!!! ประกาศด่วน !!! All Thailand ย้ายวันจัดแข่งขัน เป็น 13-14 ธันวาคม 51 นี้คับ

การสนทนาใน 'Drag Racing' เริ่มโดย Taye@YF20, 18 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    ผมมีความคิดเห็นว่าผู้จัดงาน souped up และ all thailand ไม่ควรที่จะจัดงานในวันเดียวกันนะครับ เพราะผมเองก็ตั้งใจว่าจะไปทั้ง 2 งานเลย งาน souped up เป็นงานแข่ง drag ทียิ่งใหญ่่จัดมาต่อเนื่องเป็นเวลา 5 ปีแล้ว ส่วนงาน all thailand จัดขึ้นเป็นปีแรก ผมไม่อยากเห็นเหมือนในสมัยที่มีสนาม MMC กับ RACE HARD ที่นักแข่งเลือกสนามวิ่งเพราะมีการจัดแข่งตรงกันของวันเสาร์ที่ 1 ของทุกเดือน อะไรมันก็ดูบางตาทั้งคนดู รถแข่งและนักแข่ง บรรยากาศก็เลยไม่สนุกอย่างที่คาด จริงอยู่นะครับที่มีสนามเพิ่มขึ้น เป็นการพัฒนาวงการให้ก้าวไกลสู่สากล พัฒนารถแข่งและนักแข่ง ยกระดับมาตรฐานสนามแข่งให้มีมาตรฐานที่ดียิ่งๆขึ้นไป ซึ่งความเป็นจริงสนามของประเทศไทยทั้ง 2 ที่ ก็มีมาตรฐานที่ดีกว่าประเทศอื่นๆหลายประเทศด้วยซ้ำ แต่นี่กลับมาแข่งขันกันเองในด้านธุรกิจว่าผู้จัดและเจ้าของสนามไหน จะทำเงินได้ดีกว่า ที่ไหนคนดูไปมากกว่ากัน แบบนี้ผมว่าคนที่ได้รับผลกระทบก็คือคนที่ไปชมงานนะครับ ใครก็อยากไป souped up ก็งานใหญ่ all thailand ก็งานใหญ่ ใครจะแยกร่างไปมันที่เดียว 2 งานได้ล่ะครับ ผมว่าลองคิดทบทวนดูอีกทีดีกว่าไหมครับเรื่องกำหนดการแข่งขัน จะได้พัฒนาวงการด้วย พวกคุณก็ได้รับผลประโยชน์กันไปเต็มๆ นักแข่งก็จะได้ไปวิ่งทั้ง 2 งาน ไงครับ คนดูก็สนุกสนาน ผมว่าดีกว่านะครับ

1. Poseidon

Poseidon New Member Member

397
    46
    0
    ก็ไปดูทั้ง2งานเลยคับ

2. amiyama

amiyama Member Privilege

278
    10
    18
    อืม จริงๆแล้วนะครับ งาน Drag แต่ละงานคนดูก็ไม่ได้ท่วมท้นอะไรมากมายเท่าไหร่นัก (หมายถึงที่จัดกันทุกๆเดือน)

หลายๆคนก็รอจะชมงานใหญ่ประจำปี พอมีคนจัดงานใหญ่มา 2 งาน คนดูอย่างเราๆก็ดีใจ เพราะแทนที่จะได้ดูงานใหญ่ปีละครั้ง ก็ได้ดูตั้ง 2 ครั้ง ใครจะไม่ชอบ

โอเค งานใหญ่ที่เคยจัดยังไม่ได้ระบุวัน ตรงนี้ผมเข้าใจครับ ว่าทำไม ก็คงไม่ต้องพูดกันมาก

แต่พอระบุวันปุ๊ป อีกงานนึงมาจัดชนกันปั๊ป ตรงนี้ก็เริ่มมองออกแล้วแหละว่าคงมองหน้ากันไม่ติดแน่ๆ อาจจะมีงอน หรือ ทะเลาะก็ว่ากันไป

แต่ตอนนี้ผมว่ามันเหมือนแบ่งฝ่ายกัน ตรงนี้ทั้งนักแข่งเอง ทั้งคนดูเองอาจจะลำบากใจนะครับ เพราะฝั่งนี้ก็สนิท ฝั่งโน้นก็สนิท ไปงานนี้อีกเจ้านึงก็งอน ไม่ไปก็งอนอีก โดนทั้งขึ้นทั้งล่อง

ลองคิดดูดีๆนะครับ ถ้านักแข่งต้องจำใจเลือกไปที่ใดที่หนึ่ง แน่นอนว่าคนดูก็ต้องเลือกไปเช่นกันครับ อย่างน้อยๆก็ไปเชียร์รถ/ทีมที่ตัวเองชื่นชอบ แต่ก็อย่าลืมนะครับ รถ drag เราไม่ได้มีเยอะแยะเป็นหลายร้อยคันเหมือนเมืองนอกนะครับ วงการบ้านเราแคบจะตาย

