รถติดแก๊สเค้าเริ่มไม่ให้จอดบนตึกแล้วหรอ??

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย evolutionlab, 24 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    เท่าที่ได้มาจากเพื่อนๆพี่ๆ มันเปนอย่างนี้กันจริงๆหรอครับ??

ฟิวเจอร์ รังสิต มีป้ายห้ามรถติดแก๊สจอดบนอาคาร
    มีรปภขอเปิดท้ายตรวจบางคัน แล้ว
    Central ปิ่นเกล้า ให้ไปจอดชั้น 4
    Central World ให้ขึ้นไปจอดอาคารจอดรถ
    Central ลาดพร้าว ให้ไปจอดชั้น 4
    central บางนา ให้ไปจอดชั้น 4 และ 5
    central พระราม 3 LPG/NGV กรุณาจอดชั้น 1A-4
    central เชียงใหม่ จอดลานกลางแจ้ง
    Paragon ยังให้ขึ้นไปจอดอาคารจอดรถ
    The Mall เริ่มจัดที่จอดให้ แต่จะห้ามจอดโดยเฉพาะอาคารที่มีชั้นใต้ดิน

2. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    เจอหลายที่แล้วเหมือนกันนะ...ต้องถามเพื่อๆที่ขับรถแก๊ส กันว่าเค้าติดไปงั้นๆ รึ ตรวจจิงจัง

3. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    อื่มมมมมม เค้าคงกลัวว่า ถ้าตึกไฟไหม้ขึ้นมา พวกเราจะเป็นเชื้อเพลิงอย่างดี ล่ะมั้ง

4. Show Aof

Show Aof Well-Known Member Privilege

2,092
    49
    48
  5. Palmmy_cm

Palmmy_cm New Member Member

122
    4
    0
    เชียงใหม่ ตามนั้น จอดกลางแจ้ง

คนก้อร้อน รถก้อร้อน เดินก้อไกล ฝนตก ก้อเปียก

แต่ผมก้อ จอดในอาคารอยู่ มันยังไม่ถึงขั้น ตรวจจิงจัง

แต่คิดว่า อีกไม่นาน มีกล้องดูใต้ท้องแน่ๆ เหนกำลังติดตั้งอยู่

ใช่ว่า รถที่ใช้ น้ำมัน จะไม่อันตราย พอๆกันแหละ ถ้าไม่ดูแลรักษา

ไม่ยุติธรรม ปยอ สุดๆ เหอๆ

6. เมื่อวันก่อนไปเว็นทรัลลาดพร้าว เห็นป้ายแล้วก็ งง ๆ เหมือนกัน

7. taechamp3ดอ

taechamp3ดอ New Member Member

94
    5
    0
    เพราะอะไรเหรอครับ

8. @~Nu_pinne~@

@~Nu_pinne~@ New Member Lady Member

214
    12
    0
    จะบังคับกันได้หร๊อ

สงสัยว่าจะให้รถใช้ก๊าชไปจอดบนๆ วนๆ ขึ้นไปเพราะคนขับน้ำมันจะได้ไม่เปลืองรึเปล่านะ

55

9. nitarn

nitarn Well-Known Member Member

2,398
    41
    48
    อืม........ ก็แปลกดี

เพิ่งทราบเนี่ยแหละครับ ว่าเขาเริ่ม Zoning กันแล้ว
    ผมว่า เชื้อเพลิง ไม่ว่าจะเป็นอะไร อันตรายเหมือนกัน
    ถ้าไม่ได้ดูแลให้มันเรียบร้อยอ่ะนะ

10. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    มีงี้ด้วยหรอเนี่ย ต่างจังหวัดยังไม่มีการห้าม

11. ~AmmyZaa~

~AmmyZaa~ New Member Lady Member

1,380
    12
    0
    จะว่าไปแล้ว มันไม่น่าทำแบบนี้นะ เพราะว่า ยังไงๆ จะใช้แก๊สหรือน้ำมันก็เป็นลูกค้าของห้างนั้นอยู่ดี
    และจะแก๊สหรือน้ำมัน ถ้าไฟไหม้จริงๆ มันก็เป็นเชื้อเพลิง ดีๆทั้งสองอย่างนั้นแหละ

12. brownnie123

brownnie123 New Member Member

22
    0
    0
    วันนั้นไปเซ็นทรัล ลาดพร้าวก็เห้นป้ายเหมือนกัน
    แต่เค้าก็ไม่ได้ตรวจจิงจังอ่ะคับ ไม่รู้ว่าเพราะผมไปช่วงกลางวันรึป่าว คนเลยน้อย

