รถติดแก๊สเค้าเริ่มไม่ให้จอดบนตึกแล้วหรอ??

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย evolutionlab, 24 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    แค่ไปก็จะไม่มีที่จอดอยู่แล้วนะ ขนาดรถถธรรมดา

2. addy_psycho

addy_psycho New Member Member

169
    5
    0
    ดีนะรถผมติด....เด็กๆๆนักเรีนย...

3. z e s t

z e s t New Member Member

248
    21
    0
    เป็นการป้องกันอุบัติเหตุครับ อย่าคิดมาก พยายามอย่าจอดใต้ดินโดยไม่จำเป็น ก็ถือว่าปลอดภัยแล้วครับ

4. อุ้ม

อุ้ม New Member Member

206
    3
    0
    ผมว่ามันก็อาจจะดูไร้สาระไปบ้าง....

แต่ออกกฎมาแบบนี้ก็แอบเห็นด้วย
    เพราะว่าต้องยอมรับว่าการติดตั้งแก๊สบ้านเรามันยังไม่ได้มาตราฐานซะเยอะ....
    แบบทีก็แอบกลัวๆเหมือนกัน(กลัวไปอย่างนั้น)

ถ้าแก๊สไปจอดรวมกันก็น่ากลัวครับแต่อย่างไรก็แล้วแต่
    กลุ่มคนที่ติดแก๊สก็ควรจะแบกรับความเสี่ยงแทนคนที่ไม่เกี่ยวใช่มั้ยล่ะครับ

เออแล้วอีกอย่างไอพวกห้างพวกนี้มันไม่ได้กลัวพวกผม(พวกไม่ติดแก๊ส)
    จะได้รับอันตรายอะไรจากแก๊สหรอกครับ แต่ผมว่ามันกลัวตึกมัน ทรัพย์สินมันเสียหายมากกว่า...
    เฮ้อ.....

ยังไงก็ร่วมด้วยช่วยกันครับเพื่อนสังคมของเรา

5. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    ตามนั้นครับ รู้สึกที่เมืองนอกมันเป็นมาตราฐานของอาคารทุกอาคาร

เพื่อความปลอดภัย บางทีเราอาจจะลำบากแต่เพื่อส่วนรวมครับ

6. CassyBank

CassyBank Member Privilege

42
    33
    18
    ตามปกติผมก็จอดชั้นบนๆอยู่แล้ว ไม่ค่อยได้จอดพวกชั้นใต้ดินเท่าไหร่

แต่ก็รู้สึกไม่ค่อยชอบ ที่ต้องมาแบ่งชั้นวรรณะกันขนาดนี้ ทุกวันนี้คนในสังคมก็แตกแยกกันพอแล้ว ยังจะมาแยกที่จอดรถคนติดแก๊สอีก

และนี่เห็นตามหน้าหนังสือพิมพ์แว่วๆอีกว่า ตั้งแต่เดือนต.ค.เป็นต้นไป คนที่จะติดตั้ง LPG ต้องไปขออนุญาตก่อนอะไรประมาณนั้นอีก

ยังไงเขาตั้งกฎออกมาแล้ว ก็คงปฎิบัติตามเพื่อส่วนรวมครับ

ทำไงได้ มีตังค์ไม่มากพอที่จะแบกรับค่าน้ำมันไหว ก็ทนรับสภาพไป

:eek::eek::eek:

7. seila4club

seila4club Active Member Member

997
    47
    28
    เมื่อ2อาทิตย์กว่า ผมเข้าไปที่ห้างเซ็นทรัสบ่อย แต่เห็นป้ายบอกว่าให้จอดชั้น4 เฉพาะรถติดแก็สด้วย ผมก็งงและแปลกด้วย แต่ไม่สนใจหรอ เข้าจอดชั้น1ดีกว่า

8. ต้นกล้า

ต้นกล้า New Member Moderator VIP

591
    27
    0
    ได้ Forword Mail เหมือนกัน

9. Spicy

Spicy New Member VIP

48
    3
    0
    แตกต่าง แต่ไม่แตกแยก จอดรวมกันเหมือนเดิม เพราะชั้นเดียวจอดไม่พอ รถเยอะกว่าที่จอด ^^

10. meowmeowmeow

meowmeowmeow New Member Member

223
    11
    0
    ก็โอเคนะรับได้

กันไว้ดีกว่าแก้

แต่อย่าให้เดือดร้อนคนติดแก๊สมากละกาน

11. Emporio

Emporio Active Member ทีมงานสมาชิก Super Moderator

378
    35
    28
    เขาไม่ได้แบ่งชนชั้นอะไรหรอก มันแค่เรื่องความปลอดภัย
    ของโครงสร้างอาคารหากเกิดการลุกไหม้หรือระเบิดขึ้นมา

น้ำมันมันดูปลอดภัยกว่าเพราะระบบมันติดตั้งมาจากโรงงานมาตรฐานมันสูง
    แต่รถแก๊สส่วนมากมันเป็นรถดัดแปลงเพื่อติดตั้งแก๊ส

12. nuneb18cr

nuneb18cr New Member Lady Member

155
    10
    0
    ตึกออฟฟิสแถววิทยุก็มีอ่ะ - -!

