อุณหภุมิขึ้นสูงนี่แก้ยังไงครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย BaDz_Boiz, 20 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. BaDz_Boiz

BaDz_Boiz New Member Member

39
    1
    0
    คือ รถผมอะคับ อุณภูมิขึ้นถึงขีดกลางตลอดเลย แล้วพอจอดรถ จะมีเสียงดังฟู่ๆจากห้องเครื่องด้วยอะ ตอนนี้เลยกัวว่ามันจะระเบิด มะกล้าขับเลย ใครพอรู้ช่วย ผมด้วยนะคับ แงๆ ไม่มีความรู้กลัวโดนช่างหลอกอ่ะคับ แถวขอนแก่นนี่ช่างหน้าเลือดมากกกก

2. suchanon_t

suchanon_t New Member Member

862
    470
    0
    มารอผู้รู้คาบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

3. รอท่านเทพมาตอบครับ

4. ช่วงนี้เทพเฮงไม่อยู่.....เอาเทพโต้งแก้ขัดไปก่อนนะครับ

เกิดจากหลายสาเหตุครับ ตั้งแต่สายน้ำ พัดลม หม้อน้ำ ปั้มน้ำ วาวน้ำ แค่เสียงฟู่ๆบอกยากครับ ต้องเอาตัวอาตัวการมาดูครับวันที่ 22 นี้ถ้าว่างเอารถเข้ามาดูได้ครับ VIP.HOME5 หรือยังไงโทรมาได้นะครับ

5. AUDJI

AUDJI New Member Member

27
    0
    0
    ขีดกลางสำหรับรถผมถือว่าปกตินะ แต่ไอ้เสียงฟู่ๆนี่มันออกมาจากไหนอ่ะ เคยเปิดฝากระโปรงไปฟังใกล้ๆหรือป่าว แล้วน้ำในถังพักน้ำยุบหรือขาดบ่อยๆหรือป่าว ถ้าดีหน่อยก้ออาจจะแค่หม้อน้ำตัน เคยผ่ามาล้างบ้างหรือยังครับ ถ้ามันตันมันจะลงไปไม่ทัน ทำให้ดันออกมาตรงฝาหม้อน้ำหรือย้อนมาที่ถังพักน้ำ เป็นไอน้ำออกมาดังฟู่ๆ อาการนี้ไม่เกินสี่ร้อยครับผ่าซะ แต่ถ้าไม่ใช่ก้อหลายตังค์แล้วล่ะ ฝาอาจจะโก่ง

6. zegx

zegx New Member Privilege

215
    34
    0
    คาดว่า...
    1. หม้อน้ำรั่ว
    2. ท่อยางหม้น้ำรั่ว (อันนี้คิดว่าใกล้เคียงสุดฮะ)
    3. หม้อน้ำตัน

ลองเปิดฝากระโปรง
    เติมน้ำให้เต็มหม้อน้ำ ปิดฝาให้มิดชิด
    สตาร์ทเครื่องทิ้งไว้ เร่งไปที่ 3 พัน - 4 พัน รอบสัก 5-10 นาที ดูครับ
    แล้วดูว่ามีน้ำรั่วจากตรงไหน เพราะถ้ามีเสียงฟู่ๆ คิดว่าน้ำจะต้องรั่วไปในจุดที่ร้อนมากๆ ซึ่งจะต้องมีควันขาวๆขึ้นมาให้เห็นคับ
    พอหาจุดได้แล้วก็มาถามราคากับพี่น้อง NV Club กานต่อไปค้าบ
    ดับเครื่อง ทิ้งไว้ 15 นาที แล้วลองเอาผ้าหนาๆคลุมที่ฝาหม้อน้ำ แล้วบิดเปิดดูช้าๆ ระวังๆ คับ
    สังเกตว่าน้ำหายเยอะไหม ลองเอาขวดน้ำที่ตวงได้มาเติมน้ำใส่กลับเข้าไป
    ถ้าเติมกลับเข้าไปมากกว่าครึ่งลิตร อย่าได้ขยับรถไปไหนไกลเชียวครับ เด๋วงานจะเข้าหนักกว่าเดิม

7. chang nv

chang nv New Member Member

269
    10
    0
    ดับร้อนด้วยโซดาน้ำแข็งเลยครับ........อิอิ (ล้อเล่นนะ)
    ลองดูน้ำในหม้อน้ำดูว่าขาดหรือเปล่าครับถ้าไม่ขาดก็ปกตินะหรืออีกอย่าง ลองเช็คแบตเตอรี่ดูครับที่ว่าเสียงดังฟู่ๆอาจมาจากแบตฯก็ได้นะอาการคล้ายๆชาร์จเกินคือน้ำกรดมันเดือดแล้วดันแก็สข้างในออกมาหรืออีกวิธีคือเปิดฝากระโปรงขึ้นแล้วติดเครื่องให้ร้อนแล้วลองไล่ฟัง
    เสียงดูครับ (ต้องระวังด้วยนะครับความร้อนต่างๆจากเครื่องยนต์มันไม่เหมาะกับร่าง)

8. มันมีท่อกี่ท่อก็ไล่มันหมดครับ ถ้าฝาโก่งประเก็นไหม้ไปไม่ถึงปากซอยเด้อครับ นีขับได้ไม่เกินครึ่งน่าจะม่ายแม่นแล้วครับ ผมว่าน่าจะท่อน้ำเก่าปริร้าว หริอก็วาวน้ำไม่เปิดเกิดแรงดันจนท่ปริ เอางี้........เปิดโปงไปเลยชัวแน่........ถ้ากลัวช่างตั๋วเอาเงิน...........ก็แล้วแต่บุญแต่กรรมครับ

********หมายเหตุ NVขอนแก่น ( ช่วยได้ถ้าเปิดโปง )

9. P_Jik

P_Jik Member Member

91
    1
    8
    " ขีดกลางสำหรับรถผมถือว่าปกตินะ " เหมือนกับขอบ ท่าน AUDJI

ความร้อนเคยขึ้นเลยขีดกลางเกือบถึงขีดบนสุด ไปเจอปัญหา น้ำยาแอร์รั่วตรงไดร์เออร์
    พอแก้ไขแล้วก็กลับมาเป็นปกติ คือ " ขีดกลางสำหรับรถผมถือว่าปกตินะ " ครับ

10. tangprasert

tangprasert New Member Member

566
    36
    0
    รถผมขับไม่มีปัญหาอะไร ความร้อนก็อยุ่ที่ขีดกลางนะคับ

11. ***_NASE_***

***_NASE_*** New Member Member

409
    13
    0
    ส่วนผมไม่เคยขึ้นถึง ขีดกลางสักทีแปลกมั๊กๆ

12. kku

kku New Member Member

772
    40
    0
    ต้องเอาตัวเป็นๆมาดูครับ รายละเอียดแค่นี้คงลำบากครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้