เครื่องยนต์FERRARI เป็น VTEC เหมือนฮอนด้าใช่ป่าว?

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย เป็นวัยรุ่นมันเหนื่อย, 20 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    ตามนั้นแหละ ไม่รู้เหมือนกัน แค่สงสัย

เพราะเวลาได้ยินเสียงFERRARIวิ่งมาทีไร

เหมือนได้ยินเสียงรถฮอนด้าวิ่งมาซักกลุ่มนึง

ดังลั่นทุ่งเหมือนเครื่องฮอนด้าVTEC เด๊ะๆเลย

ไร้สาระไหมเนี่ย :D:D

1. .KitarO.

.KitarO. New Member Member

839
    23
    0
  2. Adrenaline

Adrenaline New Member Member

73
    4
    0
    ถ้าวาล์วแปรผันล่ะใช่ครับ พอได้รอบ ( ประมาณ 5000 รอบแล้วแต่รุ่น ) ก็แซ้ดดดดดด

3. z e s t

z e s t New Member Member

248
    21
    0
    ไม่เหมือนครับ แต่อาจใช้เทคโนโลยีที่ใกล้ๆ กันบางอย่าง

VTEC ที่จริงแล้ว รถยี่ห้อต่างๆ ก็ใช้กันอยู่แล้วนะครับ เช่น BMW ก็ใช้ชื่อว่า วานอส หรืออะไรซักอย่างไม่แน่ใจ แต่ละค่าย เขาก็มีชื่อจำเพาะของเขาน่ะครับ แต่บ้านเราติดหูกับ VTEC จะบางทีอาจลืมไปว่า เดี๋ยวนี้เทคโนโลยี แต่ละค่าย มีไม่น้อยหน้ากันแน่นอนครับ อาจต่างชื่อ แต่ใช้เทคนิดเดียวกัน VTEC, VVTi, i-VTEC VVTL-i, VANOS, DURATEC, Double VANOS, S-VT, และอื่นๆ อีกมากมายครับ

ป.ล. เวลา Ferrari กำลังวิ่งมา ผมคิดมาเสียงมันแสดงตัวตนชัดเจนเลยนะครับว่าเป็น Fer. อ่ะ ไม่คล้าย Honda เวลา TEC เปิดนะ ^^

nuneb18cr ถูกใจสิ่งนี้
  4. End Motor Sport

End Motor Sport Active Member Member

652
    34
    28
    อยากรู้ เหมือน กัน

5. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    ผมว่ามันคล้ายๆกัน เพราะรอบมันจัดมากกว่า

จัดมากๆๆๆ

ป.ล. อยากฟังFerตีท่อตรง หรือใ ส่ spoon n1 จัง

6. kkj

kkj Member Member

391
    16
    18
    มิน่าเวลาขับรถตัวเองนึกว่าขับเฟออยู่ อิๆๆๆ

7. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    ไ ม่ เ ห มื อ น กั บ เ ท ค เ ล ย

ฟั ง ยั ง ไ ม่ ก็ ไ ม่ ใ ก ล้

เ ล ย จ ะ อ อ ก เ เ น ว ๆ V10 ข อ ง F1 ม า ก ก ว่ า

8. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ตั้งแต่เกิดมายังไม่เคยฟังเสียว Fer เลย

ได้ฟังแต่ในคอม

อยากลองฟังเสียงจริงๆดูบ้างจัง

9. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เคยได้ยินเสียงรถมาเลย์ เป็นFER คับ 360โมเดน่า เสียงมันคำราม หวานกว่าคับ แล้วก้อเสียงมันแน่นๆคับ

10. Adrenaline

Adrenaline New Member Member

73
    4
    0
    สรุป เครื่องเฟอรารี่ก้อคือเฟอรารี่คับ สุดยอดเทคโนโลยีอยู่แระ ความจุขนาดนั้น ม้าขนาดน้านนน จะให้เสียงกระซิบก็นะ อิอิ
    เเต่ ก็มีระบบวาล์วแปรผัน ( อันที่จริงมีกันแทบทุกยี่ห้อเเหละ ) การทำงานประมาณ VTEC ที่คุงถาม

11. เคยได้ยิน เค้าบอกว่า ...อิอิ เค้าบอกอีกละ :p

เครื่อง 360 เหมือนเอาเครื่อง B18CR 2เครื่อง มาวาง

ไร้สาระป่ะเนี่ย :D:D

12. OoTooNoO

OoTooNoO New Member Member

265
    11
    0
    โอ๊ววว.....หยั่งงั้นเชียวว:eek::eek::eek::eek:

