nv ของเราๆลงเครื่องตัวไหนได้มั่งครับ แล้วตัวไหนดีสุด ราคายกเครื่องใหม่ใช้ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ ใครทราบม

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย Pu_Racing, 26 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ***_NASE_***

***_NASE_*** New Member Member

409
    13
    0
    นั้นนะดิ เช่นเลือกร้านที่รับทำ ต้องไปติดต่อที่ไหน เตรียมเงินไว้เท่าไร เครื่องเลือกเอง หรือให้ทางร้านจัดให้ ยังไงแนะนำหน่อย

2. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    จะวางเครื่องใหม่

ก็คงต้องดูลักษณะการใช้งานในชีวิตประจำวันก่อนใช้งานแบบไหน งบประมาณคิดไว้ในใจเท่าไหร่วางเครื่องมือสองไม่ใช่เครื่องสด 100% เตรียมใจก่อน แล้วเตรียมงบสำรองไว้หน่อยก็ดี

หน้าตาเครื่องยนต์+งบประมาณคร่าวๆลองดูซิ post ปักหมุดให้นานแล้ว

http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=238656

เครื่องมือสองตอนไปซื้อเค้าไม่แกะให้เราดูว่าสภาพภายในขนาดไหน เราทำได้แค่พกไฟฉายไป เปิดฝาปิดน้ำมันเครื่องแล้วก็ส่องๆดูไม่รู้เหมือนกันจะเห็นอะไรบ้าง แต่รู้สึกเค้าจะติดเครื่องให้เราดูนะ

อู่วางเครื่อง อันนี้ละปัญหาที่ต้องคิดหนักกว่าการหาเครื่องซักตัวมาลงในรถเราอีก...:D

3. Pu_Racing

Pu_Racing New Member Member

62
    1
    0

ขอบคุณคร๊าบ ข้อมูลดีๆเยอะมากเลย:D

4. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    แหมน้องป๊อบ พี่ยังไม่สุดนะ ก็เหลือเครื่องนี่แหละ
    เก็บตังอยู่ 45000 เนี่ย พี่ติ่งแกบอกครบวิ่งได้เลย

5. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    เอาไหมเดี้ยวขายเครื่องให้ถูกๆๆ
    อิอิ:D

6. Pu_Racing

62
    1
    0
    เครื่อง nv เดิมๆของเรามีวิธีปรับแต่งให้แรงขึ้นหรือป่าวครับ

7. green nv #032

2,789
    89
    0
    มีครับ หลักการก็ตามพื้นฐานของระบบเครื่องยนต์สี่จังหวะทั่วๆไปละครับ...:D

8. Pu_Racing

62
    1
    0
    อิอิ

แหะๆๆ แล้วหลักการพื้นฐานมีอาไรมั่งอ่ะคร๊าบ มิรู้จิงๆ ช่วยบอกทีนะคร๊าบ อิอิ:confused:

9. หลักการจริงๆมีอยู่ว่า
    1.งบประมาณเท่าไร (เป็นเรื่องสำคัญ)
    2.ต้องการใช้งานประเภทไหน
    2.1 แข่ง ( sr20 det ) งบประมาณ 45,000 - ขึ้นไปเรื่อยๆไม่มีที่สุด
    2.2 ใช้งานบ้างแข่งบ้าง ( sr20 de ) งบประมาณ 45,000 - ขึ้นไปเรื่อยๆ
    2.3 เดิมๆมันได้ด้วย เครื่องสเป็ก (ga 16 ) งบประมาณ ผมไม่ทราบครับ

ประมาณนี้ครับลองศึกษาก่อนการลงทุนครับ

10. Pu_Racing

62
    1
    0
    555 งบ สำคัญจิงๆคร๊าบ

11. แล้วเครื่องเดิมทำยังไงให้แรงครับ

12. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    อยากกับซื้อหุ่นเลยเนอะ :D

13. green nv #032

2,789
    89
    0
    เครื่องเดิมเพิ่มแรงเหรอ เอาแบบหลักทั่วๆไปละกันนะ
    ก็คงต้องปาดฝา ขัดportไอดีไอเสีย เพิ่มขนาดลูกสูบ พอกแคม จูนคาร์บูใหม่/เพิ่มขนาดหัวฉีดพร้อมโมกล่องECU กรองเปลือย ไล่ระบบไอเสียตั้งแต่เฮดเดอร์ยันพักปลาย

หรือไม่ก็ set turbo ซะเลย

ผมไม่ใช่ช่าง เครื่องผมก็ยังเดิมๆ ตอบแบบที่เคยผ่านหูผ่านตา เดี๋ยวรอผู้รู้มาช่วยตอบละกัน...:D

14. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
    ของผม Ga16 ม่ายรู้ตัวไหน แต่มีแอร์โฟร์อยู๋ข้างบน เป็นท่อสีเงิน ฝาดำ ใหม่มากๆ แต่แพง แรงสะใจมาก แต่เป็นเกียร์ Auto 43000 จบ

15. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    :D
    เท่าไรหละนั่น แล้วที่วางมีมะเอาแบบจบจบนะครับ

16. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    เฮ้อออออออออออออออออ ฟิตดีกว่าเรา

17. เครื่องเดิมถ้าเป็นคาบู ก็ปาดฝา รองประเก็นเหล็ก ขัดพล๊อต ไอดี ไอเสีย จูนนมหนู หรือเปลี่ยนเป็นคาบู2000
    วิ่งมันดีครับ

18. tae_nissannv

tae_nissannv New Member Member

677
    37
    0
    ของผมเครื่องเดิมหัวฉีดคับ (GA16DNE)
    ระบบไอเสีย Header จากร้านรามอินทราเทอร์โบ ไล่ท่อใหม่ทั้งเส้น ขนาด 1.7 นิ้วคับ +หม้อพักปลายของร้านเค้า
    ระบบไอดี ก็กรองเปลือย 1 ชุดจากร้านรามอินทราเทอร์โบเหมือนเดิม

แค่นี้ก็เร้าใจแล้วคับ แต่อยากวางเครื่องอย่างคุณโน๊ตบ้าง กำลังเก็บเงินอยู่คับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้