รายงานค่าใช้จ่ายในการหา Primera และวาง Sr20VE

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย PreseaR10, 19 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. PreseaR10

PreseaR10 Member Member

196
    1
    18
    เริ่มจากขาย Presear10 ใช้มาได้ 6ปี วางทั้ง sr20de & sr20det ใช้จนพัง
    เลยมองหา รถใหม่ขับ ก็ดันไปเจอหัวเจ้า Primera สีขาว หัวสะพาน ว่างอยู่ ลองถามราคาเล่น แพงโคตร 70000 เลยไม่ได้สนใจอะไรไป พระราม5 ร้าน ABS เปิดมาที่ 55000 เราก็บอกร้านไปว่าขอหารถใหได้ก่อนนะแล้วจะมาเอา
    ก็ตามหา Primera เปิดจากในเว็บ กะราคาว่าน่าจะอยู่ที่ 190000-200000 เจอมาสองคัน ก็ดันขาวไป 180000 เสียดายมากจัง
    1.คันแรกสีขาว ผู้หญิงใช้เข้าศูนย์ตลอดไม่มีชน เพิ่งขายไปสามสีวันเอง เศร้าเลย
    2.คันที่สอง สีเทา+NGV มาแล้วด้วย ขาย 180000 โดนใจเลย อ่านในเว็บก็ขายไปแล้วไม่กี่วัน

คานี้ก็มาหาในเว็บ www.one2car.com กะ www.unseen.com
    ราคาก็ประมาน 210000-260000 เจอราคาเซงเลย

ต่อมาก็คิดว่าจะไปดูรถประมานของ สหการประมูล มาเปิดดูข้อมูล วันอาทิตย์ แต่เค้าประมูลกันก่อนแล้ววันเสาร์ ดวงมันจะไม่ได้ เจอ primera สีดำ เปิดประมูล ที่ 140000 เอง อดเลยเสียดายจิงๆๆ หลังจากนั้นก็ไม่เจอมีเข้ามาให้ประมูลอีกเลย
    เลยฃองไปดูตามเต็นก็ นะประกาศว่าสภาพดีไม่มีชนมาเราก็อยากไปดูถ้าราคารับได้ก็เอา

พอได้ดูขนทั้งนั้น ราคาก็แรง
    มีคันสีเขียวเปิดมาที่ 245000 ราคาแรงแต่ด็ลิงไปดูเล่น ถูกใจมาก ห้องเครื่องไม่สวยเท่าไหร่แต่บอดี้ ตัวทั้งบางทั้งคันสีเดิมๆชอบเลยกะจะเอาแล้ว.......เต็นบอกว่าขาวแล้วกำลังเก็บรายละเอียดให้ลูกค้า ..เซงอีก
    ลื่มเบื่อที่จะหารถแล้วทำงานดีกว่าก็ไม่ได้สนใจตรวจดูในเว็บว่ามีอะไรมาใหม่หรือป่าว

ผ่านไปซักพักมาเปิดดูให้ มีขายอยู่คันสีเทา ราคา 190000 อืมน่าสนใจ มันเวลางานบ้านคนที่ขายก็อยู่ไกล จากปทุมไปปิ่นเกล้า เจ้าของก็ไปต่างจังหวัด ด้วย .....คิดไปคิดมาอะไรก็ไม่รู้ โทรบอกเจ้าของขอไปดูรถหน่อย ขับรถไปดู สถาพ พอใช้มีโดนชนมา ก็แค่ตามประตู หน้าหลังไม่มีโดนชน แล้วมีรอยนิดหน่อยตามสภาพรถ 10 พอลองขับเครื่องดีแอร์เย็นเกียร์ปกติ แต่ช่วงล่างดังนิดหน่อย.......เลยขอจองไว้ 3000 ก่อนแต่ก็ตกลงเอา

เหนื่อยมากว่าจะหารถได้ ได้รถเสร็จก็ไปจัดการเอาหัวตัดมา ลองเครื่องเข้าเกียร์ CVT ดู ก็โอเค จองหัวตัดไป
    สรุปได้ว่าที่ได้มากะหัวมี
    1.เครื่อง sr20ve ของทั้งหมดครบๆ
    2.สายหัวเทียนแต่ง สีเหลือง
    3.กลองอากาศแต่ง สีน้ำเงินกระแกรงเป็นอลุมิเนียม
    4.โซ๊ค KYB Nissan สปริงแต่งสีม่วง ทีตัว U หรือ R ใหญ่สีเหลื่องสกรีนมาที่สปริง ได้มาทั้ง4ต้น
    5.สายกราวไวล์
    6.ปั้มติ๊กไม่รู้ของรุ่นไหน
    ทั้งหมด ที่ราคา 50000 ให้ไปส่งที่คลอง 4 ลำลูกกา

ต่อมาไปหาชุดคานหลัง ABS ของ P11 ได้มาที่ 4000 คานใช้มาแค่ 20000 โลสภาพสวยดำไม่มีรอยสนิม

ดันไปเจอสเกตร์ ขาง มาอีกเลย โดนไปอีก 1800

ก็ขนไปให้ช่างที่รู้จักกันทำ
    ค่าของที่ใช้ทำประมาน 2000 บาท พวกน้ำยาแอร์+กิ๊ปต่างๆและ+ของเหลว
    ให้ค่าแรงเค้าไป 7000 ก็จบครับ

