ถามเกี่ยวกับไฟตัดหมอกตรงรุ่นหน่อยนะครับ

การสนทนาใน 'Club EG Ferio' เริ่มโดย GaB, 27 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    ชิ้นที่เป็นทับทิมในฝากระโปรงหลังน่ะครับ สรุปแล้วมันต้องมี 2 ฝั่งหรือฝั่งเดียวกันแน่ ใครมีข้อมูลรบกวนทีครับ

ตอนนี้ใส่ฝั่งคนขับอันเดียว และขอถามคนที่ใส่อยู่ด้วยว่าตอนเปิดไฟหรี่ธรรมดา ชิ้นที่เป็นไฟตัดหมอกมันจะสว่างกว่าดวงที่ไม่เป็นตัดหมอกรึเปล่าครับ? (งงมั้ยเอ่ย? สมมติอย่างผมติดแต่ข้างคนขับใช่มั้ยครับ เวลาเปิดไฟหรี่ตอนกลางคืน ฝั่งคนขับอันที่มีไฟตัดหมอกมันจะสว่างกว่าฝั่งคนนั่งที่ไม่มีไฟตัดหมอกน่ะครับ) และไฟตัดหมอกแบบนี้เนี่ยเป็นตรงรุ่นรถสเปคที่ขายในประเทศไหนครับ?

ใครมีข้อมูลช่วยบอกทีครับ ใส่มานานแล้วแต่ไม่รู้ข้อมูลที่จริงๆซักที

ขอบคุณครับ

:)

2. chehexs

chehexs New Member Member

128
    3
    0
    เห็นพี่สาล กับพี่ เอกเขียว ใส่อยู่ แต่มี 2 ฝังเลยนะแก๊บ

พอดีเชร์ไม่มีอ่า เลยไม่ฟามรู้ อิอิ

3. GaB

1,643
    70
    0
    ขอบคุณครับ เคยเห็นรถพี่เอกแล้วเหมือนกัน แต่เคยเห็นของพี่สานตอนแรกก็มีข้างคนขับข้างเดียว ไม่รู้จริงๆแล้วมันต้องมีกี่ข้างกันแน่ครับ:rolleyes:

ลืมบอกไปครับว่าผมทำสวิตช์แยกไว้แล้ว ที่บอกว่าสว่างกว่าปกติคือตอนไม่ได้เปิดไฟตัดหมอกครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ใครมีข้อมูลอีกช่วยด้วยยย

4. GAME EG4D

GAME EG4D New Member Member

188
    11
    0
    ตามสเปกผมว่าน่าจะมีข้างเดียวผั่งคนขับนะครับ
    ไฟตัดหมอกจะสว่างกว่าไฟหรี่หลังแน่นอนครับ

5. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    ผมก็ใส่ข้างเดียวอยู่ และหาอีกข้างอยู่เหมือนกัน ไม่ได้คิดอะไรแต่ดูมัน balance ดี ถ้าหาได้ก็ใส่ 2 ข้างเลย Gab

ตอนเปิดไฟหรี่ แสงไฟสว่างไม่เท่ากัน แต่ผมให้ช่างฯ ส่วนตัว diy ให้ ตอนนี้เปิดไฟหรี่สว่างเท่ากันแระ

ส่วนใช้ในประเทศไหนเนี่ยไม่รู้เลย ที่รู้กว้าง ๆ ก็คือ เปิดใช้ตอนหมอกลงจัดและตอนหิมะตก(อันนี้จะตอบทำไมเนี่ย):D

6. GaB

1,643
    70
    0
    ตอนแรกก็คิดว่ามีฝั่งคนขับข้างเดียวเหมือนกันครับ:eek:

รบกวนขอวิธี DIY ได้มั้ยครับพี่บอย ตอนนี้ชอบมีคนทักว่าใส่หลอดวัตต์ไม่เท่ากันประจำ...เซ็งเลย:cry:

