ใครเคยโดนบ้างครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย nismomonster, 19 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nismomonster

nismomonster New Member Member

339
    4
    0
    สงสัยคับว่ามีใครเคยโดนเรียกตรวจรถ แบบที่ไม่ใช่เรียกตรวจธรรมดาทั่วไปบ้าง แบบจับพวกรถเถื่อนอ่ะคับมามั่วนิ่มบอกว่ารถเรารถผี ทะเบียนปลอม ขอดูเอกสารดัดแปลงรถ อะไรพวกนี้อ่ะคับ แล้วควรทำยังไงถ้าเจอพวกนี้มาขอตรวจ ได้ยินมาว่าช่วงนี้พวกนอกรีดระบาดด้วย:):)

2. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    เตรียมเอกสารให้พร้อม รถถูกต้องไม่กลัวอยู่แล้ว

กลัวอย่างเดียว มันจะยัดยา มีคนรู้จักเคยโดย

3. toku

toku New Member Member

1,101
    4
    0
    เคยโดนเรียกตรวจเรื่องยา ค้นทั้งรถ แกะเกือบทุกชิ้น คนในรถมีสี่คน จับตาดูตำรวจทุกฝีก้าวเลยละ กลัวโดนเรื่องยัดยา

4. toom evo

toom evo New Member Member

587
    2
    0
    ผมเคยโดนตามมาถึงหน้าบ้านเลยคับแต่เป็นพวกที่สถานนีตำรวจตั้งด่านกันเอง
    ( ที่เพชรบูรณ์นะ ) หาว่าผมขับรถไปยิงปืนไปด้วยวิทยุดักตลอดทางเลยจนมา
    ล้อมจับกับขอตรวจค้นผมหน้าบ้าน สรุปตำรวจที่นี่ไม่รู้จักแบ๊กฟายออกท่อแค่นั้น
    เองคิดว่าขับรถแล้วเมายิงปืนอ่ะคับ:D

5. kittio

kittio New Member Member

750
    8
    0
    ตรวจแล้วเค้าว่ายังงัยมั่งครับโอ้ต

6. koyanic

koyanic New Member Member

76
    0
    0
    อ้าวพี่โอ๊ต...ไปโดนมาตอนไหนเนี่ย

7. nismomonster

nismomonster New Member Member

339
    4
    0
    ไม่ได้โดนคับแค่สงสัยเห็นมีคนบอกว่าพวกนี้มันจะเรียกขอดูเอกสาร แล้วเอกสารที่ว่าเนี่ยมันคือเอกสารอะไรล่ะคับ เอกสารดัดแปลงรถพร้อมรูปถ่ายตอนทำรถเหรอ แล้วจะมีมั้ยอ่ะ มีแต่สำเนารถลงท้ายเล่มว่าดัดแปลงเป็นอีโวขับเคลื่อนสี่ล้อแค่นั้น (ผมว่าแค่นี้ก้ถูกต้องแล้วนะถ้าถึงขนาดเอารถไปขูดสีหารอยต่อ แล้วใครจะรับผิดชอบค่าสีล่ะ) ผมก้เลยสงสัยว่ามันจะขอดูอะไรแน่น่ะคับ อยากจะป้องกันตัวจากพวกนอกรีดคับ

8. kukjung_4654

kukjung_4654 New Member Moderator

1,243
    10
    0
    น่ากลัวตรงนี้อ่ะ ต้องระวังมันยัดยา
    ผมเคยโดนแค่ ขอดูในรถ แต่ก่อนขอดูผมขอดูบัตรข้าราชการอ่ะแล้วก็จดชื่อ สน.เลย
    ถ้ากรูโดนแกล้ง มึงตาย 555

9. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ส่วนมากสมัยก่อนที่โดนกัน มี 2 กรณี
    1. สน.ท้องที่ ตรวจร่วม กับ ชุดสืบสวนคดีเศษฐกิจและรถเถื่อน
    ตรวจเล่มทะเบียน ถ้า ตรงกัน กับเลขเซซซีและตัวถัง เลขเครื่องตรง เอกสารถูกต้องตามกฎหมาย ส่วนมากจะปล่อยครับ
    กรณีนี้ส่วนมากเจอ มาแบบ โดนปิดปั๊มตรวจ ส่วนมากถ้าเอกสารครบจะไม่ค่อยมีปัญหา

2. ชุดสืบสวนคดีเศษฐกิจและรถเถื่อน ได้รับคำสั่งและติดตามตรวจสอบรถคนที่ต้องสงสัย
    เมื่อก่อนมีหลายครั้งที่เกิด กรณีแจ้งจับ ระหว่างอู่ด้วยกันเอง เพราะรถสู้กันไม่ได้ เลยแจ้งจับมันในสนามนั้นแหละ
    หรือ ชุดสืบ ได้รับแจ้งจากสายข่าวว่า รถคันนี้อาจจะเป็นรถเถื่อน
    ก็จะมีอำนาจ ในการอายัติรถไว้ตรวจสอบ เลขตัวถังลับ กับทางโรงงานประกอบรถยนต์ได้
    ซึ่งรถที่ถูกอายัติไว้ตรวจสอบ จะต้องมีขั้นตอนตรวจสอบเลขตัวถังกับโรงงานประมาณ 3-6เดือน

