ถานผู้รู้เรื่องเกียร์ธรรมดาหน่อยครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย kritipat, 28 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kritipat

kritipat New Member Member

35
    1
    0
    เกียร์ธรรมดามันเข้าเกียร์ 1-3 ยากติดๆขัดๆ ถ่ายน้ำมันเกียร์ไปแล้วก็ไม่หาย ทำไงดีครับช่วยแนะนำหน่อย:confused:

2. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ลองไล่ อากาศ ในระบบครัชไหม่อะครับ..ลองถ่านน้ำมันครัช ดูก่อนครับเเล้วไล่ระบบใหม่

แต่รถผมก็แข็งๆ นะต้องเหยียบคันเร่ง เหยียบครัช ไล่รอบเอาครับ
    โดยเฉพาะ 1 กะ ถอย
    2 3 4 5 สบาย

3. jokeNV

jokeNV New Member Member

6
    1
    0
    แล้วเกีย 5 หลุดบ่อยๆใครเป็นบ้างครับ

nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
  4. pungpon

pungpon New Member Member

180
    13
    0
    สงสัยไอ้เฟืองช่วยเข้าเกียร์จะมีปัญหาหรือทีเค้าเรียกว่าเฟืองชิงโคเมทครับไม่รู้ว่าเรียกถูกป่าวประมาณนี้แหละ

5. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ตุ้ม ซิงโครเมท หลวมดอะดิครับ:D ผ่าเกียร์ มาทำได้เลยครับ

6. NV pooh

NV pooh New Member Member

17
    1
    0
    ผมเป็นเฉพาะเกียร์1 เมื่อ3-4ปีก่อน ทนใช้มาตั้งนาน
    วันนึงไปเข้าอู่เช็คเรื่องมีเสียงดังแถวๆล้อ ช่างลองขับแล้วบอกว่าเกียร์1รถเราเข้ายากเป็นเพราะ.......(จำไม่ได้)....
    แต่บอกวิธีแก้คือให้เหยียบคลัสให้สุดแล้วแช่ไว้สัก2วินาทีแป๊บเดียว ก่อนค่อยเปลี่ยนเกียร์
    อย่าเปลี่ยนเกียร์ทันที เร็วไป
    ปรากฎว่าของรถผมใช้ได้ครับ เข้าเกียร์1ได้ง่ายๆเลย ทนเข้าเกียร์ยากมาเป็นปี

ของคนอื่นไม่ทราบนะครับ ว่าเป็นเหมือนกันมั้ย ลองดู

7. sorawas

sorawas New Member Member

692
    17
    0
    ดีๆๆ

ของพี่ก็เป็นอะ เกียร์ 5 หลุด ซ่อมให้หน่อยจิ นะ

8. JOHN_PUM

JOHN_PUM New Member Member

115
    2
    0
    ผมว่าน่าจาเป็นที่ลูกปืนน้าครัยของผมเพิ่งเปลื่อนไปคับลูกปืนแตกครับเกียร5เลยเด็ง

9. อนัน

อนัน New Member Member

64
    17
    0
    ผมเข้ายากแต่เกียร์ ถอย

10. kritipat

35
    1
    0
    ขอบคุณทุกคำตอบครับจะลองไปเช็คดูครับ

11. hlom

hlom New Member Member

300
    10
    0
    ของผมเกียร์ 5หลุดเหมือนกันแต่ไม่บอยครับ

12. NVไขมันเฮฮา

NVไขมันเฮฮา New Member Member

119
    7
    0
    เกียร์เข้ายากเป็นได้หลายสาเหตุคับ 1. ถ้าต้องย้ำคลัชก็เป็นที่ระบบน้ำมันคลัชมีอากาศอยู่ต้องไล่อากาศออก 2. หวีคลัชสึกมาก 3. บูชเกียร์สึก 4.ระบบเฟืองเกียร์สึก (ต้องผ่าดูคับ) ส่วนเรื่องเกียร์5 หลุดบ่อย ส่วนใหญ่เป็นที่เฟืองเกียร์5สึกคับ ต้องเปลี่ยน ยังไงให้ช่างตรวจสอบดูคับ

13. ***_NASE_***

***_NASE_*** New Member Member

409
    13
    0
    ตามที่พี่เข้าบนเลย

14. tuta

tuta New Member Member

509
    70
    0
    ตามที่คุณจอห์นว่า
    น่าจะเช็คที่ลูกปืนหน้าคลัชก่อนนะ ถ้าใช่จะประหยัดไปได้เยอะเลยทีเดียวครับ

15. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ได้ผลประการใดกลับมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ...:D

16. ทั้งเกียร์ 1 และ 3 ต่างก็ต้องผลักขึ้นบนเหมือนกัน
    ไม่ทราบว่าบู้ชคันเกียร์, ก้านโยงคันเกียร์หลวมหรือเปล่า ?

17. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    เข้ามาดูครับ

18. kritipat

35
    1
    0
    ปรากฏว่าใช่ครับ เปลี่ยนลูกปืนหน้าคลัชแล้วหายเป็นปริดทั้งเลย
    แต่ก็ไม่แน่ใจอ่ะครับเพราะช่างเค้าเปลี่ยนบูชเกียร์ด้วยครับ.....ถ์อว่าโขคดีที่เป็นไรไปไม่เยอะ ฮา...เหนื่อย
    เจงกว่าจะจบ ขอบคุณครับสำหรับทุกคำตอบ เป็นประโยชน์มากเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้