เล่าสู่กันฟังสี่จังหวะโมใส่ปั้มน้ำมันเครื่อง

การสนทนาใน 'Karting' เริ่มโดย pikbirel, 19 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pikbirel

pikbirel New Member Member

30
    0
    0
    นำปั้มน้ำมันเครื่องใส่ภายในห้องแคร้งเพื่อช่วยฉีดน้ำมันเลี้ยงข้อเหวี่ยงให้ทั่วถึงเพราะเครื่องยนต์ที่เรานำมาใช้แข่งขันกันมันเป็นเครื่องยนต์รอบต่ำพอมาใส่รถคราท์แล้วระบบน้ำมันเครื่องทำงานไม่เต็มความสามารถของตัวมันรถเราขณะวิ่งมันเหวี่ยงไปมาเราจีงนำปั้มน้ำมันเครื่องใส่เข้าไปช่วยฉีดให้ถึงทุกส่วนทำให้เครื่องยนต์สึกหลอช้าและยึดอายุชารต์ก้านสูบให้มีอายุนานผมทดสอบแล้วดีกว่าเก่ามากความร้อนน้ำมันเครื่องก็ไม่ขึ้นสูงเหมือนเก่ากำลังก็ไม่ตกราคาถูกติดตั่งง่ายๆๆใครสนใจมาคุยกันครับหรือมีคำแนะนำอะไรก็มาเล่ากันฟังครับ

2. Keng-Castrol

Keng-Castrol New Member Privilege

40
    0
    0
    แหม....ให้เค้าโทรหา เบอร์ก็ไม่ให้เค้านะพี่ปิ๊ก

086-3074571 pik

3. gai08

gai08 New Member Member

1,213
    4
    0
    เท่าที่ดูวันนี้...วิ่งดีนะครับ..เครื่องลงตัวแล้ว.เหลือแต่ คนขับเมื่อไรจะมาซ้อมสักที....เหอๆ
    ปล...จากข้อมูลแสดงว่าช่วยได้เยอะ...วันนี้ช่างปิ๊ก บอกว่า ความร้อนคงที...ดีใจด้วยครับ

4. pikbirel

30
    0
    0
    ครับการที่เราจะโมดิฟรายหรืออัฟเกจเครื่องยนต์ให้ดีขึ้นหรือเร็วขึ้นเราต้องจัดการแก่ปัณหาเครื่องยนต์หรือพื้นฐานเครื่องยนต์ให้ดีและมีประสิทรภาพให้ดีขึ้นก่อนจำทำให้ขั่นตอนต่อไปทำได้ง่ายขึ้น เมื่อวานผมไปรองเครื่องยนต์มา ซึ่งเป็นเครื่องยนต์ที่โมดิฟรายนิหน่อยซึ่งทุกครั้งวิ่งไม่เกิน40รอบก็เกิดความสึกหรอสูงเพราะเครื่องยนต์ผมใช้รอบเครื่องยนต์ทำงานที่6000 r.p.mแต่เมือ่ทำการใส่ปั้มน้ำมันเข้าช่วยเมื่อวานใช้รอบเครื่งยนต์เท่าเดิมแล้ววิ่งต่อเนื่องกัน90กว่ารอบสนามและทำเวลาได้ดีแต่ไม่เป็นที่หน้าพอใจเท่าที่ควรยังไม่ได้เปรี่ยนอัดตราทดสเตอร์ไปไปแค่รองความทนและความสึกหรอเท่านั้นผมคิดว่าถ้ามาใช้กับเครื่องยนต์สแตรนดาท์คงดีและคงไม่มีปัณหาชราป์ละลายแน่ๆๆและทำให้เครือ่งยนต์ทำงานเต็มประสิทธภาพดีเพราะเราคุมความร้อนและการหล่อลื่นของเครื่งยนต์ และนี่ก็คือปัณหาของช่างที่ต้องเจอปัณหาความร้อนและระบบหล่อลื่น ต่อไปเราจะโมดิฟรายหรืออัปเกดเครื่องอย่างไรก็ไม่มีปัณหาผมว่าถ้าไปใส่กับเครื่องยนต์เดิมๆๆยังไงก็วิ่งและทนทานกว่าเก่าแน่ครับ จึงมาเล่าสู่กันฟังครับ

