ถามเรื่อง 4G91 คับ

การสนทนาใน 'Mitsu Racing Club' เริ่มโดย Ane_076, 19 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Ane_076

Ane_076 New Member Member

240
    6
    0
    จาถามว่าพี่ๆมีใครไปดูการแข่งที่สนามพีระ บ้างคับ คือจะถามว่า รุ่น Super 1500 นั้น รถแข่งของมิตซูบิชิ นั้นแรงหรือปล่าว

ผมเข้าไปดูในกระทู้แล้ว มีการโจมตีกันระหว่าง คนใช้ D15B Honda กับ 4G91
    เรื่องใส่ฝา Mivec คือเขาบอกว่าเดิมวิ่ง 1.08 แต่ใส่ฝา Mivec วิ่ง 10.1 เร็วกว่า B16 โมอีก ซึ่งมันผิดกติกา ถ้ามันวิ่งมากๆ อาจจะเปนแนวทางให้พี่ๆ ไปปรับแต่งเครื่องยนต์ก็ได้คับ

ถ้ามะรุไม่เปนไรคับ

2. chang

chang Well-Known Member Member

4,985
    57
    48
    4G91 อ่ะ มัน 1500 แคมคู่
    D15B มัน 1500 แคมเดี่ยว
    แล้วยิ่งเอา 4G91 ไปปะกบฝา Mivec มันก้อไปกันใหญ่
    กลายเป็น 1500 วาว กะดิก กันไปเลย

ก้อ ประมาณนี้ อ่ะ ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้อ่ะ ตอบได้เท่าที่รู้

ส่วนเรื่องแข่งขัน ไม่รู้เรื่อง เพราะเบื่อ มันหลายสิ่ง

3. ต๊อกต๋อย

ต๊อกต๋อย New Member Member

200
    2
    0
    ฝาไมเวก+ชุดสายไฟเนี่ย
    หายากเอาการนะครับน้องวี

4. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    เข้ามาดูคับ

5. monstercolt

monstercolt Member Member

381
    2
    18
    แง๊บ แง๊บ

6. Ane_076

240
    6
    0
    ขอบคุณคับผม

พอดีสงสัยตั้งแต่เอาฝา 93 มาใส่ท่อนล่าง 91

แถมบางคันนำมาใส่ฝา Mivec ก็เลยคิดว่าถ้าใส่กันได้คงวิ่งน่าดู

:D:D:D

แก้ไขล่าสุด: 20 กันยายน 2008
  7. JAZZza

2,393
    18
    0
    ในพีระมีทั้ง
    91+ฝา93Dohc
    91+ฝาMivec
    แต่ก้อได้เปรียบเสียเปรียบกันคนละอย่างถ้าเทียบกับ d15b
    91 ฝาเป็นแคมคู่ จะประจุอากาศและระบายไอเสียได้ดีกว่าแคมเดี่ยว
    แต่ d15b ได้เปรียบตรงที่มีของแต่งเยอะกว่า เนื่องจากทางอเมริกาเล่นเครื่องแคมเดียวทำให้มีของแต่งเกือบทุกชิ้น

8. NINJAHATORI

NINJAHATORI New Member Member

1
    0
    0
    รุ่นนี้ มิตซูใช้เครื่อง4G91 เดิมๆเลยคับ ไม่ได้ทำไรกับเครื่องทั้งนั้น มีแต่ภายนอกเครื่องคับ แล้วฝาก้เป็นแคมคู่ของ 91 มาเลยคับ พี่ผมเคยเอาไปวางในโคลท์ตอนวิ่งคาร์ปาร์คละคับ ตาม B16A แค่ วิกว่าๆเองคับ เครื่องตัวนี้แรงมาแต่กำเนิดคับ แค่ทำไอดี-ไอเสียให้ดีๆก้วิ่งกระจายละคับ ถ้าใครมีโอกาสได้หาเครื่องตัวนี้มาวางจะรู้ทันทีคับ ว่ามันต่างจาก15ชนิดสุดกู่เลยคับ วิ่งพอๆกับ92แคมคู่เลยคับ แต่แรงจะน้อยกว่านิดนึง อัตราเร่งใล่ได้คับ แต่ไม่สามารถขึ้นแซงได้ ไม่จำเป็นต้องพึ่งฝาMIVEC แต่อย่างไดเลยคับ อีกอย่าง ผมเคยขับมาแล้วคับ รถของ สิงห์เรสซิ่งสคูลอ่ะคับ กล่องที่วางในรถยังเขียนติดว่า 4G15 อยู่เลยคับ

