งานเข้าครับ วิ่งวิภาฯ เกียร์หลุด

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย pipers_12, 21 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pipers_12

pipers_12 New Member Member

70
    11
    0
    ไอ้ตรงเนิน ๆ เด้ง ๆ มาแค่ หกสิบ เด้ง ๆ ๆ แล้วก็ แคร็ก ๆ ๆ เครื่องไม่ดับ แต่เข้าเกียร์ไม่ได้มันแค่หลุดเฉย ๆหรือป้าวครับ รถผมb14 เกียร์ธรรมดา ปี 96 ผมให้รถลากเข้าอู่ไปแล้วแต่่ช่างยังไม่มา จึงอยากทราบอาการว่ามันเป็นไรมากไหมค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ แล้วถ้าผมจะเปลี่ยนเป็นเกียร์ออโต้เลย ดีป่ะครับจะแพงไหม จะได้สบาย ๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ ปล.รถผมติดแก๊สแล้วแบบมิกซ์เซอร์ มีผลกับการเปลี่ยนเกียร์เป็นแบบออโต้ป่ะครับ ขอบคุณอย่างยิ่ง ถามยาวเลยครับ

2. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    เดี่ยวรอ แป๊ปน่ะครับ

3. BumpBy

BumpBy Well-Known Member VIP

4,054
    807
    113
    รอผู้รู้ครับ...

4. pipers_12

70
    11
    0
    ไปดูผลงานที่อู่มาครับ เค้าบอก เพลาหลุด เลยเข้าเกียร์ไม่ได้ เฟืองที่เพลารูด ต้องเปลี่ยนแต่ยังไม่แจ้งราคาครับ แต่ยังอยากรู้เรื่องเปลี่ยนเกียร์อยู่นะครับ ขอบคุณครับ

5. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    เกียร์ธรรมดาประหยัดน้ำมันกว่านะครับ แถม จี๊ดจ๊าดกว่าด้วย น๊า :D :D :D

6. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    :D:D:D:D

7. Ta"keng B14"

Ta"keng B14" Active Member Member

973
    114
    43
    :D:D:D:D:D:D:D:D:D:DD:D:D

ออโต้สบายดีครับ แต่มีคนที่ตอนนี้นั่งกินน้ำใบบัวบกอยู่รอเค้ามาบอกนะครับ

ว่าเปลี่ยนธรรมดา เป็นออโต้ แล้วรู้สึกเป็นไงบ้างกร๊ากกกกกกกกกกกกก

ส่วนประหยัดผมว่านิดหน่อยครับ ไม่กินมากไม่งั้นไม่มีครัยขัยออโต้หรอกครับ

แต่จี๊ดจ๊าด นี้ ขอยอมคร๊าบบบบบบบบบ

8. Gotzilla27

Gotzilla27 New Member Member

121
    39
    0
    ผมก็เพิ่งเปลี่ยนเป็นออโต้ครับ แต่เกียร์เดิมไม่ได้เสียนะ แค่อยากสบายครับ ปัญหาคือกินแก๊สขึ้นนิดหน่อย แต่ปรับจูนใหม่ครับก็ประหยัดครับ สิ่งที่ต้องทำใจคือมันไม่จี๊ดเหมือนเดิมครับ ต้องรอรอบ แต่แลกกับความสบายผมเอาสบายเพราะบ้านผมอยู่สุขุมวิท รถติดมากเหยียบคลัตท์ไม่ไหวครับ ตอนนี้รถผมถัง 58 ลิตรเดิมเกียร์ธรรมดาได้ 530 กิโลต่างจังหวัดยาวนะครับ แต่ตอนนี้ลงนิดหน่อยได้ 520 กิโลครับ แต่ก็ยังสบายครับ ปัญหาคือต้องจูนให้ดีครับ เพราะรอบเดินเบาหลังจากเปลี่ยนออโต้มันจะไม่นิ่ง ต้องจูนให้นิ่งครับ

9. extensa4620

extensa4620 New Member Member

1,443
    450
    0
  10. pipers_12

70
    11
    0
    ขอบคุณทุกท่านครับ สรุปคือเพลาตัวใน ไม่แน่นเลยทำให้หลุุดออกมา มันไม่แน่นตั้งแต่ซื้อมือสองมาแล้ว ช่างบอกว่า ต้องเจอ หลุมใหญ่ ๆ หรือคอสะพานถึงจะหลุดออกมาได้ แต่ผมเจอแค่ ช่วงนรก!!! ผมว่าหลายท่านต้องนึกออก ตรงที่มันเด็ง ๆ เป็นลูกคลื่น บนถนนวิภาวดี มุ่งหน้าไปเซ็นทรัลก่อนทางออกไปรัชโยธิน,สะพานพระราม7 นั้นน่ะครับ ถ้าใครผ่านไป อย่าไปเร็วนะครับ ของผมไปแค่ 60 เอง มันเด้งซะขนาดหลุดออกมา เฮ้อส่วนเปลี่ยนเกียร์ออโต้ คงต้องคิดอีกสักพักแล้วกัน ขอบคุณครับ อบอุ่นจริงๆ

11. Athens Nismo

Athens Nismo New Member Member

1,128
    181
    0
    มายืนยันครับ

ออโต้ มันอืดนิดหน่อย แต่ได้ความสบายแทนครับ...

12. pumkinseeds

pumkinseeds New Member Member

713
    9
    0
    ผมก็ใช้ปรจำครับ ทางนั้น แนะนำว่า ผมไม่เข้าไอ้ลูกระนาดนั้นเลย พอถึงตรงนั้น ผมก็ฉีกออกคู่ขนานตลอดเลยครับ ดีกว่า:sad:

13. pipers_12

70
    11
    0
    ฝากเตือนท่านอื่นด้วยแล้วกันนะครับ ลูกระนาดนรกบนวิภาวดี ระวังกันด้วยนะครับ

14. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    ขอบคุณคร๊าบบบบ... :D:D:D

15. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    เปลี่ยนแล้ว ปัญหา เยอะครับ
    ไม่เชือ ถามพี่ ก็อต b14 ได้ อิอิอิ
    เปลี่ยน เพลา มือ สอง เลยครับ

เกียร์ ไม่เสีย แต่ ควรเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ ครับ
    จะช่วย ยืดระยะได้ดีขึ้นครับ

16. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    เข้ามา อ่าน

อย่าง ใจ จด ใจ จ่อ

17. Gotzilla27

Gotzilla27 New Member Member

121
    39
    0
    แลกกันกะเค้าครับหมูเอาเพลาเค้ามาใส่ รถเค้า b13 ของผม b14 เสียตังค์เพิ่มตรงไวล์สายเยอะหน่อย สรุปแล้วตรงรุ่นกันดีสุดครับ สบายกว่ายกใหม่นิดหน่อย

18. pipers_12

70
    11
    0
    ขอบคุณครับ เปลี่ยนเพลาแล้วช่วงนี้เจอถนนเด้ง เบรคตัวโก่งเลยครับ ขอบคุณครับคงขับ เกียร์ธรรมดาไปก่อนแหละครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้