ปลดล๊อค 180

การสนทนาใน '3S Club' เริ่มโดย โตต้าเท่านั้น, 24 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    อุปกรณ์ปลดล๊อค 180มีอะไรบ้างครับ เครื่องบีมขับหน้าฝาดำ
    ใช้เวลาติดตั้งนานไหมครับ แล้วเรื่องนี้สำคัญมาก ราคาประมานเท่าไรครับ

ไม่ปลดแล้วรู้สึกว่าจะวิ่งสู้เครื่อง 1600 เดิมๆไม่ได้ครับ วันนั้นวิ่งเข้ากรุงเทพ ใช้เส้นมอเตอร์เวย์ เจอรถรุ่นเดียวกัน เหนื่อยครับ เหมือนเค้าจะผ่อนให้ครับ ถึงขึ้นได้ ไม่ไหวจริงๆครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

1. ไม่มีใครตอบเลยเหรอครับ พี่อ๊อดไปไหน จุดประสงค์ไม่ได้ไปแข่งกับใครนะครับ มีไว้ยามจำเป็นครับ

2. ห้องร้างแล้วเหรอครับ

3. หาคำตอบที่นี้ยาก ถ้าเป็นเรื่องซื้อขาย ตอบเร็วเชียวล่ะ และจากที่ตอบไม่เป็น ก็จะรีบตอบทันทีเลย

หาคำตอบที่นี้ยาก ถ้าเป็นเรื่องซื้อขาย ตอบเร็วเชียวล่ะ และจากที่ตอบไม่เป็น ก็จะรีบตอบทันทีเลย

4. Ch_Adireg

Ch_Adireg New Member Member

10
    0
    0
    [
    QUOTE=พ่อค้าแม่ขาย;7929931]หาคำตอบที่นี้ยาก ถ้าเป็นเรื่องซื้อขาย ตอบเร็วเชียวล่ะ และจากที่ตอบไม่เป็น ก็จะรีบตอบทันทีเลย

หาคำตอบที่นี้ยาก ถ้าเป็นเรื่องซื้อขาย ตอบเร็วเชียวล่ะ และจากที่ตอบไม่เป็น ก็จะรีบตอบทันทีเลย[/QUOTE]

ขอให้คิดอย่างเป็นกลางหน่อยนะครับ เพราะส่วนใหญ่ของสมาชิกในบอร์ดคือผู้ใช้รถครับ ไม่ใช่งานว่อมรถ ดังนั้นเรื่องการซื้อขายอะไหล่กับผู้ใช้รถนี่เป็นของคู่กันเพราะผู้ผลิตเขาออกแบบมาให้มันมีอายุการใช้งาน เราจึงจำเป็นต้องหาซ้ออะไหล่มาเปลี่ยน และการซื้อขายในบอร์ดนี่ก็เป็นช่องทางหนึ่งที่สะดวก จึงไม่แปลกที่กระทู้เรื่องการซื้อขายจะมีผู้สนใจเยอะ

ส่วนเรื่องทางด้านเทคนิคนี่ ถ้าเอาผมเป็นเกณฑ์ในฐานะที่ผมเป็นผู้ใช้รถคนหนึ่งนะ ผมรู้แค่คร่าวๆเท่านั้นแหละ และผมก็คิดว่า ท่านอื่นๆก้อคงไม่ต่างจากผมเท่าไรหรอก อาจจะมีบ้างนะครับที่มีความรู้ความเชี่ยวชาญ แต่ก็ส่วนน้อย จึงไม่แปลกอะไรที่กระทู้ทางด้านเทคนิคจะมีคนตอบน้อย หรือมีคนตอบแต่ก็ไม่ชัดเจนท่องแท้

5. pingpong

pingpong New Member Member

205
    4
    0
    ครับ บอร์ด มานานแล้วครับ :D
    วางที่อู่หนุ่มไม่ใช่เหรอ ครับ โทรไปคุยดูสิครับ

6. ต้น corona#00

ต้น corona#00 New Member Member

3
    0
    0
    Pivot Speed Meter V
    ปลดล็อค 180
    วัดแรง G
    ควอเตอร์ไมล์

7. 12345678901346

12345678901346 Guest

0
    0
    0
    สรุปก็คือ เป็นบอร์ดขายของครับ ซึ่งผมเองตอบไว้ก็ถูกแล้ว ด้วยเหตนี้บอร์ดนี้จึงร้างผู้คน คนที่เขา
    มาก็คือ จะซื้อจะขายเท่านั้น

แล้วมันเป็น club ตรงไหนมิทราบ

8. Bigboyz

Bigboyz New Member Member

21
    1
    0
    ิbeams ฝาดำเกียร์ออโต้รึป่าวครับ ถ้าออโต้ต้นมันจะอืด รถเพื่อนผมก็เป็น แต่ปลายน่าจะไปดีกว่า 1600 นะครับ รถเค้า1600เดิมรึป่าว เค้าเปลี่ยนเครื่องแล้วรึป่าวครับ ถ้าเราวิ่ง180ยังขึ้นไม่ได้แสดงว่าเค้าต้องเกิน180 เครื่องเดิมๆไม่น่าจะไปดีกว่า beams นะครับ

