...................ขับสนุกในงบประหยัด???...............

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Prince_ek, 21 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Prince_ek

Prince_ek Active Member Member

323
    57
    28
    ช่วงนี้น้ำมันลดลง แต่อายุรถก็มากขึ้น แต่ยังอยากขับมันๆสนุกๆแบบพี่ๆบ้าง

อยากทราบว่าพวกพี่ๆ มีสูตรวิธีการอย่างไร ในการโมเจ้าEKสแตนดาร์ต ให้ขับสนุกทั้ง เท้าต้น:eek: และ เท้าปลาย:D แบบไม่ over เกินไป

ลองคุยๆเสนอแนะกันดูน่ะค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 กันยายน 2008
  2. End

End Active Member Member

525
    39
    28
    เกียร์ธรรมดา คร้าบ :D

Prince_ek และ kungking5 ถูกใจสิ่งนี้
  3. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    คงต้องเล่นกับ เฮดเดอร์ กับ ท่อ อ่ะคับ ราคาพอได้ในงบที่ไม่มากจนเกินไป
    ส่วนสูตรของท่อนั้นต้องลองขอคำแนะนำจากผู้รู้ดูคับ ว่าสูตรไหนเจ๋ง

เปลี่ยนหัวเทียนซักหน่อย เป็นแบบเข็ม

Prince_ek และ kungking5 ถูกใจสิ่งนี้
  4. Prince_ek

Prince_ek Active Member Member

323
    57
    28
    เฮดเดอร์แบบไหนดีค่ะ
    ท่อซัก2นิ้วได้ไหมค่ะ หรือมากกว่านั้น เกีย auto ค่ะ

5. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ถ้าเกียร์ออโต้ไม่แนะนำให้เปลี่ยนท่อใหญ่เกินนะคับ เพราะว่ามันจะโล่งเกิน เดี๋ยวจะวิ่งแย่กว่าเดิมคับ

Prince_ek ถูกใจสิ่งนี้
  6. อย่าเอารถที่เป็นเกียร์ออโต้ไปใส่ท่อเฮดเดอร์เพราะมันไม่เวิร์คเนื่องจากจะทำให้ท่อไอเสียโล่งเกินไป แรงบิดรอบต้นจะไม่มี เวลาขับจะรู้สึกได้ว่ารถไม่มีแรงออกตัว ผมเคยมีประสบการณ์ตรงนี้มาก่อน (โดนร้านทำท่อไอเสียหลอก) เมื่อตอนยังใช้เครื่องเดิมอยู่ ส่วนตัวท่อขนาด 2 นิ้วถือว่ากำลังดี ทำเป็นสเตนเลสทั้งเส้นเลยก็ได้ จะได้สวย ราคาอยู่ที่ประมาณ 6 - 7 พันบาท

So_EK ถูกใจสิ่งนี้
  7. เอากรองอากาศแบบเนื้อกรองเปลือยยัดใส่ในหม้อกรองแทนกรองสแตนดาร์ดเดิมๆ ก็ได้ความแรงตอนออกตัวเพิ่มขึ้นมาหน่อยหนึ่งแล้ว จากนั้นไปซื้อสารเคลือบ X1-R มาเติมใส่เครื่องเพื่อฟื้นฟูสมรรถนะเครื่องยนต์ที่ใช้มาเกินหนี่งแสนโลก็จะได้ม้าเพิ่มมาอีก 3 - 4 ตัวเป็นอย่างน้อย (ขวดหนึ่งประมาณ 900 กว่าบาท) แนะนำในเบื้องต้นแค่นี้ก่อน เดี๋ยวมีแถมให้อีก

8. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    พวกสารเคลือบมันใช้ได้ผลจริงๆหรอคับ ผมไม่กล้าเติมอ่ะคับ ถ้ายังงัยช่วยแนะนำหน่อย
    พวกน้ำยาหล่อเย็นด้วยคับ ขอความรู้ด้วยคับ

9. Prince_ek

323
    57
    28
    ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงสำหรับความรู้ค่ะ(เบื้องต้น)

10. watsant

watsant Member Member

43
    2
    8
    ออโต้ 2 นิ้วใหญ่เกินครับ ฟ๊อดแน่นอน
    ผมเป็นธรรมดา 1.7 นิ้วครับ เสียงมันรีดสุดๆ แว๊นๆๆ

11. Mr_june

Mr_june New Member Member

31
    9
    0
    ออโต้ จากเฮดฯมาข้ออ่อนแล้วผ่านท่อ 1.7 ผ่านหม้อพักตรง ผ่านท่อ 1.7 ผ่านหม้อพักเยื้อง ผ่านท่อ 1.7 แล้วมาขยายเป็น 2.0
    เพื่อความสวยงามก่อนออกพักปลาย หาหัวเทียนดีๆซักชุด แล้วยิ่งถ้าได้ล้อขอบ 15 นะ ออกตัวแทบกระโดด ออโต้ไม่แนะนำ
    ให้ใช้กรองเปลืองนะครับ