แล้วคิดว่าจะมีคนไปซักกี่คน? รถไปซักกี่คัน? (ถ้าสมมุติว่ามีการล๊อบบี้นักแข่งกัน) สมมุติว่างานใหญ่ๆงานนึงมีรถไป 50 คัน คนไปดู 2000 คน ก็จะกลายเป็น รถไปแข่งแค่ 25 คัน คนไปดู 1000 คน ฃ

ผมมองไม่เห็นข้อดีเลย นอกจากความสะใจ หรือ ego หรือความบาดหมางที่มีต่อกัน มันจะคล้ายๆม๊อบ พันธมิตร/รัฐบาล เลยครับ

อย่าให้คนดู ต้องเลือกข้างเลย เพราะไม่มีใครอยากจะเลือก

ลองถอยมาคนละซักก้าว ผมว่ามันจะ win win ทั้งคู่นะ คนดูก็ไป 2 งาน แน่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ผมเชื่อ

และรถ ก็ไปทั้ง 2 แน่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ลองคิดดู

3. yu yu u12

yu yu u12 New Member Member

882
    36
    0
    ถ้า เป็น แบบนี้ แล้ว คนดูอย่างเรา แก้ไขอะไรไม่ได้

ขอ แนะ นำ หารตัง กัน แล้วให้ เขา ถ่ายถอด สด

ผ่านnet 2 สนาม ผมว่า อย่างน้อย คงวิ่งเวลา ไม่ตรงกันหลอก

แต่ละคัน อาจมีบ้าง แต่ อย่าง น้อย นั้งดู 2 ช่อง ที่ถ่ายถอดมา ก็ได้ ดูทุกคัน ทั้ง 2สนามและครับ

แถมไม่ ต้อง เดิน ทาง และต้องมา คิด ว่าจะต้องไป สนามไหน

เพราะ ก็มัน อยากดู ทั้ง 2 ที่เนี้ย

4. เอากันให้ตาย ให้เจ๊งกันไปข้างนึงก็ดีครับ งานต่อ ๆ ไปจะได้ดีขึ้นเพราะ
    งานที่ผ่าน ๆ มาเอาเปรียบคนดู เอาเปรียบนักแข่งเหลือเกิน ทำให้รู้ซะบ้าง
    วงการจะได้พัฒนา

SPEEDKILLS ถูกใจสิ่งนี้
  5. ต้นกล้า

ต้นกล้า New Member Moderator VIP

591
    27
    0
    เอาไงดีล่ะ ทีนี้

ผมว่าทั้ง 2 ฝ่าย ควรจะลด EGO ลงกันบ้างนะครับ

คนที่เสียประโยชน์ เป็นทั้งผู้จัดทั้งสองงาน นะครับ ลองคิดดูดีๆ

6. Mr_AE92

Mr_AE92 New Member VIP

119
    2
    0
    แต่มาทรงนี้แล้ว ท่าทางจะไม่มีใครยอมใครแน่ ๆ
    เอาเหอะ ใครจะอยู่จะไปก็คงรู้กัน อิอิ

7. Spicy

Spicy New Member VIP

48
    3
    0
    จะไปรอดูผู้โชคดีรับตั๋วไป USA คับ

8. ดิ้ล Daytona

ดิ้ล Daytona New Member VIP

4,806
    129
    0
    ผู้ใหญ่ในวงการน่าจะคุยกันนะครับ มันเปนงานใหญ่ระดับประเทศ คนดูนักแข่ง ไม่มีใครอยากพลาด

งานระดับนี้กันทั้งนั้น ลองหาช่องทางที่จะคุยกันดู ผมว่าทุกคนอยากไปทั้งสองงานแหละ แต่ถ้ามี

ตัวเลือกที่ต้องแบ่งกันแบบนี้ คนดูของแต่ละสนาม ก็จะลดน้อยลงไปก้ต้องแบ่งกัน รวมถึงรถุแข่งด้วย

มันก็จะไม่สนุกเหมือนปีก่อนๆ สมมุติว่า มีได้รถที่เร็วที่สุดในประเทศมาแล้ว ถ้าคันอื่น อยากล้างตา

ก็จะได้มีนัดล้างตา ในงานอีกงานนึง ผมว่าอันนี้น่าจะดึงดูดคนดูดได้มากนะครับ ผมลองเสนอเฉยๆ

นะ เพื่อจะเปนแนวทาง

9. hotman

hotman New Member VIP

143
    0
    0
    อย่างงี้นี้ก็ดีครับ วัดกันไปเลย ใครจะอยู่ ใครจะไป สนามไหนดีก่า สะดวกกว่า ปลอดภัยกว่า

แต่เรา อดดู ไป หนึ่งสนามแน่ๆ แย่จัง

10. KENTENS@I

KENTENS@I New Member Member

535
    26
    0
    ทำแบบนี้คนดู ก็น้อยสิครับ ...