13. SPEEDKILLS

SPEEDKILLS New Member Member

279
    63
    0
    ตึกทรู ตรงรัชดา ก็ห้ามจอดบนอาคาร ครับ

14. *+* โต้ง *+*

*+* โต้ง *+* New Member Member

1,306
    29
    0
    เท่าที่รู้มา ต่างประเทศเค้าก็ทำอย่างนี้นะคับ

เพราะถ้ามันมีการรั่วไหล โอกาสเกิดระเบิดหรือไฟไหม้มีสูง

ฉะนั้นเค้าต้องให้จอดในที่มีอากาศถ่ายเทได้สะดวก

อย่าลืมว่าน้ำมันรั่ว ระเบิดยากกว่าแก๊ซรั่วนะ

15. foonpoon

foonpoon New Member Member

388
    14
    0
    อีกหน่อยติดกันหมดก็เลิกเองแหละครับ

16. Accord CG5

Accord CG5 New Member Member

161
    6
    0
    อย่าน้อยใจไปเลยครับ เพื่อความปลอดภัย เวลาติดตั้งก็หาที่ติดดีดี ดูแลดีดีจะได้จากลดการก่อให้เกิดการบึ้มชุดใหญ่ไม่ดีกว่าเหรอครับ ติดแก๊สใช้แก๊ส ใช่ว่าจะไม่มีตังค์ซักหน่อย อย่าคิดเองเออเองเลยครับ เค้าทำเพื่อตัวเองและส่วนรวม

17. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    งานนี้ผมก็มองแบบกลางๆนะครับ ส่วนตัวผมก็จอดชั้นบนๆอยู่แล้ว แต่ถึงยังไงก็คงไม่ลำบากอะไร

เพราะต้องยอมรับก่อนว่า การติดตั้งแก๊สบ้านเรามันหลายมาตรฐานจริงๆ ตามกำลังจ่ายอ่ะนะ

ถ้าเรามองในเรื่องความปลอดภัยในการระงับเหตุเพลิงไหม้เป็นอันดับแรก ผมว่า ok นะ

แต่ถ้าให้จอดกลางแจ้งไปเลย เหอๆๆๆ บอกได้คำเดียวว่าไม่จำเป็นจะไม่ไปห้างนั้นเลย

18. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    กันไว้ดีกว่าแก้ ~*

19. Speytro_Karn

Speytro_Karn Member Member

245
    8
    18
    กำ ไอ้เราก็ดมแก็ซอยู่ด้วย T_T

20. KUROKAWA

KUROKAWA New Member Member

70
    1
    0
    ถ้าจัดที่จอดให้แล้วไม่มีรถที่ไม่ได้ติดผมว่าก้อดีนะ แต่มันไม่เป็นอย่างนั้นรถไม่
    ได้ติดเค้าก้อมาจอดด้วย

21. auijzvvti

auijzvvti New Member Member

427
    8
    0
    เพิ่งเจอนะ นี่ อิอิ

22. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,717
    819
    113
    คิดจะเปลี่ยน ก็น่าจะเข้าใจ
    กันไว้ก่อน ไม่เสียหาย
    ใจเค้า ใจเรา :D

23. anurak66

anurak66 New Member Member

21
    0
    0
    ??????ʹ???
    ???ҧ??????¤??͡ ?֧??ö????ѹ???Դ ?ç???ҧ?ͧ?֡?ѹ????????·?駹??

???㨤?Ѻ ???ö???Դ????к???????ԧ (????ѹ ) ?Ҩҡ?ç?ҹ (OEM) ?ѹ???ҵ?Ұҹ??????ʹ????٧
    ?? ?????ǡѹ ????Ѻö???Դ?????ʡѺ??????? ???ҵðҹ?٧???դ????Ŵ????٧?蹡ѹ

??????????Ѻö ???Դ?????? ?Ҩҡ?ç?ҹ ???ҧ?? Optra CNG ??????????ա ????????з?? Mercedes Benz CNG ?ش?ʹö ?ѹ????ҹ?
    ?س???????仨ʹ????˹....?
    ???ص?
    1 " ?ʹ??????Ѻ " ????ö?س?Դ??? ?ѧ䧡??ͧ仨ʹ?Ѻ?ǡ?Դ??? ??
    2 " ?ʹ???Ѻ " ????ö?س???ҵ?Ұҹ??????ʹ????٧?Դ??? ?Ҩҡ?ç?ҹ ??????ѹ????

