ALFA 156 น่าเล่นมั๊ยคับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย S c a N, 26 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. S c a N

S c a N Guest

0
    0
    0
    กำลังดูรุ่นนี้อยู่ ไม่ทราบว่า น่าเล่นมัยคับ ค่าอะไหล่ ค่าบำรุงรักษา เป็นยังงัยบ้าง
    แล้วจุกจิกมั๊ยอ่ะคับ อยากเอาไปติดแก๊สด้วยอ่ะคับ

2. *~บอย (ลาม...ก)~*

*~บอย (ลาม...ก)~* Well-Known Member VIP

1,687
    49
    48
    ชอบอยู่เหมือนกันคับ

รอคำตอบ

อัพๆๆ

3. z e s t

z e s t New Member Member

248
    21
    0
    น่าเล่นครับ Alfa 156 ระดับใกล้ๆ BMW น่ะครับ แต่ฉีกแนวออกไป จะมีปัญหาก็เรื่องอู่ซ่อมเฉพาะทางนี่ล่ะครับ

4. นายต้น~Rh+O

นายต้น~Rh+O New Member VIP

62
    10
    0
    อย่าเลยคับ เล่นรถตลาดดีก่า ลองนึก ๆ ดู ซื้อมาแล้วอยู่ ๆ เกียร์เจ๊งล่ะ......งานเข้าหนักเลย

แต่ถ้า จขกท เหลือ ๆ ละก้อ จัดไปครับ

ผมเคยมาแล้ว มุ่งมั่นจะเป็น Alfa Lovers ซื้อGTVมาขับ ต่อด้วย 155 .........เป็นไงรู้มั๊ยฮะ

กรอบครับกรอบ

แต่เครื่องขับมันส์จิงคับ วิ่งกะฉูด
    :D:D:D

5. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    จริงๆมันก้อชอบคับ มันเป็นรถที่ดีจริงๆคับ แต่หาอะไหล่ และศูนย์ที่เก่งซ่อมยากคับ

R2D2 ถูกใจสิ่งนี้
  6. Drink

Drink Active Member Member

389
    29
    28
    เป็นอะไร สไลด์ออน อย่างเดียว

7. seila4club

seila4club Active Member Member

997
    47
    28
    ผมก็ชอบเหมือนกัน แต่แรงดีด้วย ไม่รู้ว่า ที่มีอู่ซ่อมหายากด้วย และค่าอะไหล่แพงด้วย อย่าไปซื้อรถยุโรปดีกว่า ให้ไปซื้อรถญี่ปุ่นดีกว่าครับ

8. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ข้อมูลน่าคิดครับ

9. ต้นกล้า

ต้นกล้า New Member Moderator VIP

591
    27
    0
    ถ้า.................ไม่ใช่รถคันแรก

ถ้า..................ไม่มีปัญหาเรื่องราคาอะไหล่

ถ้า..................มีเงินในกระเป๋า ไว้เยอะๆหน่อย

ซื้อเลยครับ

10. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    เพื่อนผมเกียร์พังโดนไปแปดหมื่น หนาวเลยครับ จริงๆเค้ามีคลับที่เล่นรุ่นนี้กันอยู่แต่ผมจำwwwไม่ได้ รอผู้รู้มาตอบละกันนะครับ

11. I'm Designer

I'm Designer New Member Member

204
    11
    0
    OHO!!!!!! เกียร์พัง แปดหมื่น ฟังแล้วกนาวจิงๆเลยครับ

12. ball171

ball171 New Member Member

112
    6
    0
    ราคาปกติของรถยุโรปอ่ะคับ
    850 Turbo ของเพื่อนพัง ศุนย์ check ดู บอกว่าซ่อมประมาณ แสนกว่าๆๆ

มันเลยเปลี่ยนเครื่องใหม่เป็น 4G63 เลย ค่าวาง ค่า เครื่องยังถุกว่าเกียร์อันเดียวเลย

13. gowest

gowest New Member Member

89
    2
    0
    156 ปี 02 03
    ตอนนี้ 4.5แสน ราคาหน้าเต้นเลยนะ ต่อได้อีก
    ราคาลงมาเยอะมาก
    ถ้าหารถได้สภาพดี เผื่องบไว้อีกแสนเผ่อซ่อม
    รถมันสวยนะ..............สวยโครตๆเลยในงบเท่านี้

14. ชอบเหมือนกันครับ แต่คิด ๆ ดูแล้วถ้าจะขายต่อ คงยาก แถมศูนย์บริการมีน้อยมากด้วย

15. ภายในสวยมากผมยังชอบเลยคับภายนอกเเต่งเเล้วก็สวย

16. 200silvia

200silvia New Member Member

118
    3
    0
    อยากได้มาเก็บไว้ดูตอนแก่คับ ถ้าน้อง 156 ทำตัวให้น่าดูแลกว่านี้...