ไปงานไหนก็ ดูไม่จุใจ รถแรงๆ แบ่งไป นู้นนี่

จัดชนกัน คนดูอยู่บ้านรอดูแผ่น กับหนังสือดีกว่า มั้งผมว่า

ถ้าคิดจะแข่งขันกัน อยากให้คนดูเยอะ คนมาสมัครแข่งเยอะ คุณจัดก่อน หรือหลังก็ได้

มีเงินรางวัลซะอย่าง...

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 กันยายน 2008
  11. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48
    รยสท. ช่วยได้มะเรื่องนี้

หรือว่า ผู้จัดต่างฝ่ายต่างไม่คุยกัน

12. PRO_FWD

PRO_FWD New Member Member

163
    14
    0
    จริงๆแล้วมันมี....กินอย่างเดียว....ไม่คืนกำไรให้นักแข่งเลย....มาตั้งนานแล้ว....ปีละหลายล้าน....พวกนักแข่งรู้ดี....มันเลยต้องมีคนมาชนบ้าง....แต่กับที่จัดตรงกันนี่สิ....ลำบากคนดูและนักแข่ง....มากๆเลย....

13. RZB-12

RZB-12 New Member Member

553
    197
    0
    บอกแล้วเป็น วัยรุ่น มันเหนื่อย นะ

14. Taye@YF20

Taye@YF20 New Member Privilege

337
    29
    0
    ถูกต้องนะคร๊าบ..บ..บ

15. torevo3

torevo3 New Member Member

245
    16
    0
    ถูกต้องคับ...:sad:

16. NuTTyRaY

NuTTyRaY New Member Member

658
    13
    0
    เศร้า...

17. AU_EG

AU_EG New Member Member

125
    1
    0
    น่าจะมีความเป็นมืออาชีพกันบ้างนะครับ
    วงการนี้จะได้เจริญกว่านี้

18. DIN GTR

DIN GTR New Member Member

36
    1
    0
    คงต้องไปชิมลางวันสเาร์ครับเลือกไปสนามนึงก่อนถ้าไม่มีรถแรงๆมาเจอกันวันอาทิตย์ค่อยกลับใจไปอีกสนาม น่าจะยังทัน พอจะเป็นไปได้ไหมแบบนี้

19. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48

ได้ข่าวว่าแก่แล้วมั่งเหอะพี่ป๊อป มาวัยรุ่นอีก

พี่ไปงานไหนอ่ะ ส่งข่าวบอกน้องด้วยนะ จะตามไปด้วย

20. Taye@YF20

Taye@YF20 New Member Privilege

337
    29
    0
    !!! ถูกคับ !!!

แต่ถ้ามาคลองห้าตั้งแต่วันเสาร์ แล้ว
    คิดว่าวันอาทิตย์ คงได้มาอีกแน่นอนคับ

21. torevo3

245
    16
    0

ตามนั้นคับ:D

22. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,927
    89
    0
    ติดตามชมกันครับ ทุกอย่างอยู่ที่ใจเราเองครับ ไม่มีใครบังคับเราได้

งานไหนดีผมไม่รู้ รู้แต่ว่าผมคงเลือกเอาที่ผมสะดวกที่สุด

แต่ว่าไป ถ้ามีเงินรางวัลจุงใจขนาดนี้ นักแข่งคงจะทำใจเลือกยากครับ ทุ่มซะเป็นล้านนนนนนนนนนนนนนน

23. torevo3

245
    16
    0

คืนกำไรให้ทั้งนักเเข่งเเละคนดูคับ สนุกเเน่นอนคับผม:D

24. TobZwa Neko

TobZwa Neko New Member Member

605
    7
    0

เป็นกำลังใจให้ครับ ชอบตรงใจปล้ำดีจิงๆ :D

25. NuTTyRaY

NuTTyRaY New Member Member

658
    13
    0
    มีเรื่องให้ต้องคิด ต้องตัดสินใจอีกและ...

26. Taye@YF20

337
    29
    0
    !!! แน่นอนอยู่แล้ว !!!

27. torevo3

245
    16
    0
    ทำให้ดีที่สุดคับ

28. torevo3

245
    16
    0
    ทำให้ดีที่สุดคับ

29. Taye@YF20

337
    29
    0
    ขอบคุณนะคับ ที่ช่วยสนับสนุน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้