ปล. เป็นความคิดเห็นส่วนตัว นะจ๊ะ

So_EK และ Prince_ek ถูกใจสิ่งนี้
  12. เติมไปเถอะ มันไม่มีอันตรายอะไรกับเครื่องหรอก ใช้แล้วเครื่องมันเดินเรียบและก็ลื่นดี ส่วนจะแรงขี้นเท่าไหร่นั้น ผมก็ไม่แน่ใจ ลองดูแล้วกัน

13. lnwllnJllsJ

lnwllnJllsJ New Member Member

64
    9
    0
    เรื่องหัวเทียน

หัวเทียนที่ไส่อะคับ เบอร์อะไร ชุดเท่าไร ที่ไหนขาย ยี่ห้อไรดีเกียร์ออโต้คับ

kungking5 ถูกใจสิ่งนี้
  14. ka8506

ka8506 New Member Member

408
    136
    0
    ของคุณเป็นเครื่อง B18B4 เกียร์ออโต้ลองเปลียนเฮดเดอร์แบบ 4 2 1 ดูแล้วตี่ท่อ 2 นิ้วใส่หม้อพักกลางที่เป็นใส้เกียวด้วยและหาปลายท่อดีสักอันน่าจะดีขึ้นนะคับ..

15. gorigori

gorigori New Member Member

328
    22
    0
    ใช้NGK แบบแพรตตินั่ม หัวเข็มหัวละ125 ก็พอครับ
    ถ้าโมไฟแรงๆ ค่อยหาอินเรเดียม หัวละ400 มาใช้

เบอร์ที่ใช้ ก็มีBKR6-GP
    กับZFR6-Gp

16. itkuji

itkuji New Member Member

267
    40
    0
    B18B ซดน้ำมันมากไหมพี่.......เทียบกับ B16A

17. Ahtrun_Sala

Ahtrun_Sala New Member Member

740
    270
    0
    ใช่แล้วครับ เสต็ปนี้เลย
    ปล.เล่นซะเกียร์ธรรมดาอายเลยครับ:D:D

18. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    "หม้อพักกลางที่เป็นใส้เกียว" ช่วยในเรื่องอะไรบ้างครับ อยากรู้ครับ ขอบคุณครับ

19. ka8506

408
    136
    0
    ในเมือง 8-10 กิโล/ลิตร ต่างจังหวัด 10-12 คับ

20. สเตปง่ายๆ ไม่ต้องใช้งบประมาณมากมีตามนี้
    1. เปลี่ยนใส้กรองอากาศจากสแตนดาร์ดเป็นแบบเนื้อกรองเปลือย = 2,500 -3,000บาท (K&N ) เพื่อให้เครื่องยนต์ดูดอากาศได้มากขึ้น
    2. เปลี่ยนหัวเทียนเป็นแบบแพลทตินั่ม หรือ อีเรเดี้ยม (NGK) หัวหนึ่งตกประมาณ 400 - 450 บาท = 1,600 บาท เพื่อให้การเผาไหม้สมบูรณ์มากขี้น ส่วนสายหัวเทียนไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้เพราะสิ้นเปลืองเปล่าๆ มันแค่สวยอย่างเดียว
    3. ใส่ Voltage Stabilizer เพื่อให้ระบบไฟฟ้าในเครื่องยนต์มีความเสถียรมากขี้น (อาจเพิ่ม Ground wire เข้าไปพร้อมกันก็ได้เพื่อให้ดียิ่งขี้นเนื่องจาก 2 สิ่งนี้ทำงานร่วมกัน) ราคา ประมาณ 1300 + 1300 = 2,600 บาท
    4. ระบบท่อไอเสีย ก็ตามที่แนะนำไปตอนแรก งบประมาณ 6,000 - 7,000 บาท (อย่าเอาเฮดเดอร์มาใส่ ขอย้ำ)
    5. ใส่ตัว Intake charger เพื่อช่วยดูดอากาศเข้าห้องเครื่องยนต์มากขึ้น (อันนี้ไม่อยาก Recommend เท่าไหร่เพราะทำให้ท่อไอดีสกปรกไว แต่ถ้าไม่มายด์ตรงนี้ก็ Go ahead) ราคาประมาณ 1,500 - 2,500 บาท
    6. ให้ช่างปรับจูนระบบไฟในเครื่องยนต์ให้พอดี
    7. ถ้าเครื่องใช้งานมาเกิน แสนกิโลแล้ว ควรหาสารเคลือบมาลองเติมดู เพื่อเข้าไปสมานแผลให้กับชิ้นส่วนของเครื่องยนต์ที่เมีการสึกหรอไปบ้างแล้วก่อนหน้านี้ ราคา ประมาณ 900 บาท ต่อ ขวด (แล้วแต่ยี่ห้อด้วย)
    8. รวมเบ็ดเสร็จ 7 รายการ ใช้งบ 15,500 บาท (ประมาณ) บวก ลบ ไม่เกิน 3,000 บาท (เรื่องยุให้คนเสียเงินเนี่ยถนัดนัก)

