สาเหตุสำคัญที่ทำให้รอบเดินเบาไม่นิ่ง

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย นพพร ถนอมพงษ์, 21 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. asimo04

asimo04 New Member Member

37
    0
    0
    ผมก็เป็นครับ ล้างสิ้นมาแล้วก็ยังไม่หาย ถ้าวันไหนอากาศร้อนยิ่งเป็นหนัก เวลาจอดติดไฟแดงแล้วเปิดแอร์ เวลาแอร์ตัด รอบตกวูบเลย
    ครับ แต่เวลาไม่เปิดแอร์ ก็ตกบ้างแต้น้อยมาก แล้วเวลาวิ่งอยู่บางครั้งจะมีอาการสะอึก ไม่รู้ว่าเป็นอะไร กะว่าจะไปลองตั้งวาร์ว และ
    เปลี่ยนหัวเที่ยน กับเช็คคอมแอร์หน่อยครับ

2. BOWYER

BOWYER New Member Member

318
    16
    0
    เป็นเหมือนกันเดี้ยะเลย:p

3. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    เช็ดมอเตอร์รอบเดินเบาด้วยนะครับ

4. creammer

creammer New Member Member

146
    28
    0
    มีร้านไหนที่ระยองทำเก่งๆบ้างไม๊ยครับแนะนำด้วยครับ
    ตอนนี้แอร์ตัดเครื่งดับทันทีเลย
    หรือแถวดอนเมืองก็ได้ครับ
    ขอบคุณครับ

5. wee_ek

wee_ek New Member Member

59
    4
    0
    ได้ความรู้มากครับ จะลองไปทำดูบ้างนะครับ

6. Rote_EK

Rote_EK Member Member

71
    4
    8
    ไปปรับตั้งวาล์วมาครับ รอบกลับมาดีเหมือนเดิมครับ เป็นบางจังหวะ แต่นานๆ ที ครับ
    วาล์วชิดมากทั้ง Intake & Exhaust ครับ เสียไป 300 บาท ครับ
    อู่พี่มงคล คองสาม เส้นลำลูกกาครับ

7. poramate

poramate New Member Member

62
    5
    0
    เยี่ยมเลย เป็นเหมือนกันเลย จะลองทำดูคราบ

8. pramates

pramates New Member Member

17
    1
    0
    อยากทราบว่า "ตัวอุ่นรอบเดินเบา" อยู่ตรงไหนครับ..ใกล้กับตัวอะไร..หรือถ้ามีรูปให้ดูด้วยจะขอบคุณยิ่ง

ขอบคุณล่วงหน้ามากๆเลยนะครับ...

9. อยู่ใต้ลิ้นปีกผีเสื้อครับ จะมีท่อน้ำจากเครื่องต่อเข้าไป ลองก้ม ๆ ดูก็จะเห็นครับ หาไม่ยาก

10. EAK_EK

EAK_EK New Member Member

26
    7
    3
    ขอบคุณทุกคน ที่หั้ยความรู้คับ

11. kengzaza

kengzaza New Member Member

88
    2
    0
    กระทู้ดีมีสาระ เหมาะกับหน้าร้อนตอนนี้ครับ น่าจะเจออาการนี้กันเยอะ รวมถึงผมด้วยครับ อิอิ

12. Spider-Man

Spider-Man New Member Member

145
    1
    0
    เยี่ยมยอด

13. td3d

td3d New Member Member

289
    5
    0
    จะเอาใจช่วยให้หายไว้ๆ

ช่วยอีกแรง

14. salmon drag

salmon drag New Member Member

286
    7
    0
    อาการ วาวล์ยัน หรือ ผิดปกติ จะมีอาการแบบไหนครับ จะได้ลองสังเกตุดูครับ

ขอความรู้หน่อยครับ

15. Ake_99

Ake_99 New Member Member

248
    0
    0
    เป็นกันเยอะ น้ำมันมีผลด้วยรึป่าว

16. Mu_Coupe

Mu_Coupe New Member Member

623
    4
    0
    เป็นเหมือนกันครับ แถวรังสิต - นครนายก หรือ ลำลูกกา มีร้านไหนแนะนำบ้างครับ

ขอที่อยู่ เบอร์โทรอู่ด้วยจักเป็นพระคุณยิ่ง อิอิ

ผมอยู่คลองหกครับ ใกล้ ๆ สนามคลองห้า

17. the_secretest

the_secretest New Member Member

746
    13
    0
    แล้วกรณีที่เปิดแอร์แล้วดับอะครับ คือ เวลาเหยียบคลัชรึว่ารอบต่ำดับไปเลย แต่เวลาไม่เปิดแอร์ไม่มีอาการอะครับ

18. NT.SHOP

NT.SHOP New Member Member

523
    1
    0
    กระทู้ดี มีสาระ น่าจะติดหมุด ไว้ นะครับ รู้สึกเป็นกันเยอะอะครับ จะได้เป็นข้อมูล....