5. WF_Kitti

WF_Kitti Active Member Member

1,695
    3
    38
    เจ๋งครับ เยี่ยมครับ

6. pikbirel

30
    0
    0
    ขอบคุณครับเพิ่งเข้ามาวงการสี่จังหวะนะครับแต่ก็อยู่เกี่ยวกับรถแข่งมาตั่งแต่เด็กครับจนถึงทุกวันนี้ก็จะพยายามช่วยปรับปรุงเครื่องยนต์ตัวนี้ให้ดียิ่งขึ้นนะครับมีไรแนะนำเชิญครับ

7. KEAK 7766

KEAK 7766 New Member Member

458
    1
    0
    สุดคับ รถแรงมาก

8. pikbirel

30
    0
    0
    ขอบคุณครับไม่อยากแรงคันเดียวครับไม่สนุกมีอะไรปรีกษาหรือให้ช่วยยินดีนะครับ:D

9. pikbirel

30
    0
    0
    วันนี้จะไปลองอุปกรณ์ใหม่ที่เพิ่มความแรงอีกหน่อยนะไม่รู้ฝนตกปะ...................จะได้ให้เจ้าของรถตัวจริงขับสะทีไม่งั้นไม่ว่างอยู่ประจำ.............ฮิฮิ

10. WF_Kitti

WF_Kitti Active Member Member

1,695
    3
    38
    คุณปิ๊ก ยังไงก็แวะไปให้ข้อมูลที่บ้านใหม่ของชาวคารท์อีกหลังนะครับ

www.tune speed.com (ตัวติดกันนะครับ)

11. pikbirel

30
    0
    0
    ยินดีครับแล้วจะแวะไปทักทายครับ..................ขิบตุณครับ

12. pikbirel

30
    0
    0
    ไปขับเองแว้............................

เมื่อวานเจ้าของรถ..................คุณเก่ง(ไม่รู้เก่งจริงปะ) ไปเริ่มซ้อมแล้วครับผลเป็นไงสอบถามกันเอาเองนะครับ........................ขยันซ้อมหน่อยนะรถนะไหวสบายมาก..............นักแข่งละฮิฮิฮิ..............................ทำให้สมชื่อนะทำรถช่วยแล้วครับ:teeth:

13. Keng-Castrol

Keng-Castrol New Member Privilege

40
    0
    0
    เหอะๆ รถอึดดีครับ สตาร์ทก็ง่ายขึ้นด้วย ความร้อนก็ไม่ขึ้น วิ่งได้ 35.1 ผมก็ว่าใช้ได้แล้วล่ะ แต่ถ้าเป็นคนอื่นวิ่งผมว่าไป 34 กลางแล้วอ่ะพี่ปิ๊ก