??ҵͺ??? 1 ö???ҵ?Ұҹ?????ѧ仨ʹ????? ?س???? ??ŧ?Ѵ?ѹ????? ö???????ö????ѹ?????
    ???ͨ??Ѵ?ѹ????????ʹ??¢ͧ???ö?ѹ??

??ҵͺ??? 2
    ????????? ???????Ƕ??ö?????Դ????Ҩҡ?ç?ҹ???õԴ??????ҵ?Ұҹ????Ѻ?ͧ ???ǡ? ?ա?õ?Ǩ??ѧ?ҡ?Դ??駨?ԧ? ??һŴ???
    (????ѧ???Ѻ?֧????繷????ҡ??????ǡá???????????ա?õ?Ǩ??ԧ?) ?Шʹ????????....?

????ҳ?Ѵ??ǹ

?͹??? ?͹???ö?Դ????Ҩ???????????ҡѺö????????ѹ ?ҧ??ҧ?Ҩ?Ѵ???ʹö?繹???ѹ 80 % ??? 20%

???ص? ??ҷ??ʹö???????????? ?س????????仨ʹ????Ѻö????????ѹ?????
    㹷ҧ??Ѻ?ѹ ??ҷ??ʹö????????ѹ???? ?س????????仨ʹ????Ѻö???????????..?

?͹Ҥ? ??????Ҩӹǹö???Դ?????? ?е?ͧ????????ҡ????ö????????ѹ???ҧ??͹
    (???ö俿?? ?ǡ hybrid ?ѧ???١?????????բ?µ????ͧ??Ҵ????? , ?к????觺?ҹ????ѧ???վ?)
    ?ҧ??ҧ????ͧ?Ѵ???ʹö?? ??? 80% ????ѹ 20% ??͹
    ???ǤԴ????? ?Ҥ?èʹö ?٧? ???ª????ö????? ??????? 80 % ?????????Ǥ??շ???к???????§?? (??????Դ?????ҧ??????????)
    ?ҧ??ҧ????ͧ?Ѵ??????Թ???????????ͷ?????????ͷӷ??ʹö???? Ẻ?ҹ???ҧ
    ????ͧ??͹?ѹ ?ҡ?Ȩ????к?? ????? ???дǡ???????

??????ѧ?ջ???繵?ҧ?ա?ҡ??·???ͧ????§ ?ٴ??¡ѹ?ա??Ѻ ???????繤????Դ?????ǹ??ǹФ?Ѻ

???ش???¶?Ҷ֧??鹨Ѵ Zoning ???ʹö?????????͡?? ?ú ??Ҩ? ?????С? ?ǡ??һ?ЪҪ????¡???˹?ҷ???ͧ??ԺѵԵ???????¡???ҹ?? ?ͺ?س??Ѻ

24. Mochi_Racing

Mochi_Racing New Member VIP

692
    36
    0
    เข้ามาชมครับประดับความรู้

25. ซะงั้นอ่า

26. BumpBy

BumpBy Well-Known Member VIP

4,054
    807
    113
    ขอมีที่ให้จอดก็โอเคแระครับ..:D

27. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    ใจเค้าใจเรานะคับ ถ้าเราเปนเจ้าของตึกละ ทำไมต้องอยากมาเสี่ยงตึกถล่มด้วย

รักจะประหยัดกว่าคนอื่น ก้อต้องยอมรับเรื่องบางเรื่องด้วย

ทั้งนี้ทั้งนั้นก้อคงเพราะการติดแก๊ซบ้านเราเนี่ย ถึงมันจะมีมานานก้อจริง แต่เคยสังเกตมั้ยคับว่าตั้งแต่ช่วงที่แห่ๆกันไปติดเยอะๆช่วงน้ำมันแพงเนี่ย มีรถแก๊สระเบิดเพิ่มมากขึ้นมาเท่าไหร่

ปล วันก่อนที่เดอะมอล์ท่าพระ ชั้นใต้ดินเหนยามไล่ CRV ที่ด้านหลังติดสติ๊กเกอร์ NGV ไปจอดด้านบนด้วยคับ เหนแบบนี้แล้วกลัวว่าต่อไป รถใช้แก๊สจะไม่ยอมติดสติ๊กเกอร์กันเนี่ยละ

28. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    เสนอแนะเพิ่มเติม ในอาคารจอดรถควรติดตั้ง Blower ตัวใหญ่ๆ ใช้เป่าหรือดูดก็ได้เอาบรรดา ไอพิษ ไอเสีย ไอน้ำมัน ไอก๊าซ ออกจากอาคาร

29. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    ผมไม่สนจอดทุกวัน เอาเงินไปทิ้งที่ห้างมากว่าพวกใช้น้ำมันบางคันอีก อ่อผมมาที่ฟิวรังสิตทุกวันนะเปิดร้านอยู่ที่นี้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้