หรือไม่ยามเค้าก็คงดูรถผมออกว่าไม่ได้ติดแก็ส แต่คงจะเก่งเกินไปมั้ง

13. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    เขากลัวว่ารถจะบึ้ม เพราะถังแก๊สในรถ ( บางคันที่ไม่มีการดูแลรักษาหรือการติดตั้งที่ดีและถูกต้อง ) มันไม่ต่างจากระเบิดเคลื่อนที่หรอกครับ เขาจึงจัดให้ไปจอดในจุดที่สามารถกระจายแรงระเบิดได้และไม่สร้างความเสียหายแก่โครงสร้างหลักของตัวอาคาร เช่น ชั้นดาดฟ้าหรือชั้นบนสุด ลานจอดกลางแจ้ง เป็นต้น

ส่วนที่เขาไม่ให้จอดแน่ๆก็ชั้นใต้ดิน เพราะถ้าระเบิดมันจะไม่สามารถกระจายแรงออกไปได้ (เท่ากับเพิ่มแรงระเบิดและแรงดันอากาศ) ตึกอาจถล่มได้ครับ

14. new_soi_tait

new_soi_tait New Member Member

544
    4
    0
    ถ้าอย่างงี้ก็ มองได้หลายมุม

ถ้าในด้านความปลอดภัยก็อาจจะเกี่ยวกับเรื่องของอากาสถ่ายเท หรือที่โล่งแจ้ง
    เพราะวัตถุไวไฟฟรือเชื้อเพลิงเหล่านี้ สามารถลอยไปในอากาสได้คับ

แต่ถ้ามองในแง่ผู้บริโภคก็ อาจยุ่งยากนิดนึงคับ ต้องจอดในที่ๆจัดไว้วนไปวนมาแค่ปรกติก็หาที่จอดตามห้างก็ยากอยู่แล้ว ยังเจอแบบนี้อีก เห้อ........

ยังไงก็ปฏิบัติตามกฎตามระเบียบแล้วกันคับ รถแต่งนิสัยดีอยู่แล้ว

15. ac2007

ac2007 New Member Member

76
    14
    0
    คงเป็นเพราะ กลัวการติดตั้งที่ไม่ได้มาตรฐาน เพราะเมืองไทยตอนนี้ ตัดราคาติดแก๊สกันให้มั่วไปหมด วัสดุอุปกรณ์และความที่มีมาตรฐานมันเลยหายไปกับราคาคับ ส่วนใบวิศวกรก็หาซื้อกันเกล่อ ส่วนของอีกหน่อยจะกลายเป็นของจีนเข้ามาแทนแล้วมั้งเนี่ย เหอๆ

16. deejang

deejang New Member Member

563
    259
    0
    เครือ central น่าจะทั้งหมดนะคร้าบ Central รามอินทราก้อใช้แล้ว

17. Sadd

Sadd New Member Member

70
    8
    0

เห็นด้วยครับ :D

18. koknam_ngnear

koknam_ngnear New Member Member

77
    2
    0
    The Mall ก็เป็นครับ...

19. เพิ่งจะรู้นะเนี้ย

แต่จิงๆแล้ว มันคงควบคุมไม่ได้หมดทุกคันหรอก และยิ่งเดี๋ยวนี้

รถที่ติด LPG/NGV เยอะกว่ารถที่ใช้น้ำมันด้วยมั้ง งี้กว่าจะเข้าจอดห้างได้ รถติดสนั่น

20. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    คิดเล่นๆนะ แล้วถ้ารถแก๊สมาอยู่รวมกันเยอะๆ มันไม่ยิ่งน่ากลัวรึ ....