รายจ่ายทั้งหมด 187000(ค่ารถ)+50000(ค่าเครื่อง)+5800(คานหลังกะสเกตร์)+9000(ค่าทำ)
    เท่ากับ 251800 ครับ แต่ไม่ใช่เงินสดนะครับ ผ่อนเอาอะครับ

เดียวรูปจะเอามาลงครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 กันยายน 2008
  2. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    รอดูครับ

3. art_project

art_project New Member Member

603
    13
    0
    ค่าเเรงโอเคครับ ไม่แพง

4. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    อยากเห็นรถที่เสร็จจัง
    ได้ไฟเลี้ยวกาบ นิสโม่ ไปด้วยนะนั่น
    อิอิ

5. silver dragon

silver dragon New Member Member

580
    2
    0
    ดีครับ....มีP11งามๆอีกคันนึงแล้ว...

6. PreseaR10

196
    1
    18
    ได้ไฟเลี้ยวกาบ นิสโม่ มันคืออะไรหรอครับ หรือว่าไฟขาวอะครับ

7. art_project

art_project New Member Member

603
    13
    0
  8. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    แหล่มเลย

9. PrimeraGTiR

766
    8
    0
    ลองพลิกดูด้านหลังสิคับ
    แล้วจะร้อง อ๋อ
    อิอิ

10. PreseaR10

196
    1
    18
    พลิกไฟคงไม่ได้แล้วอะครับ มันใส่ไปแล้ว

11. PreseaR10

196
    1
    18
    ลืมถามไปครับ ปกติตัวไฟเพชรนี่ เจ้าไฟต่ำ เวลาเปิดมันจะเป็นไฟสีออกขาวๆหรือป่าวครับ ส่วนตัวไปสูงมันจะเป็นสีไฟปกติใช่ปะครับ

12. PrimeraGTiR

766
    8
    0
    งง งง งง

13. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    ของผมพึ่งได้มาจากพี่ฉะครับ...ไฟต่ำเป็นสีออกเหลืองอ่ะ..ส่วนไฟสูงออกขาว..ไฟสูงอยู่ด้านใน ไฟต่ำด้านนอกรึป่าวครับ...เอ่อ..ใครผิดใครถูกเนี่ย..? แต่ข้างขวาใส่ยากน่าดูเลยครับพี่ฉะ ดันไปติดท่อแอร์หน่อยนึง..กับดูเหมือนแก้มขวาจะแน่นไปหน่อย.ไฟมุมเลยโผล่เกินแก้มมานิดนึง...เลยไม่ค่อยเนียนเท่าไร..แต่โอเคครับ..ถูกใจ ถูกใจ:D:D:D

14. PreseaR10

196
    1
    18
    ของผมไฟต่ำขาวอะไฟสูง ออกเหลืงๆ ตฎ่อยู่ด้านติดไฟเลี้ยวอะครับ

15. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    XENON หรือเปล่าหว่า โคมดำป่าวครับ

ถ่ายรูปมาชมหน่อยครับ

16. PreseaR10

196
    1
    18
    ไฟปกตินี้หละครับ ไม่ไช่ Xenon อะไรหลอกครับ
    ไม่โคมดำด้วย
    ปกติหมดเลยอะครับ...
    เลยสงใสว่ามันไฟขาวหรือป่าวอะครัคนอื่นๆที่เอาไฟเพชรมาใส่อะ

ไฟต่ำขาว ไฟสูงออกเหลื่องๆๆ(เหมือนสีเดิมๆจากโรงทั่วไปอะครับ)
    หรือว่าผมตาบอกสีนี่ ......:cool:

17. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0

หลอดไฟต่ำเป็นหลอดสีฟ้า ๆ รึปล่าวครับ..ถ้าเป็นหลอดสีฟ้า ๆ ตอนเปิดแสงมันจะออกสีขาวอ่ะ...ไม่ก็เป็นหลอดอีกประเภทนึง (ผมจำชื่อไม่ได้) หลอดมันใส ๆ นี่แหละแต่พอเปิดออกมาแล้วแสงมันสีขาวเหมือนกัน แต่ผมว่ามันติดก็โอเคแล้วล่ะมั๊ง...ของผมนี่ข้างซ้ายออกเหลืองกว่าข้างขวาด้วยอ่ะ..ทำท่าจะหรี่ ๆ ด้วยซ้ำแต่ก็สว่างอยู่ ส่วนตัวผมว่านะ..แสงขาวเนี่ยมันมองไม่ค่อยชัดเลยอ่ะ สว่างแต่ไม่ชัด..ยิ่งถ้าฝนตกตอนกลางคืนวิ่งบนทางลาดยางนะ..มองแทบไม่เห็นทางเลย..สู้แสงสีเหลืองไม่ได้อ่ะ...ผมว่านะ

18. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    หลอดสีฟ้าจะได้แสงสีขาว หลอดใสจะได้แสงออกเหลืองๆ หลอดฉาบสีรุ้งจะออกขาวรุ้งๆ และมีอื่นๆ อีกมากมาย อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้