7. *~บอย (ลาม...ก)~*

*~บอย (ลาม...ก)~* Well-Known Member VIP

1,687
    49
    48
    พี่เต้ยก็ใส่นะคับ น่าจะสองข้าง

แต่เพื่อนผม ต่อไฟเดิมให้ติด แต่ทุกอย่างปกติ คือ เบรคใช้ได้เหมือนเดิมด้วยคับ

8. EGR

862
    166
    0
    นานแล้วแก็ป จำได้คลับคล้ายคลับคลาว่า ตอนเปิดไฟหรี่เนี่ยไฟท้ายด้านที่มีตัดหมอกมันไม่ติด(ไม่มีไฟหรี่) ใช่ ก็เลยแกะเอาชุดไฟหรี่จาก spare ที่มีอยู่ใส่เพิ่มเข้าไป มันก็สว่างเท่ากันปรกติ โทษทีที่กระทู้ก่อนหน้านี้บอกว่าไฟหรี่ทั้ง 2 ข้างมันสว่างไม่เท่ากัน เพิ่งนึกได้ว่าตัดหมอกของผมมันไม่มีไฟหรี่นะ(ไม่รู้ของคนอื่น ๆ เป็นเหมือนกันหรือปล่าว)

9. GaB

1,643
    70
    0
    ขอบคุณครับ

ของผมรู้สึกว่าตอนแรกก็เป็นคล้ายๆกับของพี่บอยแหละครับ แต่พี่หมีโมให้ใหม่แล้ว ไฟหรี่ติดปกติ แต่เปลี่ยนเป็นไฟเบรคติดเฉพาะไฟท้ายชิ้นนอก ชิ้นบนฝากระโปรงเวลาเบรคไม่สว่าง

สรุปแล้วเท่าที่อ่านจากบอร์ด RZ ด้วย ท่าทางอาการที่ผมเป็น (ไฟหรี่ดวงที่เป็นตัดหมอกสว่างกว่าปกติ) จะเป็นเหมือนกันทุกคนครับ เพราะด้วยจานฉายที่เพิ่มเข้าไป:sad:

ถอดออกไปใส่ตัดหมอกตรงกันชนดีกว่า จะได้ไม่โดนทักว่าใส่หลอดวัตต์ไม่เท่ากัน แหะๆ...แต่ตังค์ไม่มี:eek:

10. EGR

862
    166
    0

เดี๋ยวว่าง ๆ จะแกะออกมาถ่ายรูปให้ดูนะครับ ผมถามช่างฯที่ diy ให้เค้าก็จำไม่ได้แล้วว่าทำยังงัย:p

11. GaB

1,643
    70
    0
    ไม่เป็นไรครับพี่บอย เกรงใจครับพี่:eek:

12. G-ferio

G-ferio New Member Member

0
    2
    2
    แวะมาตอบหน่อย

จริงๆแล้วรถรุ่นเราที่ติดไฟตัดหมอกจากโรงงาน จะใช้ไฟหรี่กับไฟเบรกที่โคมด้านนอกเท่านั้น ส่วนโคมด้านใน(ติดฝากระโปรงหลัง) จะมีเฉพาะหลอดไฟของไฟตัดหมอกเพียงด้านเดียวเท่านั้น(สเปกญี่ปุ่นอยู่ด้านขวา/สเปกยุโรปอยู่ด้านซ้าย) ส่วนอีกฝั่งจะไม่มีหลอดใดๆ เลย (ถ้าสังเกตุดีๆ ขั่วไฟจะเป็นขั่วแบบใส่กับหลอดไส้เดียว ฝาครอบขั่วไฟของโคมตัดหมอกหลังจะเป็นสีขาว code#1156 ส่วนของธรรมดาขั่วหลอดไฟจะเป็นแบบใส่กับหลอดสองไส้ และฝาครอบเป็นสีเทาcode#2057)