วันศุกร์นี้ ขอเห็น 34.xxx นะครับ ขอลองน้ำมันเครื่องใหม่ด้วยครับ

ปล. ถ้าฟ้าฝนเป็นใจ

14. gai08

gai08 New Member Member

1,213
    4
    0
    ดีมากครับ...ข้อมูลดีๆกับการปรับแต่งสำหรับเครื่องเอนกประสงค์ ต้องขอบอกก่อนว่า เครื่องเดิมๆ ถ้าท่านต้องการใส่ปั้มก็ไม่ผิดครับ แต่จะใส่ทำไม....แนะนำสำหรับเครื่องที่โมดิฟายเท่านั้นเพราะ เครื่องตัวนี้ออกแบบมาเพื่อใช้งานในรอบต่ำและรอบคงที่...แต่เมื่อมาโมดิฟาย
    ขยับไฟขยับน้ำมัน ขยับหลายๆอย่าง.....ก็ต้องทำเพิ่มเติมโดยการนำก้านมาใส่ชาร์ป ตรงนี้แหละครับ เมื่อเครื่องมีการทำงานในรอบที่สูงขึ้น ทุกสิ่งทุกอย่างจะต้องทำมาเพื่อรองรับกับ รอบที่สูงขึ้น........
    ปล..แนะนำสำหรับเพื่อนๆที่ใช้เครื่องเดิมๆก่อนให้เข้าใจครับ.....การโมดิฟายต้องทำเป็นขั้นเป็นตอน แต่ก็ต้องขอบคุณ ข้อมูลดีๆ และ
    การทดสอบกัยเจ้าเครื่องตัวนี้จะได้เร็วและแรงขึ้น...ในหมู่ชาว คาร์ท 4 จังหวะ
    ขอขอบคุณ คุณ ปิ๊ก ครับ

15. pikbirel

30
    0
    0
    ขอบคุณครับคุณไก่การที่ผมได้เข้ามาทำเครื่องสี่จังหวะนะ........................ผมได้ตั่งใจใว้ว่าผมจะแก้คำพูดที่คนบางกลุ่มเขาพูดกันว่า..........เจ้าเครื่องสูบน้ำนี่นะทำอย่างไรก็ไม่แรงทำไงก็ไม่เร็วผมก็เลยได้เข้ามาทำและเข้ามาในวงการคราท์สี่จังหวะพอเข้ามาสำพัสดูมีความรักใคร่ช่วยเหลือกันดีมากทำให้ผมมีกำลังใจที่จะพัฒนาหรือแก่คำผูดนั้นให้ได้และรอชมกันต่อนะครับนี่ยังไม่ได้ชมภาคหนึ่งเลยยังไม่เร็นนะ.........วันศุกร์นี้ถ้าฝนไม่ตกคงได้ดูนะครับว่าวิ่งเป็นไงบ้าง...................เจ้าเครื่องสูบน้ำ...................คงไม่จำเป็นที่จะต้องซื้อเครื่องเวอร์แชมป์นอกมาใส่นะเราก็ทำได้
    ..........................ผ่านมาเยาะฮิฮิฮิ........................................................ขอบคุณครับ

16. rangsan1979

rangsan1979 New Member Member

16
    0
    0
    อิๆ เป็นผม ใช้ปั๊มไฟฟ้าครับง่ายดี พักเดียวมอเตอร์พัง เพราะความร้อน

17. Toey_PRC

Toey_PRC New Member Member

699
    1
    0
    :)

ขอบคุณครับ(แม้จะช้าไปหน่อย) แต่เป็นเรื่องที่ผมมองข้ามไปเลย เรื่องการหล่อลื่นเครื่องยนต์

ตอนนี้กำลังคิดโปรเจคจะทำรถสี่จังหว่ะเอามาวิ่ง แต่ยังตัดสินใจไม่ได้ ติดที่ว่าไม่ค่อยมีเวลาไปขับ และคันเก่าก็ขายไปเพราะว่าไม่มีเวลาขับ แต่ล่าสุดต้นเดือนธันวาที่ผ่านมา ไปลองขับดู ปรากฎว่า รู้สึกว่าร่างกายจิตใจกระชุ่มกระชวยขึ้นมา หลังจากไม่ได้ขับมานานหลายเดือน

ตอนนี้เลยอยากกลับไปขับอีก แม้จะไม่มีโอกาสได้แข่ง แต่ได้ขับได้ซ้อมก็ยังดี อย่างน้อยก็ได้ออกกำลังกาย และยอมรับเลยว่าไม่ได้ขับมานานๆกำลังกายจะตก ขับได้แต่ขับได้ไม่ทนไม่stableเหมือนตอนขับบ่อยๆ

อยากทำรถครับ กำลังตัดสินใจอยู่ แต่ก็ติดปัญหาเศรษฐกิจกระเป๋าตังค์เบาไปเยอะเลยครับ(ขาดทุนไปพอสมควร)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้