ขอสอบถามเกี่ยวกับการเปลี่ยนจากเกียร์ออโต้เป็นเกียร์ธรรดาครับ

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย kulpat87, 20 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kulpat87

kulpat87 New Member Member

34
    3
    0
    พอดีขับเกียร์ออโต้อยู่ครับ แต่อยากเปลี่ยนเป็นเกียร์ธรรมดา
    อยากทราบว่ามันจะมีปัญหาอะไรตามมารึป่าวครับ
    เกียร์ตั้งแต่ 01-05 ใส่กันได้หมดไม๊ครับ
    แล้วเกียร์ธรรมดาจะประหยัดขึ้นรึป่าว

สุดท้ายมีอู๋ที่รับทำแนะนำไม๊ครับ

2. ninekeng

ninekeng New Member Member

897
    70
    0
    อย่างแรกต้องถามก่อนว่ารถมีออฟชั่นอะไรบ้างครับ ถ้ามีแอร์แบคละก็ยากหน่อยครับ เพราะส่วนใหญ่รถเกียร์ธรรมดาบ้านเราไม่มีแอร์แบคอ่ะครับ เพราะถ้าสับเกียร์ก็ต้องสับกล่องด้วยครับ จะมีปํยหาเกี่ยวกับไฟแอร์แบคครับ ถูกผิดอย่างไงก็ขอโทษด้วยละกาน เพราะว่าส่วนตัวยังไม่เคยสับเกียร์ครับ(แต่ว่าใกล้ละ)

3. hodo_ebola

hodo_ebola New Member Member

1,034
    0
    0
    อยากรู้เหมือนกันครับ

4. civicy_art

civicy_art New Member Member

356
    23
    0
    โหว ๆ ๆ รถพี่เก่งเรา ใกล้จะเข้าขั้นเทพแล้วคับ

5. Hondata

Hondata Active Member Member

348
    57
    28
    จากที่เคยสอบถามหาข้อมูลมาแต่สุดท้ายไม่ได้ทำ :)

ดูที่เครื่องกับออฟชั่นเป็นหลักครับ

ถ้าคนละปีเห็นว่าต้องแกสายไฟนิดหน่อยแต่ก้อไม่ใช่ปัญหาใหญ่

ยกตัวอย่าง ถ้าเป็นเครื่องเทค แอร์แบ็คเหมือนกันทั้ง2คัน (หรือไม่มีเหมือนกัน) จะง่ายสุดครับ สับได้ไม่มีปัญหาเรื่องกล่องเรื่องเพลา

แต่กรณีซื้อเกียร์ต่างหากไม่ได้สับ ก้อต้องดูอุปกรณ์ให้ครบครับ

เปลี่ยนแล้วขับมันส์ขึ้นคงจะไม่ประหยัดกว่ากันซักเท่าไหร่ :D

อู่แนะนำ พี่ก่ำ ออโต้เวย์ ครับ

6. kulpat87

kulpat87 New Member Member

34
    3
    0
    รถผมแอร์แบคคู่อะครับ
    เกียร์ธรรมดามีตัวแอร์แบคคู่เหมือนกันรึป่าวครับ

7. Hondata

Hondata Active Member Member

348
    57
    28
    ไม่แน่จัยเลยครับอันนี้

ส่วนมากเห็นแต่เครื่องเทค ไม่มีแอร์แบ็ค

ในกรณีนี้ถ้าสับกล่องกับคันที่ไม่มีแอร์แบ็ค รถคุณอาจต้องแก้ปัญหาเรื่องไฟแอร์แบ็คครับ (ผมไม่รุ้วิธีนะ)

แต่คันที่ไม่มีแบ็คอยู่แล้ว เอากล่องมีแบ็คไปใส่ก้อแค่ปลดสายออกเท่านั้น

ผิดไปขออภัยนะครับ เพราะมันนานมากแล้วลืมๆไปเหมือนกัน :)

8. gikiydcd

gikiydcd New Member Member

36
    1
    0
    ของผมรถ05 สับกับรถ 01 ก็ต่างคนต่างสับ สับเกีย สายไฟ กล่อง คอนโซนเกียร์ ยกเว้นจอครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้