ซึ่งถ้าเราได้มาแล้วไม่ได้ดัดแปลง ตอนกลางคืนเปิดไฟท้ายจะไม่สวย เพราะไฟหรี่จะติดแค่โคมด้านนอกเท่านั้น โคมด้านในแทบจะไม่ได้ใช้ประโยชน์เลย นอกจากตอนเปิดไฟตัดหมอก และถอยรถ

การโมดิฟลายทำได้ไม่ยากคับ เพียงเราเปลี่ยนฝาครอบขั่วไฟที่ติดมากับไฟตัดหมอกcode#1156 มาเป็นของเดิมบ้านเรา #2057 โดยไฟหรี่จะใช้ได้ปกติ ไฟตัดหมอกจะใช้ไส้ของไฟเบรก ส่วนไฟเบรกจะติดเฉพราะโคมด้านนอกเท่านั้น โคมอีกฝั่งที่ไม่มีแผ่นสะท้อนแสงก็สามารถ DIY ตัวสะท้อนแสงเองได้(ใช้ตัวสะท้อนแสงของไฟฉาย หรือว่าแผ่นอลูมิเนียมบางๆ ตัดตามรูปแล้วพี่สีโครเมียมก็ได้) ซึ่งจะทำให้โคมสว่างเท่ากันทั้ง 2 ด้าน

ในส่วนของผมได้ไฟตัดหมอกมาจากรุ่นน้องที่อยู่นอรเวย์เค้าถอดจากรถเขาให้มา...ซึ่งตัวสะท้อนอยู่ด้านซ้าย ส่วนตัวสะท้อนด้านขวาผมซื้อต่อจากอั้มตอนนั้นรถอั้มโดนชนท้ายไฟตัดหมอกแตก เหลือแต่ตัวสะท้อน จึงโชคดีได้ใส่ทั้ง 2 ด้านให้พี่หมีเดินสวิทย์+รีเรย์ให้

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 ตุลาคม 2008
  13. GaB

1,643
    70
    0
    ขอบคุณมากๆครับ เข้าใจชัดเจนเลย:)

แต่ยังสงสัยอีกนิดว่าตัดหมอกตรงรุ่นสเปครถญี่ปุ่นมันจะมีขายเฉพาะจังหวัดรึเปล่าครับ? (ไม่ได้ขายทั่วทุกจังหวัดในญี่ปุ่น อะไรแบบนี้) เพราะไม่งั้นก็คงหาเจอได้ทั่วไปตามเซียงกงบ้านเราแล้วใช่มั้ยครับ?

:eek:

14. G-ferio

G-ferio New Member Member

0
    2
    2
    ความเห็นส่วนตัวน่ะคับ GAB
    ตัดหมอกตรงรุ่นน่าจะอยู่ในตัวขับสี่ RTX กับ RTSi โดยเฉพาะตัว RTSi น่าจะเป็นมาตรฐานโรงงานออกมาเลย เพราะรุ่นนี้เป็นรุ่นท๊อปของตัวขับสี่ส้อ(ดูภายนอกจะเหมือนตัว EG9 เลยหล่ะต่างกันที่ภายในห้องโดยสารกับเครื่องยนต์) และ 2 รุ่นนี้ก็คงผลิตออกมาขายในภาคเหนือของญี่ปุ่น เป็นส่วนใหญ่เพราะเป็นเมืองหนาว

หรืออาจจะเป็น Accesarry เหมือนไฟตัดหมอกหน้าก็เป็นไปได้

GaB ถูกใจสิ่งนี้
  15. GaB

1,643
    70
    0
    ขอบคุณมากครับพี่

ตอนนี้กำลังคิดอยู่ว่าจะให้พี่หมีแก้ให้ไฟหรี่ติดแค่ชิ้นข้างนอกดีมั้ย? (จะได้ตรงรุ่นของตัดหมอกหลัง) แต่ไม่รู้จะทะแม่งๆรึเปล่า?

แต่ยังไงขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆครับ ตอนนี้เข้าใจชัดเจนแล้วครับ:)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้