ปล. ขอให้สนุก ขอให้มัน อย่างที่คาดไว้นะน้อง[/
    COLOR]

21. ka8506

408
    136
    0
    หลักการจริงไม่แน่ใจ แต่ความรู้สึกส่วนตัวที่เคยใช้มาทั้งใส้ตรงและใส้เกียว คือมันทำให้ท่อไม่โล่งมากไปครับรอบต้น รอบปลายดีกว่าตอนใส่ใส้ตรงคับ:D

22. อ้อ! ลืมไปข้อหนึ่ง เอาแม่เหล็กมาติดที่ท่อทางเดินน้ำมั้นเชื้อเพลิงก่อนที่จะเข้าหัวฉีด มันจะช่วยเรียงโมเลกุลน้ำมัน ก่อนที่จะเข้าห้องเผาไหม้ ราคาประมาณ 800 - 2500 บาท (แล้วแต่ยี่ห้อ)

23. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ไปจูนมายังพี่ อยากรู้ว่าเปนไงมั่ง

24. ไปจูนมาเรียบร้อยแล้วครับคุณกุ้ง พูดไปแล้วมันเหลือเชื่อ หลังจากใส่กล่อง F con SZ พ่วงเข้าไปกับกล่องเดิม แล้วทำการจูนใช้เวลาทั้งสิ้น ประมาณ 3 ช.ม. วันต่อมาผมนำรถไปวัดแรงม้าได้ 193 ตัวจากล้อ แรงบิดที่ 20.3 กก/เมตร จากของเดิม 173 ตัว แรงบิด 18.9 กก/เมตร (วัดไปหนึ่งอาทิตย์ก่อนหน้านี้เอง) ตอนนี้รู้สึก Happy มากๆ ที่สามารถไปต้อนม้ากลับมาเข้าฝูงได้แถมมีจำนวนมากกว่าเดิมเสียอีก

25. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ดีใจด้วยครับพี่ แต่ว่าจูน 3 ชม. เลยหรอพี่

ว่าแล้วก็อยากไปวัดมั่ง แต่ของกุ้ง เสต็ปน้อยกว่าพี่เยอะ

คงได้ไม่กี่ตัวแน่เลย

26. ลองดูครับ เพื่อความมั่นใจในความแรงของเครื่อง สำหรับในกรณีของผมนั้น แรงม้าที่หายไปก่อนหน้าที่จะใส่กล่อง F con ทางจูนเนอร์บอกว่าเกิดจากการเสื่อมประสิทธิภาพของกล่อง ECU เดิมที่เคยจูนรอมไว้เมื่อ 5 ปีที่แล้ว ทำให้การสั่งจ่ายน้ำมันไม่เป็นไปตามรอบอย่างที่ควรจะเป็น หลังจากใส่กล่องพ่วงเข้าไปทำให้เครื่องยนต์สามารถกลับมาทำงานได้อย่างเต็มประสิทธิภาพอีกครั้ง เมื่อบวกกับสิ่งต่างๆ ที่ผมได้ทำไปกับเครื่องไปก่อนหน้านี้ เช่น เปลี่ยนลิ้นปีกผีเสื้อ ลดน้ำหนัก Fly Wheel มันก็เลยมีผลออกมาอย่างที่บอกไปตอนแรกนั่นแหล่ะ Bring back to life again

27. tamazung

tamazung New Member Member

1,024
    197
    0
    ถ้าเอาขับสนุกต้องสูตรผมเลย

ยืมรถเพื่อนไปซัดรับลองสนุก เหยียบเต็มที่ พังชั่งมันไม่ใช่รถเรา
    น้ำมันก็ไม่ต้องเติมด้วย เหยียบสนุก มุดมัน ตังไม่เสีย ต้องรถเพื่อน

28. แล้วถ้ารถของเพื่อนที่ยืมไปมันไม่แรงหล่ะ

tamazung ถูกใจสิ่งนี้
  29. tamazung

tamazung New Member Member

1,024
    197
    0

ก็หายืมคันใหม่ดิ่พี่ อิอิ :D:D:D

So_EK ถูกใจสิ่งนี้
  30. Prince_ek

323
    57
    28
    ดีเลยค่ะ งั้นยืมรถพี่น่ะค่ะ จะซัดให้พังเลยค่ะ อิอิ
    ล้อเล่นค่ะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้