21. ถ้าเป็นถังโดนัทผมว่าน่าจะรอดสายตายามนะ

ยามคงคาดไม่ถึงหรอก

แต่ก็ไม่แน่ อิอิ

22. GT4

GT4 New Member Member

1,019
    19
    0
    ป้องกันไว้ก็ดีแล้ว ถ้าระเบิดตึกเค้าก็เสียหายถึงอาจต้องทุบทิ้งก็ได้

23. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ผมว่าก็ดีนะ ไม่ต้องเสียเวลาหาที่จอดรถ ไปถึงมีที่ VIP ไว้รอเลย กลัวแต่มันจะจัดให้น้อยอะดิ

24. ไม่ชอบกลิ่นที่เขาเติมเข้าไปมากกว่า เจิมเพื่อให้รู้ว่าถ้าได้กลิ่นแบบนี้ไม่ดีเท่าไร

บางคันอุปกรณ์อาจไม่ได้มาตรฐาน หรือติดตั้งมาไม่ดี หรือ อาจจะไม่มีอะไรเสียหาย แต่ด้วยที่มีกลิ่นออกมาทางท่อไอเสีย สำหรับคันที่จูนค่อนข้างหนา ก็เลยอาจจะนึกว่าก๊าซรั่วก็ได้

และอีกอย่าง เขาฝังใจกับคำว่า ก๊าซหุงต้ม

25. popdemonic

popdemonic Member Member

191
    19
    18
    ผมว่าของแบบนี้มันเป็นสามัญสำนึกของคนมากกว่า สาเหตุที่เค้าโซนนิ่ง
    เพื่ออะไร? NGV หากรั่วลอยสู่อากาศ ยังโอเค ลองมองภาพว่าอยู่ชั้นใต้ดินหละ
    LPG มันไม่ลอยขึ้นมามันจมพื้น โดยเฉพาะชั้นใต้ดิน ถ้ารั่วออกมาก็อยู่ตรงนั้น
    เลยไม่ไปไหน เพราะลมในชั้นใต้ดินมันไม่โชยอยู่แล้ว แล้วทุกชั้นของที่จอดรถมีคนสูบบุหรี่อยู่แล้ว อย่างน้อยหากมีการโซนนิ่ง คนที่จะสูบบุหรี่เค้าก็จะฉุกคิดขึ้นมาทันทีว่าชั้นนี้ มันที่จอดรถที่ติดแก๊ส ความเสี่ยงมันย่อมน้อยลง ลองคิดๆกันดูครับ
    อย่ามองแค่ว่า ชั้นก็เป็นลูกค้าห้าง ทำไมชั้นไม่มีสิทธิ์เหมือนคันอื่นๆ แล้วที่บอกว่า
    รถที่ติดน้ำมันหากไม่ดูแลให้ดีก็อันตราย อันนี้ผมเห็นด้วย แต่ผมว่าน้ำมันสังเกตง่ายกว่าทั้งกลิ่นและหยดน้ำมัน ส่วนแก๊สส่วนใหญ่มันออกมาแค่กลิ่น แล้วโอกาสที่ติดไฟผมว่าแก๊สมันติดง่ายกว่าน้ำมัน น้ำมันใส่ถังลองจุดบุหรี่โยนลงไปมันดับ
    ที่มันติดส่วนใหญ่คือไอน้ำมัน แค่ความเห็นส่วนนึง ผมก็มีรถแก๊ส ก็พยายามจอดตามที่เค้าบอก เพราะพอผมนึกเหตุผลข้างบนได้ ผมก็พยายามจะทำตามครับ

Fredy ถูกใจสิ่งนี้
  26. TT_GOVERNMENT

TT_GOVERNMENT New Member Member

809
    27
    0
    อาคารจอดรถ

ลมมันพัดผ่าน ช่วยกระจายก๊าสที่รั่ว เหมือนถังแก๊สตามบ้าน

ที่แนะนำให้เอาไว้ นอกอาคาร ครับ

27. 3sgte

3sgte New Member Member

464
    26
    0
    ผมไม่เคยสนใจเลยครับ ไร้สาระครับ

28. Hanaka5555

Hanaka5555 Active Member Moderator VIP

1,565
    19
    38
    บอกได้คำเดียวว่า ไร้สาระ

29. vagrant3036

vagrant3036 Member Member

375
    9
    18
    แล้วเค้าตรวจกันยังไงล่ะ ว่าคันไหนติด ไม่ติดแก๊ส จะเอากล้องส่องใต้ท้องอย่างเดียวก็ไม่ถูกLPGมีหัวเติมอยู่ท้ายรถ แล้วNGVล่ะ เค้ามีหัวเติมที่ฝาโปงหน้ารถ
    แบบนี้คงต้องตรวจแบบภาคใต้แล้วมั้งครับ ให้รถที่เข้าห้างทุกคัน เปิดฝาท้ายรถ จะได้รู้ว่าติดแก๊สไรมาหรือไม่ติด

30. chang

chang Well-Known Member Member

4,985
    57
    48
    มีงี้ด้วย ยังไมเคยเจอ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้