รถกระตุกเวลาเปิดแอร์

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย aj11, 27 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. aj11

aj11 New Member Member

201
    2
    0
    ถ้าผู้รู้หน่อยคับ เวลารถวิ่งเปิดแอร์เวลาคอมฯทำงานแล้วรถมันกระตุกเกิดจากอะไรอะคับยิ่งเวลาขับประมาณ10-30กม.จะรู้สึกว่ากระตุกมากเป็นพิเศษอะคับ ช่วยทีนะคับ

2. chang nv

chang nv New Member Member

269
    10
    0
    สาเหตุน่าจะเกิดที่บริเวณแอร์โพร์นะคับตรงตัวชดเชยรอบเครื่องน่าจะมีปัญหาหรือไม่ก็สกปรกคับ วิธีล้างรอผู้รู้มาตอบดีกว่านะคับ

3. aj11

201
    2
    0
    แอร์โพร์นี้อยู่ตรงไหนอะคับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องรถสักเท่าไหร่คับ รบกวนด้วยนะคับ ถ้ามีปัญหาหรือสกปรกถ้าไปทำที่ร้านค่าใช้ช่ายสูงไหมคับ ขอบคุณคับ

4. aj11

201
    2
    0
    เพิ่มเติมคับ รถผมปี95คาร์บูฯกระบะไม่มีแค็บทุกอย่างเดิมๆคับ พอจะมีรูปให้ดูบ้างไหมคับว่าอยู่ตรงไหนคับ ขอบคุณคับ

5. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    คาร์บู โนแฮพ แอร์โฟล์ค๊าบ

6. aj11

201
    2
    0
    (คาร์บูร์ไม่มีแอร์โฟร์))แล้วใครพอจะรู้บ้างคับว่าเกิดจากอะไร เวลาขับแล้วเปิดกระจกมีกลิ่นน้ำมันออกมาด้วยคับ แต่คาร์บูร์ฯผมเพิ่งไปล้างมานะคับ สงกะสัยต้องเสียเงินเข้าไปที่ศูนย์เพื่อเช็ดอีกละคับ T_T ฮื้อน่าเศร้าจังอะ T_T

7. pom2550

pom2550 New Member Member

20
    1
    0
    มารออ่านคำตอบด้วยคนครับรุ่นเดียวกันเลย

8. ***_NASE_***

***_NASE_*** New Member Member

409
    13
    0
    รอดูอยู่เหมือนกันง่ะ

9. NV pooh

NV pooh New Member Member

17
    1
    0
    ถ้าสมมุติว่าระบบแอร์ปรกติ ก็เช็คระบบชดเชยรอบแอร์ครับ ได้แก่
    - ตัวชดเชยรอบแอร์
    - พวกสายแวคคัมว่าหลุดมั้ย? ตันมัย?
    หน้าตาตามรูป ถ้าเจ๊งของใหม่เบิกศูนย์ฯ(3-4ปีมาแล้ว)ราคา700กว่าบาทครับ

10. NV pooh

NV pooh New Member Member

17
    1
    0
    ทีนี้...ถ้าระบบชดเชยรอบแอร์ไม่เจ๊ง ก็เป็นที่ระบบแอร์

ที่ผมคิด...คาดว่า
    - ระบบของเหลวได้แก่น้ำมันคอมฯ สกปรก
    - มีความชื้นในระบบทำให้เกิดการอุดตันในระบบที่Expansion valve และ Dryer
    ทำให้คอมแอร์ทำงานหนักขึ้น ดึงกำลังเครื่องมากขึ้น

ง่ายสุดก็เปลี่ยนDryerครับ ซึ่งต้องปล่อยน้ำยาแอร์ทิ้ง
    แวคฯระบบใหม่ แล้วเติมน้ำมันคอมฯแอร์กะน้ำยาแอร์ใหม่
    มีตังค์ก็เปลี่ยนexpansion valveไปเลย (ถามช่างก็ก่อนได้ว่าเจ๊งมั้ย)

ถ้าหนักสุดก็คอมฯแอร์เจ๊ง ของใหม่ก็เป็นหมื่น

ผมแนะนำให้เปลี่ยนDryerดูก่อนครับ

11. jokeNV

jokeNV New Member Member

6
    1
    0
    ผมเคยเป็น สาย เวคคัมหลุด รองดูด้วยก็ดีนะ

12. Pu_Racing

Pu_Racing New Member Member

62
    1
    0
    เด๋วต้องรองดูมั่ง ขอบคุณผู้ให้ข้อมูลคร๊าบ

13. aj11

201
    2
    0

ขอบคุณสำหลับทางแก้ทุกด้านนะคับ แอร์ยังเย็นปกติคับ
    ***ขอรบกวนอีกนิดหนึ่งนะคับ ตัวชดเชยรอบแอร์นี้ตั้งกันยังไงหรือเช็คว่าเสียหรือไม่และทำความสะอาดกันยังไงหรอคับแล้วต้องถอดออกมาหรือป่าวเราสามารถทำเองได้ไหมหรือว่าให้ที่ร้านทำให้คับ
    ขอบคุณคับ

14. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ความรู้ดีๆครับ

15. pom2550

pom2550 New Member Member

20
    1
    0
    คำถามตรงกันเลยครับ ทำเองได้ก็ทำครับ ประหยัดเนอะๆๆ:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้