มีใครเคยถอดตู้แอร์มาล้างเองบ้าง

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย yoosabai, 24 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. yoosabai

yoosabai New Member Member

163
    14
    0
    ถามเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ว่ามีใครเคยถอดตู้แอร์มาล้างเองบ้าง ถอดยากมั๊ยครับ ผู้รู้รบกวนช่วยแชร์เป็นวิทยาทานหน่อยคร๊าบบบบ ขอบคุณครับ :rolleyes:

2. Plaruko

Plaruko New Member Moderator

558
    50
    0
    ทำเองคงไม่ได้หรอกครับ เพราะที่บ้านคงไม่มีเครื่องไม้เครื่องมีในการทำ นอกจากที่บ้านเปิดร้านแอร์

3. boy_rx_7887

boy_rx_7887 New Member Member

742
    86
    0
  4. Hmoty

Hmoty New Member Member

417
    28
    0
    ถ้าไม่มีเครื่องมืออย่าถอดเองเป็นอันขาด เพาระแรงดันในระบบแอร์มีแรงดันที่สูงมาก ถ้าไม่มีเครื่องมีในการถอดอันตรายมากครับ และอาจจะทำให้อุปกรณ์ในระบบแอร์ของเราจะเกิดความเสียหาย อย่างเช่นวาว์ลที่ติดอยู่กับตู้ค้างด้วยครับ

การที่ถอดตู้มาล้างนั้นเพราะอะไร มีไม่กี่กรณี 1.ลมไม่แรง 2. น้ำแอร์ไม่หยดออกมาจากตู้ สังเกตุได้โดยการจอดรถแล้วดูว่าน้ำแอร์หยดออกมาหรอไม่ 3.ตู้รั่วครับ ยังไงอย่าให้ช่างเค้าหลอกเราได้นะครับ

รับปรึกษาปัญหาเรื่องแอร์โพสทิ้งไว้ได้เลยครับ จะเข้ามาดูเรื่อยๆ

5. es21fatboy

es21fatboy New Member Member

580
    60
    0
    เคยแต่ ล้างตู้เย็น อ่า คริ คริ

6. TOM's

TOM's New Member Member

549
    10
    0
    ผมเคยถอดเองครับ
    ถ้าติด NGV จะถอดยากมากครับ
    ผมว่าไปร้านเลยดีกว่าครับ

ninekeng ถูกใจสิ่งนี้
  7. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    อ ย่ า เ สี่ ย ง ทำ เ อ ง เ ล ย คั บ เ ดี ย ว จ ะ ไ ด้ ไ ม่ คุ้ ม เ สี ย น่ ะ คั บ

8. HaLo

HaLo New Member Member

7
    1
    0
    แอร์เหม็น แก้ยังไงดีครับ อยากไปล้างมากแต่เห็นบอกต้องตัดขาตู้ (ไม่แน่ใจ) เลยสองจิตสองใจอยู่มีวิธีอื่นบ้างไหมครับ ล้างแบบไม่ถอดตู้ออกมาล้างดีไหมครับ แนะนำหน่อยครับ

9. Hmoty

417
    28
    0

ถ้าเหม็น ต้องล้างตู้ครับ ส่วนวิธีนั้นเนะนำให้ถอดออกมาล้างดีกว่า การถอดตู้เลือกร้านที่มีประสบการณ์หน่อย ขาตู้ไม่จำเป็นที่จะต้องตัดนะครับ ถ้าตู้เราเน่ามาก การล้างร้านทั่วไปจะใช้โซดาไฟ แต่เราไม่จำเป็นต้องใช้นะครับ บอกทางร้านที่เราไปทำเลยว่าเราไม่ใช้ เพราะอาจจะทำให้ตู้รถเรารั่วได้เพราะโซดาไฟมันกัดร้ายแรงมาก ใช้แค่น้ำแฟ้บแล้วก็เอาแปรถูก แล้วใช้น้ำแรงดันฉีด ยังไงดูช่างทำหน่อยนะครับ

ใครมีอะไรเกียวกับแอร์ถามได้นะครับ ตอบได้ตอบตอบไม่ได้ก็จะหามาตอบให้ได้

10. yoosabai

yoosabai New Member Member

163
    14
    0
    ตอนแรกตั้งใจว่าจะ DIY ซะหน่อย แต่ท่านๆ แนะนำกันอย่างนี้สงสัยคงจะต้องเสียตังค์ซะล่ะ 90,000 กม กว่าๆล่ะ ไม่เคยล้างเลย ลมเริ่มจะไม่แรง แอร์ก้อเริ่มจะสู้แดดไม่ไหว แผงคอยล์ร้อนก็จักการไปละ เหลือก็แต่คอยล์เย็นนี่ล่ะ ว่าแต่มีร้านแนะนำมั๊ยครับ เอาใกล้ ศรีนครินทร์ เทพารักษ์ บางนา แถวๆ นี้อ่ะคับ