13. 1klong2

1klong2 New Member Member

375
    2
    0
    ม่ายรู้อ่ะครับ รู้แต่ว่าเวลาพี่แกมาบนถนน ผมต้องเปิดกระจกฟังเสียงเลย มันเพราะจิงๆ

14. nuneb18cr

nuneb18cr New Member Lady Member

155
    10
    0
    มายืนยันอีกเสียงค่า
    คนละเสียงเลยจ้ะ
    ได้ยินทีไร แค่หลับตาแล้วฟัง ไม่เคยทายผิดเลยสักครั้ง
    เสียงเฟอร์มันจะหวานจับใจไม่มีสิ่งใดมาเทียบได้จริงๆ:cool:

ส่วน vtec ตอนเทคเปิด ก็คนละแนวแล้วจ้า
    :)

15. ฟังรู้นะ ว่าไม่ใช่รถบ้าน ๆ แน่นอน เพราะเสียงสูบ V มันไม่ธรรมดา
    แต่จะเป็นยี่ห้อไหน ค่ายไหน อันนี้ยังแยกไม่ออก เพราะไม่ได้ฟังทุกวัน

16. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0

ม้ารถญี่ปุ่น กับรถยุโรป มันแข็งแรงต่างกันครับ

ที่สำคัญทุกอย่างมันโดนเซ็ตมาอย่างดี ไม่ว่าเกียร์ ช่วงล่าง เบรค

อัดยังงัยก็ไม่พัง ขอแค่มีเงินซื้ออย่างเดียว (คือปัญหาสำคัญ55555555)

17. คุณชายก้อง

คุณชายก้อง Active Member VIP

296
    47
    28
    รู้อย่างเดียวว่าเสียงมันหวานมากๆ

18. z e s t

z e s t New Member Member

248
    21
    0
    เสียงเทคเปิด เหมือนรถเทอร์โบตอนบูสมามากกว่านะครับ (ไม่ถึงกับเหมือน แต่ผมว่าใกล้เคียงสุด)

19. ตกลงว่าไม่เหมือนกันนะ

20. Evil_CaTz

Evil_CaTz New Member VIP

256
    2
    0
    ชอบเสียงมากๆ เวลาได้ยินนี่ มันเเน่นดีจิงๆ ดุได้ใจมาก >.<

21. ^BANK^

^BANK^ Well-Known Member VIP

4,902
    124
    63
    Honda ก็ลงแข่ง F1 นะจ๊ะ อิอิ

22. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    พูดเรื่องเทคกัน อยาก วางเทคบางแล้ว 555

23. seila4club

seila4club Active Member Member

997
    47
    28
    ฟังเสียงไม่เหมือนกันกับเทคนะครับ เพราะผมได้ฟังจากเฟอรีมาแล้ว เสียงดุมากเลยเสียงน่ากลัวอิอิ แต่ที่จริง เสียงไม่เหมือนกันนะครับ

24. Kong_omac

Kong_omac Member VIP

73
    2
    8
    Ferrari บางรุ่น มีระบบ วาวล์แปรผันเหมือนกันครับ 360 CS มันก็มีเหมือนกันนะ วาว์ลนี้ แต่ไม่รู้ว่าเขาเรียกว่า อะไร....

แหม ถ้าได้ยิน Ferrari ที่ใส่ ท่อ Tubi นี่ น่ะ ขี้หู นี่ เต้นตามเสียงท่อเลยยยยย

25. NuTTyRaY

NuTTyRaY New Member Member

658
    13
    0
    เสียงมันเพราะจริง จริง...

26. NuTTyRaY

NuTTyRaY New Member Member

658
    13
    0
    เสียงมันเพราะจริง จริง...

27. SR-Z

SR-Z New Member Member

595
    21
    0
    เท่าที่เคยเห็น ม้ายุโรป ขายาวและล่ำ กว่าม้าญี่ปุ่นครับ :D:D:D:D:D

28. MaRDi_CLuB

MaRDi_CLuB New Member Member

56
    5
    0
    เพิ่งเห็นมาเมื่อวานแถวซังฮี้ ฟังยังไงก็ไม่เหมือนเทคนะโหดกว่าเยอะ ได้ยินปุบต้องหันไปมองเลยเพราะเสียงมันโหดกว่ารถแต่งทั่วไปมากนะ ขนาดเค้าขับแบบธรรมดานะ

29. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    ฟังยังไงก็ไม่เหมือนเทคเปิด เหมือนฝูงม้ากำลังวิ่งมากกว่า :D:D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้