9. Ane_076

240
    6
    0
    ขอบคุณมากครับ

ผมพยายามที่จะทำจาก ออโต้ มาเปนเกียร์ธรรมดาอยู่
    แต่ยังสองจิตสองใจ เพราะ ออโต้ อัตราเร่งไม่มีเลยครับ กดมากก็กินมาก

ยังไงก็เปนความรู้ดีๆคับ

อิอิ ยังนึกเสียดายยังไงก้อไม่รุ ถ้าผมยกออก

10. chang

chang Well-Known Member Member

4,985
    57
    48
    ขอให้ เดิน ถูกทางครับ
    ศึกษาให้ดี อย่า ให้เสียของ งั้น จา เป็น แบบผม อิ อิ อิ

11. Ane_076

240
    6
    0
    รถเป็นอะไรอะพี่ช้าง บอก วี หน่อยสิ

หรือว่าเรื่องเปลี่ยนเกียร์หรือปล่าวครับ

12. ก้อง...

ก้อง... New Member Member

311
    3
    0
    เข้ามาเก็บความรู้ครับ

ป๋มกำลังทำ 91 ฝาไมเวคอยู่ งิงิ

13. JAZZza

2,393
    18
    0
    รถเปนไรคับคุณช้าง
    โทมาคุยกานได้นะคับ

14. +-+-+- puRe -+-+-+

+-+-+- puRe -+-+-+ New Member Member

1,036
    15
    0
    ที่สำคัญมันมีกล่องทองด้วยยยยยย....

15. nav111

nav111 New Member Member

17
    0
    0
    อิๆขอแสดงความคิดเห็นนะครับ

เรื่อง 4จี91 นั้น ไม่ค่อยทราบรายละเอียดครับ น่าจะเป็น 1500 แคมคู่ ถ้าจะแรงนะครับ ไม่เคยขับครับ
    ส่วน D15B มันเป็นแคมเดี่ยว แต่เป็นเทคย่าย ใอดีย่ายเกือบเท่า B16Aเลยครับ ส่วนอัตราเร่ง เดิมสูสี กับ
    B16A เดิมๆ เลยครับ ได้เปรียบ ตรงน้ำหนักครับ D15B เบากว่า B16A ครับ เครื่องฮอนด้า ลากรอบ ไปไวกว่าครับ และทนด้วยนะครับ กล่อง D15B โมง่ายมากครับ ทำรอมได้ 3 สเต็ป
    แต่ตอนนี้ ผมหันมาคบกะ 4จี93ที ครับ มันก่าครับอิๆฟิ้วววว
    ผิดถูกประการใด ขออภัยมาด้วยนะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 กันยายน 2008
  16. chang

4,985
    57
    48
    ได้ครับ Jazzzz :):):):):)

17. chang

4,985
    57
    48
    เอา กล่องเดิม ไป พ่นสีทองเหลอ อิ อิ อิ :D:D:D:D:D

18. ก้อง...

311
    3
    0
    อุ้ย ไม่เอาๆ ไม่พ่นๆๆ มันไม่เนียนพี่

เอากล่องเดิมไปชุบอโนได ดีฝ่า อิอิ

19. ก้อง...