อ้อ อีกนิดนึง ไอ้อาการที่ว่า น้ำแอร์ไม่หยดมาจากตู้นี่มันเป็นยังไงครับ เกิดจากสาเหตุอะไร แล้วมีผลกระทบไงบ้างครับ

ninekeng ถูกใจสิ่งนี้
  11. ninekeng

ninekeng New Member Member

897
    70
    0
    ไปให้ที่ร้านเค้าทำจะดีกว่านะ เด๋วจะเอารูปตอนที่ไปล้างมาให้ชมกัน รับรองว่าชมกันแล้วจะรีบไปล้างกันเป็นแถวเลย

12. NAMTAWHOO

NAMTAWHOO New Member Member

356
    44
    0

อันนี้ล้างยากกว่านะครับผมว่า....

ว่าแต่ว่าพี่เอกครับ มีใครใช้ให้ล้างป่ะ คงไม่เหมือนผมน๊า....:D:D

13. ake-por

ake-por New Member Member

45
    4
    0
    ถ้าเครื่องมือกับอุปกรณ์ไม่ครบก็ทำไม่ได้หรอกครับหรือถ้ามีครบ
    1.เกจวัดน้ำยาแอร์ r134a พร้อมสาย
    2.ปั้มแว๊กสูญญากาศ
    3.น้ำยาแอร์ r134a
    4.น้ำยาล้างคอยล์เย็น
    5.เครื่อมือนิดหน่อย
    6.ฝีมือ อันนี่สำคัญหน่อย
    ถ้ามีครบก็ทำได้เลยคับ

14. TO SPOUT5

TO SPOUT5 New Member Member

43
    4
    0
    มีร้านไหนแนะนำบ้างคับ
    เอาแบบไม่ต้องตัดขาตู้อะคับ
    ขอบคุณคับ

15. zn701

zn701 New Member Member

11
    0
    0
    เห็นมี ที่ carbon wisard อ่ะคับไม่ต้องถอดตู้ ใช้กล้องส่องดูว่าสะอาดหรือเปล่า
    มีหัวฉีดเข้าไปทำความสะอาด ล้างด้วยน้ำยา ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าเป็นน้ำยา
    อะไร ผมถามว่าแล้วจะรู้ได้ไงว่าสะอาดจริง ทางร้านบอกก่อนทำให้ส่องกล้องดู
    coil เย็นก่อนว่าเป็นอย่างไร หลังทำส่องตรวจดูกันอีกทีอ่ะคับ เฉพาะค่าส่อง
    ตรวจดูตอนแรก 300 บาท แต่ถ้าล้างด้วยไม่คิดค่าตรวจตอนแรก ค่าล้าง
    ประมาณ 2500 บาท ไม่ทราบว่า เพื่อนๆ พี่ เคยใช้บริการ หรือเปล่าคับ ผล
    เป็นอย่างไรบ้างอ่ะคับดีหรือเปล่าไม่รู้ แต่ก็สนใจอยู่อ่ะคับ เพราะแอร์เริ่ม ลม
    อ่อนๆ สงสัยเริ่มตันๆ แระคับผม

16. beeladin

beeladin New Member Member

246
    36
    0
    ล้างตู้ไม่เคยอะ เคยแต่เจอ ตู้ล้าง ไปช้าครับ เด็กไม่เหลือเลย อิอิ:D:D

17. Hmoty

417
    28
    0
    การที่น้ำแอร์ไม่หยดออกมาภายนอกรถ คือตู้แอร์ หรือ คอล์ยเย็น ตันจนไปอุดทางน้ำระบายออกมาข้างนอก น้ำอาจจะเต็มในตู้จนหยดในรถ หรือเกิดเหงื่อภายนอกตู้จนเป็นหยดน้ำ ทำให้ขาเราเปียกได้ครับ แต่กรณีเกิดได้ยากครับถ้าตู้แอร์ไม่เน่าจิงๆจนผงฝุ่นตันไปหมด

คิดยังไม่ออกคิดออกแล้วจะบอกอีกนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้