เพื่อนฝาก คลิป มาให้ชมคับ b16a เดิมๆๆคับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย เพื่อนฝากมาให้ชมคับ, 19 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    ทดลอง ด้วย b16a+โซฮอล91 คับ
    [media]http://www.youtube.com/watch?v=LAfZ9BR58ZI[/media]

ปล. อยากแลกเปลี่ยนประสบการณ์คับ ไม่ได้ต้องการ โอ้อวด แต่อย่างใด ขอบคุณมากคับ ^^

1. แนะนำกันได้นะคับ ส่วนตัว ผมว่ามันยังอืดๆ อะคับ เพื่อนๆคนไหนวาง B16 แล้วเปงยังไงบ้าง คับ ขอคำแนะนำบ้างนะคับ ขอบคุณมากคับ

2. End

End Active Member Member

525
    39
    28
    ลองหาทางเพิ่มกำลังอัดจิคับ

รอบปลายๆจะกวาดไวขึ้นอีกเยอะะ เลย

หรือลองใส่รอมแต่งดูก็ได้คับ น่าจะไปได้ดีกว่านี้อีกนะ

แต่แค่นี้ก็วิ่งแล้วคร้าบ :D

3. birdsum

birdsum Active Member Member

420
    36
    28
    ถ่ายคลิปมาโชว์บ้างดิ๊End

4. คับพี่ ผมก้อว่าอยู่ กำลัง จะให้เจ้าของรถ เปลี่ยน สาย กราว ละก้อหัวเทียนซิ่งอะคับ มันยังไม่ได้เปลี่ยนเลย เดิมๆเลยคับ แล้วยังไง จะ ถ่ายคลิปมาให้ชมกันอีกคับ ขอบคุณคับ สำหรับคำแนะนำ ดีๆ คับ ^^

5. เกียร์ 3 เกียร์ 4 เห็นว่า "ตื้อ" ไปอย่างชัดเจนเลยครับ ลองค่อย ๆ ปรับ ค่อย ๆ จูน
    น่าจะวิ่งดีกว่านี้ เพราะดูแล้วเครื่อง B16A น่าจะไปได้ดีกว่านี้ครับ ที่บอกไปไม่ได้
    ดูถูก หรืออะไรนะครับ แต่ดูแล้วมันน่าจะลื่นกว่านี้จริง ๆ ครับ

bigeyes96 และ End ถูกใจสิ่งนี้
  6. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0

2 อย่างที่ว่ามาอาจจะไม่รู้สึกแตกต่างกับเดิมเลยนะครับ

ผมว่าลองหาครัชซิ่ง มาใส่ดีกว่า เพราะที่ดูจากคลิปน่าจะเป็นครัชเดิมๆ

+ การเปลี่ยเกียร์เร็วขึ้นอีกนิด ก็จี๊ดแล้วครับ

End ถูกใจสิ่งนี้
  7. End

525
    39
    28
    คลิปอะไรดีพี่ :D

8. End

525
    39
    28

ไว้ถ่ายมาอีกนะคร้าบ

แต่ผมว่าตามพี่ข้างบนเลยลองหาคลัชทองแดงใส่ดูดีกว่า

เวลาขับจะรู้สึกดีขึ้นอีกเยอะเลยค้าบ :D

9. watsant

watsant Member Member

43
    2
    8
    มันกวาดเร็วพอๆ กะแคมเดี่ยวของผมเลยอ่ะครับ
    แต่จะกวาดเร็วตอนเทคเปิดเร็วกว่าแคมเดี่ยวของผมนิดนึง
    แต่ผมลากได้แค่ 7000 รอบอ่ะแคมเดี่ยวมันได้แค่นี้ก็ตัดระ
    ของผมทำแค่เฮดเดอร์กับกรองเปลือย(ละก็หัวเทียน 75 บาท 4 หัวแก๊สลิตร13.5บาท)

End ถูกใจสิ่งนี้
  10. BaLL22225

BaLL22225 New Member Member

121
    2
    0
    สาม สี่ ดูตื้อ จิงๆนะ

11. gorigori

gorigori New Member Member

328
    22
    0
    ลองเปลี่ยนเป็น95 ดู รับรองวิ่งดีกว่านี้เยอะ
    ถ้าหาเติมยาก แนะนำ105 ครับ วิ่งฉิว แต่หนักรถ
    ปล.LPG อ่ะ

12. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    ...มันก็วิ่งได้ขนาดนี้ก็บุญโขแล้วครับ[/B](ไม่ได้แซวนะครับ..แต่เรื่องจริง).....สำหรับน้ำมันแก๊สโซฮอล 91...ในเครื่อง B16A... เพราะตาม Spec ของโรงงานแล้ว...เครื่องตัวนี้..จะต้องใช้ ออกเทน 95 อย่างเดียว...เมื่อเราเติมแก๊สโซฮอล 91..ก็ไม่ต่างอะไรกับเครื่อง แคมเดี่ยว..กำลังอัดกับค่าออกเทนมันไม่สมดุลย์กันครับ....รอบปลายจะหาย..
    ...ขนาด D15 ฝา Tec...ของผมยังเติมโซฮอล 91..ม่ายด้าย..เลย...เครื่อง..โครต..เขกเลย...
    ...ลองปรับแต่งในงบที่ประหยัดดูก่อนครับ...
    ..1..เปลี่ยนน้ำมันเป็น 95 ดู..โซฮอล 95 ก็ได้....
    ..2..เดินท่อ เฮดเดอร์เหล็กดูสักใบ...
    ..3..ลองใช้ท่อเดิมดูก่อนพร้อมเปลี่ยนพักปลายโล่งๆ....
    ....งบที่ว่าไม่เกิน 3000-4000..บาท...ก็น่าจะได้ความรู้สึก...แรงแบบแตนๆ..ขึ้นมาพอสมควรเลย...
    ...หากอยากจะพัฒนาอัตราเร่งต่อ...ก็ค่อยเพิ่ม... Rom..กับ คลัชท์ ..โดดๆสักชุด....
    ...ค่อยๆไล่..ลำดับตามพื้นฐานเครื่องยนต์ดู....ทีละ Step ...คิดว่าน่าไปดีกว่านี้เยอะครับ.....เอาใจช่วยครับ.....
    .

13. dear3231

dear3231 New Member Member

317
    5
    0
    เครื่อง B16A มันรอบจัดมากๆเลย แจ่มดี แต่มีคำถามนิดนึงครับ ทำไมรถผมเครื่องเดิม D16Y8 วิ่งที่ 180 รอบมันประมาณ 5 พัน แต่ดูจาก clip มันแตะที่ 7 พันเลยหรอครับ อันนี้ปกติหรือเปล่าถ้าแบบนี้ก็ซดน้ำมันกันสนุกเลย (แต่ผมวิ่งเลี้ยงสักพักกว่าจะได้ 180 ไม่ได้ปรู๊ดปร้าดแบบนี้ อิอิ)

อยากวาง B16A บ้างจัง :D:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 ตุลาคม 2008
  14. End

525
    39
    28
    ปกติคร้าบ

อัตราทดเกียร์ไม่เหมือนกัน

15. DavE_Zaa

DavE_Zaa New Member Member

98
    0
    0
    แล้วเครื่อง D16Y8 เทคมันเปิดที่รอบเท่าไหร่เหรอครับ

16. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    แต่ผมว่าเดิมๆ ก็น่าจะประมาณนี้นะครับ นี่ก็ถือว่าขึ้นไวแล้วครับ

17. spuknic

spuknic New Member Member

501
    52
    0
    ตามมาดู...ยังไงจะถ่ายกันก้อระวังๆกันนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้