311
    3
    0
    4g91 มาน 110 ม้า

d15b มาน 130 ม้า

ถ้าเดิม ซัดกันก็สูสีนะ

แต่ติดตรงที่ d15b ของเล่นมานเยอะกว่า มีตั้งแต่ น็อตยันแคมอ่ะ

แต่ 91 เรา แทบจะไม่มีไรเลย ทำไงอ่ะ ก็ต้อง อะแด็ปเอาไง คือเอาฝา 92 ไมเวคมาใส่

จิงๆ แล้ว ไมเวคอ่ะ มันมีดีที่ ฝามีระบบไมเวค ลูกสูบหัวมันนูนก่าชาวบ้าน

และก็เกียที่ชิดกว่า มาก

ดังนั้นทำไง ฝาก็ยกเอามาใส่เลย จะขัดพอทอะไรยังไงก็ตามสูตร ของใครของมัน

ลูก ก็ หาอะไรที่หัวมันนูนๆ เท่าๆ ไมเวคมาใส่ ซึ่งอาจจะเหมือนว่าดัดแปลง

แต่ใครอยู๋ในวงๆ จะรู้ว่า มันไม่ต้องทามรายเลย ง่ายสุดๆ

สุดท้าย เกีย จะเรียง หรือ จะ เดิมๆ ก็ยังไหว

พวกคลัท เต็ด ก็พอหาได้อยู่ ถ้าไม่ทำก็สู้ D15B ไม่ไหวอ่ะ

แต่กติกาก็คือกติกา ก็ต้องยอมรับมันอ่ะนะ

D15B มีเทคจิง แต่ก็แค่แคมเดี่ยว แต่แรงชิหาย เพราะว่าของซิ่งไง

91ไมเวค แรงจิง แต่มานแคมคู่ มีวาวแปรผัน ไม่ทำก็ไม่ได้ เพราะของซิ่งไม่มี

แต่ดันผิดกติกา เพราะว่ามานเป็นแคมคู่ ถ้า มิตซู มีแคมเดี่ยวไมเวค ก็คงดี

ทำไงดี ก็คงแล้วแต่ผู้ใหญ่ ในวงการอ่ะนะ ว่าจะทำยังไงกัน ป๋มมันตัวน้อย ๆ

ทำได้แค่รับฟัง แล้วปติบัติตาม ก็แค่นั้น ยังคิดอยู๋ ทามมาแล้วจะไปวิ่งรุ่นใหนหว่า ถ้าเค้าไม่ให้วิ่ง

แต่ทำไงได้ ใจมันรัก MiTsU หนิ

ปล.อ่านแล้วอย่าคิดไรมากนะ ก้องมั่ว งิงิ

20. Colt Power

Colt Power New Member Member

451
    5
    0
    อิ อิ อิ น้อยจาย น้อยจายยยย :D:D:D:D:D

21. Ane_076

240
    6
    0
    ขอบคุณคร้าบบ

พี่ก้อง...ขอให้รถแรงวันแรงคืนคร้าบบ

โดยส่วนตัวผมก็เข้าใจคนแข่งรุ่นนี้เหมือนกัน ยังไง D15B ก็ได้เปรียบอยู่แล้ว
    สุดท้ายก็ต้องอยู่ที่ฝีมือแล้วละครับ

อย่างน้อยกระทู้นี้ก็เป็นความรุของเครื่อง 91 โดยเฉพาะคร้าบบบ

22. +-+-+- puRe -+-+-+

+-+-+- puRe -+-+-+ New Member Member

1,036
    15
    0
    ตัวเล็กตรงไหนวะเมงเนี้ย 555+

ถ้าจะอวยพรไอ้ก้องมันอวยพรว่า"ขอให้รถพี่ก้องครบคันเร็วๆ"จะดีกว่า อะน้องร้ากกกพี่ล้อเล่นเดี๋ยวงานเข้ากรู....55+

23. ก้อง...

311
    3
    0
    งานเข้าแน่พี่ ขาดอะไรก็ นู๋เหลืองพี่อ่ะ เหอๆๆๆๆๆ

24. Ane_076

240
    6
    0
    แวะมาดู

25. chang

4,985
    57
    48
    เมื่อไหร่ ลูกผมจาแรงมั้งว้า !!!!

26. เข้ามาติดตาม

27. mInnu

mInnu New Member Member

434
    10
    0
    เก้บความรู้คร้าบบ

28. kengecar

kengecar New Member Member

12
    0
    0
    เข้ามาเก็บด้วยจ้า

ปล. ขอถามครับ ถ้าเป็น 4G91 ชนเกียร์ 222 ท่อนบนไมเวค จะวิ่งดีไหมครับ กะทำไว้วิ่งในเมืองอ่าครับ

29. JAZZza

2,393
    18
    0
    วิ่งดีแน่นอนคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้