อยากรู้จังเลย

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย ยางรถ, 23 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ยางรถ

ยางรถ Guest

0
    0
    0
    รบกวนถามทุกท่านคับ พอดี ผมใช้ r 11 อยู่คับ ขอบเดิม 185/65 /14 คับพอดีถึงช่วงต้องเปลี่ยนยางแล้ว ใช้มาประมาณ 2 ปี กว่าๆ ลองถามข้อมูลดู มีน่าสนใจ คือ

1. DUNLOP LM 703 2. FIRESTONE TZ 100 3. GOODYEARS NCT-5 4. GOODYEARS DUCARO GA

5. MAXXIS UF 885 คับ เพราะราคาพอสู้ไหว ถ้าเปลี่ยน 4 ล้อ ประมาณ 6000 บาท
    หรือ ถ้าเปลี่ยนพร้อม แมกซ์ แบบธรรมดา จะเพิ่ม อีกประมาณ 1000 - 2000 บาท รบกวนแนะนำร้านด้วยคับ พอดีมีความรู้น้อยมากเรื่องนี้ ขอรบกวนสมาชิกทุกท่านนะคับ ขอบคุณมากคับ

2. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    ราคาประมาณนี้ ไม่ลองหันไปคบพวกเกาหลี Hunkook หรือ พวกญี่ปุ่นแบบ Toyo ดูล่ะ ไม่เลวร้ายน่ะลองดูสิ ถ้าขยันหมั่นตรวจสอบคอยเช็คคอยสับล้อก็ใช้ได้น่ะ

3. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    อยากรู้เหมียนกัลล์คับ..กะลังจาเปลี่ยนอยู่เหมือนกัน ตอนนี้ใช้ FIRESTONE อยู่ (ติดรถมาตอนซื้อ) กับเคยใช้ตอนรถคันเก่า..นิ่มดีคับแต่ร่อนน่าดู...ไม่ค่อยเกาะเท่าไร...อันนี้แนะนำให้ตัดออกดีกว่า เพราะผมก็กะลังจาเปลี่ยนออกเหมือนกัน มีสมาชิกแนะนำให้เปลี่ยนเป็น DUNLOP ก็มอง ๆ อยู่เหมือนกัน แต่ราคาเอาเรื่องพอสมควร ส่วน GOODYEARS อันนี้ดอกสวยถูกใจทั้งสองรุ่น ราคาพอฟังได้ MAXXIS มีหลายร้านที่มีโปร 3 แถม 1 (จริงมันก็ราคาต่อเส้นน่ะแหละ) ผมกะลังดู GOODYEARS สองรุ่นนี้อยู่เหมือนกัน แต่ถ้าไม่ไหวอาจจะจบที่ MAXXIS หรือ THUNDERER ไม่ก็ CONTINENTAL ไปโน่นล่ะครับ...เพราะสามอันหลังนี่มีโปร 3 แถม 1....อิอิอิ แต่ใจผมจริง ๆ ชอบบริดสโตนนะ..แต่ตอนนี้ราคามันแรงน่าดูเลยอ่ะ.....

4. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    ไม่มีประสบการกะยี่ห้อที่ว่ามาเลยครับ

ถ้า Dunlop ถามเจ้าตูนเลยครับ

ส่วนตัวชอบ yoko กะ toyo ครับ....อิอิ

5. Tempo1

Tempo1 New Member Member

18
    0
    0
    เพิ่งไปเปลี่ยนมา เป็น Maxxis MA-E1 195-60 R15 เส้นละ1850 บาท ก็ดีนะ แต่ระยะยาวไม่รู้ ตอนแรกให้เพื่อนที่อยู่บริดสโตนเช็คราคาพนักงานให้ราคาก็ยังแรงอยู่ เลยหันมาคบกับ Maxxis ดูบ้าง

6. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    GOODYEARS NCT-5 ราคาถูกดีครับ อายุการใช่งานยาวนาน หากขับไม่แรงมากๆ ใช้ตัวนี้สบายเลย รีดน้ำดีด้วย

7. suncaro@sr20

suncaro@sr20 New Member Member

249
    0
    0
    ส่วนตัวนะคับเรื่องเกี่ยวกับยางนี้ให้ดีซื้อยี่ห้อตลาดๆๆหน่อย เพราะคุณภาพพอจะการันตีได้ ส่วนพวกยางยี่ห้อแปลกๆๆยางจีนยางเกาหลี บางครั้งราคาซื้อถูกจริงแต่ใช้แล้วอาจด้อยกว่าทั้งยางหอนเร็ว และอายุการใช้งานน้อยกว่า อีกคับ

8. จขกท

จขกท Guest

0
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ ที่กรุณาตอบ ถามอีกนิดนะคับ พอดี ไปถามร้านแถวบ้าน เขาบอกว่า ถ้าเปลี่ยนยางที่ร้าน 4 ล้อ แล้วจะเปลี่ยน MAX เพิ่ม อีก ประมาณ 1000 เดียว แต่คิดว่าคงเป็น max ธรรมดาอะคับ รวมค่าใช้จ่ายประมาณ 7000 บาท ก็ยังลังเลอยู่คับ เพราะเฉลี่ยต่อล้อ ประมาณ 1500 ก็พอไหวคับ รบกวนทุกท่านอีกครั้งนะคับ มีร้านราคาพอสมควรแนะนำบ้างป่าวคับ ขอบคุณคับ

9. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    PMW รามอินทรา เลย จ้า

10. BLUEprimino

BLUEprimino Member Member

584
    5
    18
    ส่วนตัวนะครับ อย่างไรก็เชียร์ falken azenis st115 ครับ ลองเช็คราคาดูครับ เดี๋ยวนี้ไม่น่าแพงแล้ว

11. Diamond0722

806
    2
    0
    ใช้แล้วเป็นไงมั่งอ่ะท่าน...ช่วยเล่าประสิทธิภาพให้ฟังอีกซักหน่อยดิ...พอดีวันนี้ไปดูมา..ระหว่าง Goodyear NCT-5 กะ Maxxis MA-E1 ขนาดเดียวกะท่านนี่แหละ...ราคาเท่ากัน Goodyear น่ะพอจะรู้ว่าเป็นยังไง แต่ถูกใจลายดอกของ Maxxis มากกว่าอ่ะ...แถมมีริมด้วย...ก็เลยตัดสินใจไม่ถูก...ต้องถามคนที่ใช้แล้ว...เป็นข้อมูลอ่ะ...

12. Tempo1

Tempo1 New Member Member

18
    0
    0
    ใช้ดีครับท่าน Diamond0722 มันหนึบ นิ่ม กว่าเดิม สังเกตได้เวลาวิ่งบนถนนคอนกรีตแล้วมีรอยต่อ จะไม่สะเทือนมากเหมือนยางเดิม
    เอ๊ะ!! ทำไมทะเบียนรถเรามันสลับเลขกันล่ะ ของท่าน 2788 ของผม 2877

13. CXuT

CXuT Guest

0
    0
    0
    จขกท

ขอบคุณมากคับทุกท่าน

พอดีไปหาข้อมูลเพิ่มเติมคับ เท่าที่สอบถามราคานะคับ มีคนแนะนำ maxxis คับ ราคาไม่แพงเกินไป และ FALKEN คับ สนใจอยู่มากๆ แต่ที่บ้าน อยากให้เปลี่ยนเป็นแมกซ์ด้วยเลย เลยเข้าไปดู ที่ wheelsecondhand. คับ แมกซ์ นิสสัน พร้มอยาง ราคา 3000 บาท ขอบ 14 อะคับ ขอเรียนถามว่า ถ้าเป็นยางเดิมๆ 185/65/r14 สามารถเปลี่ยนเพิ่มเป็น เท่าไรได้บ้างคับ เช่น 195/55/15 ได้มะคับทุกท่าน แนะนำด้วย ขอบคุณมากคับ

14. Diamond0722

806
    2
    0

นี่เลยครับพี่น้อง..ลองคำนวนเอาแล้วกันครับ...ของท่านนี้เปลี่ยนได้เลย..ผมลองคำนวนดูแล้ว...
    ขนาดแทบไม่ต่างจากเดิม...เส้นผ่าศูนย์กลางลดลงนิดหน่อย...แต่ชดเชยด้วยหน้ายางที่กว้างขึ้น
    จะได้การยึดเกาะเพิ่มขึ้นอีก...ผมก็ใช้สูตรนี้ล่ะครับ...พึ่งเปลี่ยนมา...
    จากเดิม 195/55R15 85V เป็น 195/60R15 88V ยี่ห้อ MAXXIS MS 300 นิ่มดีครับ...
    เงียบดีด้วย...

การคำนวณขนาดยาง

การคำนวณเรื่องขนาดยาง
    มีคำถาม บ่อยครั้ง ที่ท่านเจ้าของ รถยนต์ อยากที่จะเปลี่ยนล้อให้ใหญ่ขึ้น ซึ่งในการเปลี่ยนล้อ สิ่งที่ลืมไม่ได้ก็คือ ขนาดของยาง จะใช้ขนาดไหนดี ? อันนี้เราขอแนะนำให้พยายามเลือก ขนาดยางใหม่ ให้มีความสูง หรือ จะเรียกแบบเป็นทางการว่า เส้นผ่าศูนย์กลาง ให้มีขนาดหลังเปลี่ยนแล้ว ใกล้เคียงของเดิม ( Standard ) มากที่สุด เพราะจะได้ไม่เกิดผลข้างเคียง เช่น วิ่งไม่ออก , กินน้ำมัน , ติดซุ้ม , ติดโช๊ค เป็นต้น
    ดังนั้น เราลองมาหาขนาด ยางใหม่ โดยใช้วิธีการคำนวณง่ายๆ แต่ทั้งนี้ เราต้องหาตัวเลขที่ยาง เพื่อนำมาเป็นข้อมูลด้วยนะครับ ลองดูตามนี้ได้เลยครับ...