19. vasakornda

vasakornda New Member Member

15
    0
    0
    เคยเป็นเหมือนกันครับล้างลิ้น ล้างeacv หายครับ

20. ปัญญา1

ปัญญา1 Guest

0
    0
    0
    ถ้าเปิดแอร์แล้วรอบตก จุดหนึ่งที่ควรไปดูก็คือระบบแอร์ครับ ของผมก็อาการลักษณะนี้เหมือนกัน ก่อนที่แอร์คอมจะเจ๊ง

ปัญญา

21. BOWYER

BOWYER New Member Member

318
    16
    0
    คือขอเสริมนิดนึงครับ ของผมเกียร์ manual นะครับเปิดแอร์แล้วรอบจะตกลงแล้วค่อยๆดึง
    ขึ้นมาใหม่ ถ้าไม่เปิดแอร์จะไม่มีอาการนี้เลย ตั้งวาวล์ก็แล้ว ล้างลิ้นก็แล้วล้างตัวมอเตอร์
    ชดเชยรอบแล้วด้วยอาการนี้ก็ไม่หายยิ่งอากาศร้อนรอบยิ่งร่วงตอนที่คอมแอร์จับ
    เลยคิดว่าคอมแอร์น่าจะเสียเลยเข้าร้านแอร์สง่ามอเตอร์แถวแคราย ปรากฎว่าช่างบอกต้องเปลี่ยน
    แผงคอบล์ร้อนที่หน้าเครื่องของเดิมมันระบายความร้อนไม่ค่อยดีแล้ว ผมก็ไม่เชื่อเพราะก่อนหน้านี้
    ผมเอาน้ำยาล้างแอร์ล้างแผงคอยล์ร้อนแล้วมันก็ไม่หายช่างบอกว่ามันล้างมันก็ไม่หายเพราะแผง
    คอยล์ร้อนรุ่นเรามันมีขนาดเล็กไม่เหมือน accord ใบเบ้อเร่อเลย ผมก็เอาเปลี่ยนก็เปลี่ยนวะ
    ไม่น่าเชื่อครับปัญหารอบตกตอนคอมแอร์หายสนิทครับ ปัจจุบันนี้ก็ปกติดีครับ เลยเสนอทางแก้อีกทางครับ
    อ้อ ช่างบางที่ก็แก้ปัญหานี้โดยการติดพัดลมไฟฟ้าเพิ่มโดยไม่ต้องเปลี่ยนคอยล์ร้อนค่าเสียหายประมาณ 1000 ครับ

22. aukpr

aukpr New Member Member

261
    0
    0
    ผมก็เป็นเหมือนกันครับเกียร์ออโต้เวลาคอมแอร์ทำงานรอบจะตกลงมาหน่อยนึงแล้วค่อยๆขึ้นไปเท่าเดิม แถมเสียงคอมดังมาก ดัง"คร็อกๆๆๆๆ"เข้ามาในห้องโดยสารเลยด้วยครับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะคอมแอร์ใกล้จะลาโลกเปล่าครับ แต่ว่าแอร์ก็ยังเย็นดีอยู่นะครับ ถ้าไม่เปิดแอร์ก็ไม่เป็นเช่นกันครับ

23. Jessy_EK

Jessy_EK New Member Member

184
    0
    0
    ถามต่อนะครับ แล้ว EK บ้านเราเดิมๆ มีถังดักไอน้ำมันเครื่องมาให้มั้ยครับ

24. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    ตัวท๊อปปี 97 มีมาให้ครับ :)

ท่านที่มีปัญหาเรื่องเปิดแอร์แล้วรอบเดินเบาไม่นิ่ง ควรเช็คที่คอมแอร์ก่อนว่าใกล้ไปหรือยัง ผมเคยเจอปัญหานี้มาเหมือนกัน เพราะคอมมแอร์ที่ใกล้ลาโลงแล้วจะเป็นตัวฉุดกำลังเครื่องให้ตกวูบๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้