9. BuGI_GT

BuGI_GT Active Member VIP

3,217
    11
    38
    เอามาฝากให้ดูกันครับ

ทะลุ 180 กิโลเมตร/ชั่วโมงได้อย่างไรในเครื่องยนต์ญี่ปุ่น
    รถที่จำหน่ายในญี่ปุ่นไม่ว่าเครื่องยนต์จะมีความยอดเยี่ยมแค่ไหนแรงม้ามากมายแค่ไหน
    แต่กฎหมายก็กำหนดให้ใช้ความเร็วสูงสุดได้ไม่เกิน 180 กม./ชม.
    รวมถึงเครื่องยนต์หัวฉีดในตลาดเชียงกงบ้านเรา ถ้ามีการนำมาวางในรถและมีการเดินสายไฟครบถูกต้อง
    ก็จะทำความเร็วสูงสุดได้เพียง 180 กม./ชม. แน่นอน
    เพราะกล่อง ECU ควบคุมไว้ไม่ให้เกิน 180 กม./ชม.
    หากต้องการทำความเร็วเกิน 180 กม./ชม. มีวิธีครับ เพราะมีหลาย ๆ บริษัท
    ที่ทำอุปกรณ์โมดิฟายด์เครื่องยนต์ ได้ผลิตกล่องอิเล็คทรอนิคส์ขึ้นมา
    ทำหน้าที่ปลดล็อคความ เร็วให้เกิน 180 กม./ชม.
    วงจรของกล่องปลดล็อคความเร็วทำหน้าที่แปลงค่าความต้านทาน
    ที่มาจากสัญญาณความเร็ว (VEHICEL SPEED SENCER) เมื่อถึงจุดที่กำหนดไว้คือ 180 กม./ชม.
    กล่องตัวนี้จะทำหน้าที่ปลดล็อคความเร็วเพียงอย่างเดียว
    ไม่ได้ทำให้เครื่องยนต์มีกำลัง (แรงม้า) เพิ่มขึ้นมาแต่อย่างใด
    กล่องปลดล็อคตัวนี้มีชื่อต่างกันไป แล้วแต่บริษัทผู้ผลิต เช่น
    HKS เรียกว่า SPEED LIMIT DEFENCER-SLD
    TRUST เรียกว่า SPEED LIMIT CUT CONTROLLER
    BLITZ เรียกว่า SPEED JUMPER เป็นต้น

ถ้าโดยปกติเครื่องยนต์เดิมๆโรงงาน ที่ไม่ได้เป็นรถนำเข้า หรือรถที่ดัดแปลงวางเครื่องยนต์ใหม่จากนอก
    ก็มีความสามารถทำความเร็วได้เกิน 180 กม./ชม. อยู่แล้ว ขึ้นอยู่กับสภาวะในการขับขี่ด้วย

10. pingpong

pingpong New Member Member

205
    4
    0
    ในเความเร็ว กวาดถึง 180 ที่มันล็อคไว้เหมือนกันแล้วถคุณขึ้นแซงเขาไม่ได้หรือ ต้องใช้ความเร็มากกว่า.. มันไม่เหมือนกันนะครับ

หากอยากแซงด้วยความเร็วสูงทะลุที่ล็อคไว้ ก็ไปที่อู่ที่ทำแหละครับ งบแล้วแต่วิธีการถูกๆ ไม่กี่พัน จนหลายสิบพัน พ่วงการจูนเพื่อประสิทธิภาพ

แต่พื้นฐาน 3sge เกียออโต้ มันเนิ่นๆ นะครับ ไม่กระชาก เหมือนเกียธรรมดา

ปล
    1. ได้ลากได้การใช้ปุ่ม power ect แล้วใช่
    2. มั้ยครับ.... อีกอย่าง รู้ได้ไงครับ ว่ารถอีกคัน เครื่องข้างในเป็นอะไร?
    3. จะปลดล็อค ก็ดูประสิทธิภาพของการเบรคและช่วงล่างดีๆ นะครับ

11. รถผมวาง 3S GE Beams ขับหลัง ในปิคอัพ เป็นเกียร์ธรรมดา 6 เกียร์ ตอนแรกก็หงุดหงิด เพราะแค่เกียร์ 4 ก็จบแล้ว ความเร็วถูกล๊อคที่ 180 พอดีเปะ
    ไปเดินคลองถม เจอ Pivot speed meter เป็นกล่องปลดล๊อคความเร็ว ซื้อในราคาสองพันกว่าบาท ตอนแรกก็งง แต่ก็ซื้อ อยากลองดู เป็นไปได้ไง กล่องเล็กเท่ากล่องไม้ขีดไฟ แต่ความสามารถเกินตัว วัดความเร็ว แสดงผลเป็นตัวเลขดิจิตอล วัดแรง G จับเวลาควอเตอร์ไมล์ 0-402 เมตรได้ด้วย
    ต่อไม่อยาก ในคู่มือที่แนบมาด้วย บอกเอาไว้หมดว่าเชื่อมต่อกับสายเส้นไหน
    แค่ต่อสายไฟบวก ไฟลบ และสัญญานเป็นอันจบ ใช้งานได้
    ตอนนี้ทะลุไปถึง 230กม./ชม.ได้เลย
    ใช้ได้กับรถญี่ปุ่นหลายรุ่น โดยเฉพาะพวกเกียร์ธรรมดา
    แต่ถ้าเป็นเกียร์ออโต้ใช้ไม่ได้ครับ

12. sin1612

sin1612 New Member Member

2
    0
    0
    ผมก็ใช้ของ pivot อยู่เหมือนกันครับใช้กับเครื่อง3sไอดีกลม เอาไว้ใช้ยามจำเป้นครับ ก่อนหน้านี้เคยโดน fd 1หนีหายไปเลยครับของเราก้ตัดแค่ 180 เลยต้องหามาใส่เหมือนกันครับ อิอิ

13. ANTILAG

ANTILAG New Member VIP

1,268
    31
    0
    มาหาความรู้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้