17. Pom-AWD

Pom-AWD New Member Member

353
    9
    0
    โอโห้ ค่าซ่อมแพงเหลือหลาย

18. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    เคยลองขับอยู่ครั้งนึง มันส์มากๆครับ กดเป็นมา เกียร์ค่อนข้างไวพอสมควรเลย (เพราะมันระบบเดียวกับเกียร์ F1 ของ Ferrari นี่ครับ) กระดิกปุ๊บเปลี่ยนๆ กดแป๊บๆ 210 แล้ว นิ่งๆเลย (รถเดิมทั้งคัน) ภายในสวยมากกกก เบาะ Momo ยิ่งรถสีแดงข้างในสีเบจนี่หล่อสุดๆ

แต่ติดเรื่องที่ความเห็นข้างบนบอกๆมานี่แหละครับ:cry:

19. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    ข้อเสีย . . .
    อุปกรณ์ถ่ายน้ำมันเครื่องมาตรฐาน
    ไม่สามารถหาซื้อตามร้านอะไหล่ทั่วไปได้
    เป็นรถรักเจ้าของ
    ขายต่อเปลี่ยนมือลำบาก
    ไม่มีสถานบันไฟแนนท์มารองรับ
    จัดไฟแนนท์ได้เหมือนกัน แต่น้อยมาก
    แล้วคุณจะเข้าเนื้อมหาศาล เมื่อเบื่อมัน !

ข้อดี . . .
    สวย เทห์ สมรรถนะดีเยี่ยม
    แต่อย่าให้เก่านะ . . .

20. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,911
    62
    48
    ส่วนตัวนะ ถ้าตัวเองมีความรู้เรื่องรถ ก็ซื้อได้ แต่ถ้าไม่มีความรู้เรื่องรถ อย่าดีกว่าๆ แนะนำรถญี่ปุ่น :D:D:D

21. MR.Runabout

MR.Runabout Member Member

84
    11
    8

รถ Alfa 156 จริงๆเป็นรถที่สวย น่าใช้ ขับก็สนุกมาก และน่าใช้อีกรุ่นนึงของอัลฟ่า เลยนะครับ แต่ถ้าคุณไม่ใจรักรถอิตาลีจริง ไม่มีเงินเหลือมากๆ อย่าเล่นครับ อะไหล่ก็หายากและแพงมากๆ ศูนย์บริการก็เหลือแห่งเดียว (แต่ยังดันทะลึ่งสั่งอัลฟ่ารุ่นใหม่ๆ เข้ามาขายอีก...) ราคาตัวรถตกเยอะมาก อันนี้ก็แล้วแต่คนชอบน่ะครับ แต่ผมขอรถญี่ปุ่นดีกว่า :D

จำได้ 156 ในบ้านเราออกมาช่วงประมาณปี 1997 ได้ (เมืองนอกออกเมื่อปี 1996) รุ่นแรกเป็นตัวนำเข้า มีทั้งรุ่นซีดานและแวกอน ตอนหลังถึงประกอบในประเทศประมาณช่วงปลายปี 2001 มีรุ่นพิเศษออกมาก็หลายรุ่น ก็ขายไม่ค่อยออก และยังมีรถใหม่ค้างสต๊อกขายเหลือมาจนถึงทุกวันนี้ :lol: (ที่เดลินิวส์เอามาแจกตอนทายบอลยูโร 2008 นั่นแหละ) :eek:

ว่าไป อยากได้ Alfa Mito ใหม่จริงๆ ออกแบบรถได้ สวยมาก! :thumb: (ถ้าเป็นผู้หญิง ก็เรียกว่า สวยไม่มีที่ติเลย!)

22. TFR-oldschool

TFR-oldschool Member VIP

652
    19
    18
    บ้านเราอากาศ มันร้อนครับ รถพวกนี้มันไม่ได้ออกแบบ ให้ทนร้อนได้ขนาดนี้ เมืองไทยร้อนกว่า บ้านเกิดมันเยอะมากๆคับ
    พออากาศร้อน ทุกอย่างเฮงซวยๆก้อจะตามมาคับ

23. NuTTyRaY

NuTTyRaY New Member Member

658
    13
    0
    เป็นรถที่สวยครับ...

24. Jarnoir

Jarnoir New Member Member

9
    1
    3
    รูปลักษณ์สวยมาก และอะไหล่หายากมาก ครับ :D :D

25. Yukim

Yukim Member Member

338
    9
    18
    ที่ราคาอะไหล่แพงเพราะหาไม่ค่อยได้แล้วต้องเบิกใหม่รึเปล่าครับ เพราะยังไงถ้าเป็นเกียร์ลูกใหม่เบิก 0 ของทางค่ายญี่ปุ่นราคาคงไม่ต่างกันมาก แต่อะไหล่ของมือสองของค่ายญี่ปุ่นเบอะมากกว่า เลยไปเทียบกับของมือสอง ผมเกรงว่าถ้าต้องเบิกใหม่น่าจะสูสีทั้งรถยุโรปและญี่ปุ่นน่ะครับ ผิดถูกช่วยชี้แนะด้วยครับ