สูตรคำนวณ D = ( W x S% x 2 ) + d

D = ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางของยาง (หน่วยเป็น มม. )
    W = ความกว้างของยาง
    S = ซีรี่ย์ยาง คิดเป็น % แต่ต้อง คูณ 2 เพราะต้องคิดทั้ง 2 ข้าง บนและล่าง
    d = เส้นผ่าศูนย์กลางของล้อ

ตัวอย่างที่ 1 ขนาดยาง 195 / 55 / R15

W = 195
    S = 55% ของ 195 ( 195 x 55% ) x 2 ได้ผลลัพธ์ เท่ากับ 214.5 มม.
    d = 15 นิ้ว ( ทำเป็น มม. จะได้ 15 x 25.4 ได้ผลลัพธ์ เท่ากับ 381 มม. )
    ดังนั้น ขนาดของเส้นผ่าศูนย์กลาง ได้เท่ากับ 214.5 + 381 = 595.5 มม.

ตัวอย่างที่ 2 ขนาดยาง 205 / 45 / R16

W = 205
    S = 45% ของ 205 ( 205 x 45% ) x 2 ได้ผลลัพธ์ เท่ากับ 184.5 มม.
    d = 16 นิ้ว ( ทำเป็น มม. จะได้ 16 x 25.4 ได้ผลลัพธ์ เท่ากับ 406.4 มม. )
    ดังนั้น ขนาดของเส้นผ่าศูนย์กลาง ได้เท่ากับ 184.5 + 406.4 = 590.9 มม.

ดังนั้น หากท่านใดที่จะเปลี่ยนขนาดล้อและยาง ก็ต้องคำนวณ ขนาดความสูงออกมาให้ใกล้เคียงกับขนาดยางเดิม มากที่สุด ถึงจะไม่มีผลข้างเคียงต่อการขับขี่

15. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
  16. Panake

Panake New Member Member

435
    1
    0
    บังเอิญผมเพิ่งเปลี่ยนยางมา2 ชุด ภายใน 2 วัน ตัวแรกยางมาเลย์ ตัวแรกยี่เสมิไทน์ ของมาเลย์ ขอบ 17/45/205 ตัวสองฟอลคอน ของญี่ปุ่น ขอบ 15/50/195 ราคาต่างกันเส้นละ 300 บ. ใส่แล้วไม่แตกต่างเลย แต่ระยะยาวก็ไม่ทราบเหมือนกัน เห็นที่ร้านบอกว่าตอนนี้ยางบริดสโตน มิชิลินของไทย ราคาแพงมาก แพงกว่าของญี่ปุ่นอีก ยังไงลองดูหลายที่ก็ดีครับ

17. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    อ้าวพี่พรรณเอก เปลี่ยนกลับไปใส่ขอบ 15 แล้วเหรอ วันก่อนเห็นใส่ 17 อยู่นิ

18. Panake

Panake New Member Member

435
    1
    0
    ใจมันรัก ขอบ 17 แต่มันไปไม่รอดครับ ทดลองวิ่งแบบ hard core ดู ล้อติดมันหมด ทั้ง 4 ล้อ กลับไปที่ร้านถอดยางมาดู ล้อหลังมันติดฐานโช๊ค กินยางเป็นทางเลย ล้อหน้าเวลาเลี้ยวมันเบียดซุ้ม
    สรุปเลยถอดใจแทนกลับมาเป็นขอบ 15 แม็กลายเดิม เปลี่ยนเกรดยางเป็นของญี่ปุ่น เจ้าของร้านคืนเงิน
    มาให้อีก 2,000 บ. สบายใจไป ต้องขอขอบคุณน้าหม่อม ท่านจอม และน้องทัศน์ ที่ช่วยเหลือดูแลรถ
    ให้เมื่อวันอาทิตย์ครับ

19. โตโต้

โตโต้ New Member Member

158
    0
    0
    ของผม ขับๆอยุ่ดี ไปเหยียบประแจปากตายของใครไม่รู้มันงอๆแล้วมีคนมาทิ้งไว้กลางถนน ยางระเบิด ปุ๊ เลยไปซื้อใหม่ bridgestone AR 10 185/68/r14 เส้นละ 2300 ซื้อ 2 เส้น หมดไป 4600 แพงสะใจ เลยครับ คราวหลังเลยไม่กล้าไม่เหยียบอะไรพร่ำเพรื่ออีกเลย

20. โตโต้

โตโต้ New Member Member

158
    0
    0
    ว่าแต่ว่า เรื่องขนาดยางเนี่ย การคำนวณความสูง(เส้นผ่าศูนย์กลาง)ของยาง เข้าใจละ แต่ว่า อย่างผมถ้าเดิม ใช้ 185/65 R 14 แล้วจะเปลี่ยนมาใช้ที่หน้ามันกว้างขึ้นได้ป่าวอ่ะ เช่น 195 หรือ 205 ได้มั้ยครับ จะมีผลไรป่าว คือแบบว่าอยากได้ความหนึบเพิ่มขึ้นอ่ะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้