ผมเคยสอบถามกับ ทางจเรตำรวจ ได้รับคำตอบว่า ซึ่งความเสียหายที่เกิดกับตัวรถ เป็นคดีแพ่ง ที่ จนท. ต้องรับผิดชอบ
    แต่เราต้องไปฟ้องศาลแพ่งและศาลปกครอง ให้ชนะคดีซะก่อน จึงจะมีการรับผิดชอบค่าเสียหายที่เกิดขึ้นครับ
    ล่าสุด หลังซีคอน น้องต้นSilvia สีชมพู ที่ออกข่าวดังๆ รถถูกต้องครบถ้วน เพราะแปลงจาก 200sx และน้องต้นเป็น ตำรวจเองด้วย
    ยังต้องโดนอายัติรถไปตั้ง 3 เดือนเลยครับ ต้องทำใจ แต่กรณีนั้นมีผู้แจ้งจับ และเป็นข่าวดัง เลยดำเนินคดีไว และไม่มีความเสียหายกับรถเกิดขึ้น

3. กรณีนี้ มาด้วยคำสั่งแบบข้อ 2 หรือ บางครั้งก็มาเอง เพื่อทำการขอเงินสนับสนุนกิจการตำรวจเป็นกรณีพิเศษ
    ถ้าไม่อยากถูกอายัติรถ ก็ต้อง จ่ายค่าสนับสนุนกิจการตำรวจไปครับ

10. lovesingha

lovesingha New Member Member

1,407
    6
    0
    ดูล้วอยากป็น ตำรวจจังเลย จะทำอะไรก็ได้

11. Car Loft Auto Import

Car Loft Auto Import New Member Member

1,049
    5
    0
    เคยโดนที่โลตัสคับ มันมายืนอยู่หน้ารถแล้วกด Pocket pc ของมันดูสักพักมันกูเดินไป ส่วนล่าสุดเจอที่ปั้มเจทใหม่เลียบด่วนคับ มันมาขอดูเอกสารเกี่ยวกับรถถ้าทำถูกมันก็ไม่ได้ว่าอะไร

12. kittio

kittio New Member Member

750
    8
    0
    มีเพื่อนเคยถูกยึดไปตรวจ แต่ก็ได้คืนมา พร้อมใบพิสูน์หลักฐาน

คราวนี้ โดนจับ แล้วสบายเลย เพราะแค่ยื่นใบพิสูน์หลักฐานให้ดูก็จบแล้ว

13. nismomonster

339
    4
    0
    งั้นก็เหมือนกับว่ารถจะถูกจะผิดยังไง ถ้าพี่เค้าจะยึดไปขับเล่นก่อนก็ได้เหรอคับ แล้วรถมันจะเหลือดีกลับมาหาเจ้าของมันมั้ยเนี่ย คันนึงไม่ใช่ถูกๆด้วยสิ

14. meowmeowmeow

meowmeowmeow New Member Member

223
    11
    0
    เคยโดนแต่จ่ายตังไป 600 กัวมันยัดยา

เลวจิงๆพวกนี้

รถถูกกฎหมาย แต่เม่งจะยัดให้เราผิดจนได้

นปก เหรอ พันธมิตร คับทีได้บู๊กับ ตำรวจ จะไปเป็นแนวร่วม

ไม่ขอยุ่งเกี่ยวการเมือง แต่ไม่ชอบพวก โจรสีกากี

15. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ตามกฎหมาย แล้ว ยึดแล้วต้องนำรถไปเก็บไว้ที่ สถานที่ราชการ ที่เป็นที่รอการตรวจสอบ
    ไม่สามารถนำรถไปใช้งานได้
    ซึ่งความเสียหายที่เกิดขึ้นกับตัวรถ หน่วยงานราชการนั้นต้องเป็นผู้รับผิดชอบ

แต่มันมีช่องว่าง คือ ต้องเกิดความเสียหายกับตัวรถแล้ว ถึงจะสามารถรวบรวมหลักฐานส่งฟ้องศาลต่อไปได้ครับ
    แต่ขั้นตอนการฟ้องศาลก็ใช้เวลานาน และ ต้องใช้เงินเช่นกัน

ฉะนั้น ถ้ารถโดนอายัติ เราต้องถ่ายรูปรถและสภาพรถต่างๆเก็บไว้เป็นหลักฐาน
    และติดตามที่อยู่ของรถโดยตลอดครับ
    ซึ่งขั้นตอนนี้ก็ต้องใช้เงินอำนวยความสะดวกอีกเช่นกันครับ
    แต่ถ้าเราตามเรื่องตลอด ขอพบและคุยกับ ผู้กำกับการ ถ้าคุยจบด้วยดี ก็สามารถดูแลรถเราและเร่งรัดคดีให้ได้ครับ

16. aeo@scb

aeo@scb New Member Member

874
    6
    0
    ข้อเสนอแนะ
    1.ทำรถให้ถูกกฎหมาย + เอกสารครบถ้วน
    2.หลังมิตติ้ง อย่ากลับดึกนัก หลีกเลี่ยงด่าน
    3.หากติดลม หาที่พัก กลับเช้าดีกว่า.........จริงมั้ย.....ตาโอ๋ 5..............:D

พัทยา@MRC#012 ถูกใจสิ่งนี้
  17. sarit duangchana

sarit duangchana New Member Member

27
    0
    0

ตัวอย่างที่ดีถูกต้องทีเดียวเชียว ครับ

18. powerpig

powerpig New Member Member

56
    0
    0
    มีประโยนช์น่าปฏิบัติ ตามคับ

19. Car Loft Auto Import

Car Loft Auto Import New Member Member

1,049
    5
    0

ข้อ 3 ถูกต้องที่สุดคับ แต่ผิดตรงที่ต้องหาที่พักก่อน ก่อนจะเมาคับ หุหุ:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้