26. veerapon

veerapon New Member Member

1
    0
    0
    ของพี่ที่ทำงานเกียร์เสียที่ลูกละเปนแสนกล่องพังใบละหกเจ็ดหมืน ตัวเบาเลยคับ

27. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ผมชอบนะ รถดี แต่ไม่เหมาะกับเมืองไทย(มั้ง)

28. hello

hello Member Member

125
    3
    18
    ถ้าเหลือเล่นเลยครับ เป็นรถที่สวยจริงๆล้อชุดเดียวหล่อโครตๆ

29. superchamp

superchamp Member Member

277
    1
    18
    จริงถือว่าเป้นรถที่ดีเลยคับ รถจากอิตาลี นั้นขับสนุกอยู่แล้ว เครื่องตัวนี้เป็นทวินปลั๊ก แรงเอาเรื่องคับ
    แต่ปัญหาคืออะไหล่ ของแต่ง นั้นราคาสาหัสมาก อู่ซ่อมดีๆๆก็พอได้คับ แต่ราคาก็เอาตายเหมือนกัน
    ถ้าอยู่ในข่ายงบเยอะ ไม่เดือดร้อน ก็น่าเล่นคับ เดิมๆๆทำให้สมบรูณ์ ก็ขับสนุกแล้วคับ ชุดแต่งกะของแต่ง
    ก็คงต้องสั่งมาคับ รถจากอิตาลี อะไหล่อ่ะหาไม่ยากคับ แต่ต้องรุ้แหล่งสั่งของและมีงบเหลือๆๆๆ
    เพราะมันแพงจริงๆๆ ส่วนตัวผมยังชอบเลย เพราะมันสวยและโหดแบบไอโซดีคับ

30. popdemonic

popdemonic Member Member

191
    19
    18
    จะบอกว่า156 ขับมันส์สู้155 ไม่ได้ครับ รูปทรงรถAR นี่สวยบาดใจทุกรุ่นครับ ถ้าอยากใช้จริงต้องมีรถหลายคันครับเพราะ

ศูนย์รู้สึกจะเหลือที่เดียวครับ แต่ถ้าคุณมีความรู้เรื่องรถมาก่อนรถAR ก็ไม่ได้แตกต่างจากรถยุโรปทั่วไปนักเพียงแต่อะไหล่บางชิ้น

ราคามันจะแพงทะลักทะลวงแบบเราคาดไม่ถึงครับ Selespeed เอง ยังมันส์สู้เกียร์ธรรมดาไม่ได้ครับ แต่ก็ให้ความสนุกกว่า

ออโต้ทั่วไป ช่วงจังหวะเปลี่ยนเกียร์มันจะมีสไตล์ของเค้าเองครับ ผมเองยังเล็งๆไว้เลย รูปทรงแบบนี้รถปี2010 ยังสวยมีสเน่ห์สู้

ไม่ได้เลยนะครับ นี่คือเอกลักษณ์ของรถแดนมะกะโรนีเค้าเลย เครื่อง156 ก็คือเครื่องตัวเดียวกับ spider,GTV,155 ตัว2.0T.spark

เพียงแต่ฝาเป็น16V ส่วน155เองมีฝา8V และ16V โดยฝา8V เป็นช่วงที่AR ยังเป็นเอกเทศอยู่ ส่วนฝา16V นี่มาพัฒนาเอาตอนหลัง

จากรวมกับFiat SPA. แล้ว เค้าจึงเรียกว่าฝา16V ว่าเป็นเครื่องของALFIAT ไม่ใช่ Alfa แท้ๆแล้ว

เรื่องการบำรุงรักษานี่ ต้องยอมรับว่า 156 เองมีโรคประจำตัวหลายอย่างอยู่ แต่ถ้าคนมันรัก มันมักจะมองข้ามข้อเสียเสมอๆ จริงมั้ย!!??

เบรคAlfa จะมีคนบ่นว่าเบรคไม่ค่อยดี เกียร์Selespeed เองปั๊มชอบซึม แต่ซ่อมได้ครับ กระจกชอบขึ้นฝ้าเวลาแอร์เป่า ภายในชอบ

ละลาย แล้วก็มีนู่นๆนี่ๆ ส่วนใหญ่ มักเป็นปัญหาที่เค้าคุ้นๆเคยกันหมดอยู่แล้ว ปัญหาหลักคือผมเชื่อว่าคนที่ใช้รถลักษณะแบบนี้คงไม่มีเวลา

จะมารื้อเองมากนัก แต่ถ้าเป็นนักเลงAlfaรุ่นเก่า พวก จูเลียตต้า พวกนี้เค้าชอบรื้อทำกันเอง ถึงได้อารมณ์ Alfa ...

สรุปคือ ประเด็นเดียวถ้าจะเล่นคือ มีรถสำรอง มีความรู้เรื่องรถ ฐานะค่อนข้างโอเคหน่อย เท่านั้นแหละครับ แต่โดยส่วนตัว

ผมว่าAlfa อะไหล่ก็ยังถูกกว่าAudi ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้