อ ะ ...

21. HIDE99

HIDE99 New Member Member

56
    7
    0
    พี่เก่ง โอห์มเพิ่งล้างมาเอง แต่ไหล้างที่ระยองนะ หมดไป 1250 ค่าล้างและก็ค่าน้ำยาแอร์และแถมกรองฟรีอีก อิอิ ตอนนี้แอร์เย็นจนต้องหาคนมากอดแล้วอ่ะ....แนะนำครับ ใครยังไม่ได้ล้างจัดการซะ แล้วก็ห้ามน้ำหอม และการบูน ทุกชนิดไว้ในรถเด็ดขาดครับมันจะเป็นอย่างในรูปที่พี่เก่งหามา

22. tui013

tui013 New Member Member

1,777
    238
    0
    คอมแอร์มันดังยังไงครับอาการเป็นไงครับรบกวนอธิบายหน่อยครับ:)

23. psYchosis

psYchosis New Member Member

449
    47
    0
    ถอดปะเกนครัชแอร์ครับ หายขาด

รบกวนเพิ่มเติมรายละเอียดสถานที่ เอาแบบไปถึงร้านได้เลยนะครับ :D :D
    อยู่โซนใกล้บ้าน พอวิ่งไปได้ :D :D
    ขอบคุณครับ

24. ninekeng

897
    70
    0
    มันเป็นอาการลูกปืนคอคอมแตกครับ จะดังเวลาแอร์ทำงาน เสียงจะดังน่ารำคาญ
    แต่พอเวลาแอร์ตัดจะไม่มีเสียงอะไรครับเพ่ แอร์เย็นปกติ แต่ถ้าทิ้งไว้นานๆ คอคอมจะสึกและจะกินกำลังเครื่องครับ ตามลูกศรในวงกลมเลยครับ

25. ninekeng

897
    70
    0
    ส่วนร้านที่ทำ โทรมาคุยได้ครับ ที่เบอร์ 0875626668 ครับ กลัวลงชื่อร้านไปแล้วไม่เหมาะสมครับ หรือว่าเพื่อนๆเคยทำที่ร้านไหนก็ตามสะดวกเลยครับ ทีผมลงไปให้ดูเพราะอยากให้เพื่อนๆเห็นความสกปรกของแผงแอร์ด้านในครับ
    (ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับทางร้านนะครับ แต่ถ้าใครสนใจ ผมจะแนะนำให้เพราะทางร้านเค้าทำให้ดีจริง จริง ครับ)

26. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    แ ล้ ว ลู ก ปื น ค อ ค อ ม แ ต ก มั น จ ะ ดั ง เ สี ย ง ป ร ะ ม า น ไ ห น ห ร อ คั บ เ พ่ เ อ ก

27. ninekeng

897
    70
    0
    โทรมาคุยกันได้เลยคร๊าบท่านประทาน :D:D

ราคาตามที่บอกด้านบนครับ ส่วนร้านอยู่แถวบางจากครับ :rolleyes::rolleyes::rolleyes:

ป่าวครับเพ่ ไปอีกร้านนึง เพ่บีแนะนำไป พอดีช่วงที่จะทำอยู่แถวนั้นพอดี :cool::cool:

โทรมาหาเพ่ได้เลยน้องฝาย หรือโทรหาเพ่บีก็ได้นะ :sad::sad:

ไม่ได้รื้อเยอะอย่างที่คิดเลยครับ ทำไม่นานแป๊ปเดียวเอง :) :)

อยากรู้หรอตะเอง เด๋วไปบอกที่ ลิซึ่ม ละกาน :D :D

เอะยังงัย แอบชอบเจ้าของร้านหรอเพ่บี เด๋วโดนเมียเพ่เค้ายำเอาหรอก :D :D

ตามด้านบนเลยคร๊าบ

ตัดออกครับ ไม่รู้จะมีมาทำไม และก็ไม่มีแผ่นกรองมาให้ด้วย

ผมว่าเพ่ตุ้ยล้างประจำอยู่แล้วนี่ ล้างตัวในอ่างอ่ะ :D :D

เฮ้ย ไอ้ที่เห็นอ่ะไม่ใช่ผมของสาวๆนะน้อง แต่มันเป็นอย่างอื่นอ่ะ :eek: :eek:

28. ninekeng

897
    70
    0
    แหม จะบอกดีไหมเนี้ยะ เรียกชื่อยังผิดเลย :cry: :cry:
    ไม่ดังมากครับ เป็นแค่เสียงแบบลูกปืนแตก แกร๊ก แกร๊ก ม้าง

29. Hmoty

Hmoty New Member Member

417
    28
    0
    เพิ่มเติมหน่อยครับ การล้างแอร์ลักษณะนี้ทำได้ครับ คือการเอาโซดาไฟผสมกับแฟ้บแล้วก็นำมาราดเข้าที่แผงมันก็จะออกมาลักษณะที่เห็นในภาพ คือมีฟองออกมารวมทั้งกับขี้ผงดำๆ แต่แผงแอร์ของคุณ ninekeng ยังถือว่าสมบูรณ์ ไม่มีผุกร่อน มีแคคราบขี้ผงเกาะอยู่ที่แผงเท่านั้น แต่ถ้าเพื่อนๆ หรือ รถ คันไหน แผเริ่ม ผุกร่อน แล้วยังมาล้าง แบบวิธีที่ คุณninekeng เอามานำเสนอเพื่อนๆนั้น อาจจะต้องมีเปลี่ยนแผงแน่ เพราะว่า โซดาไฟมันจะกัดมากๆ จนตู้ที่เป็น อลูมิเนียม โดนกัดจนทะลุได้ เพราะผมเคยเจอมาแล้ว ยังไงก็ดูๆหน่อยนะครับ ทางที่ดีในการล้างแอร์ ไม่จำเป็นที่จะต้องใช้โซดาไฟในการล้าง เราแค่ใช้ แฟ้บ และก็น้ำแรงดัน จะดีกว่า ส่วนแผ่น OZONE สามารถชื้อได้ตามร้านขาย อะไหล่รถทั่วไป แผ่นนึงประมาณ 500-800 ร้อยบาท แล้วแต่รถ แล้วแต่รุ่น ราคาจะถูกกว่าร้านแอร์ครับ เราสามารถใส่เองได้ ใคครใส่ไม่ได้ยังไง โพส ถามได้ครับ เพราะมันจะมีช่องให้ใส่อยู่

เป็นการออกความเห็นนะครับ

30. ninekeng

897
    70
    0
    ตามนั้นเลยครับ ขอบคุณมากๆ ถ้าใครมีข้อเสนอแนะเกี่ยวกับแอร์ก็มาบอกให้เพื่อนๆได้ทราบกันด้วย ก็ดีนะครับ :cool::cool:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้