อยากให้มีการรวมคนที่ใช้เครื่องMIVECครับ

การสนทนาใน 'Mitsu Racing Club' เริ่มโดย sarawutone, 8 ตุลาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Styx

Styx New Member Member

32
    1
    0
    ลูก 92 กะ 93 ใส่กันได้เป๊ะคับ แถมลูก ck กะ ecar ยังเอามาใส่กันได้อีกด้วย
    แต่ว่าถ้าเป็นลูกจาก ecar มาใส่ใน ck ต้องกลับทิศทางลูกศรไปด้านหลังเครื่องแทนไม่งั้นหลบวาล์วไอดีไม่พอ

ส่วนศูนย์ โอเวอร์ฮอลล์เครื่อง mivec ได้รึเปล่า อันนี้ไม่แน่ใจคับ
    ไม่รู้ว่าเขาจะมีอะไหล่ครบทุกตัวรึเปล่านี่สิคับ :D
    เครื่องผมท่อนล่างมันเป็น 93 บ้านเรา ก็เรยหาอะไหล่ได้ง่ายหน่อย
    ( แต่ราคาของเบิกศูนย์นี่หัวแบะออกมาเรยคับ อิอิ ไม่อยากให้เห็นบิล )

ปล. อย่าเพิ่งคิดถึงเรื่องอะไหล่ mivec ในศูนย์เรยคับ
    ช่างบางคนในศูนย์ไม่รู้ว่าจะรู้จักเครื่อง 92mivec รึเปล่าเรยด้วยซ้ำ อิอิ

ปะเก็นคงต้องลองถอดไปเทียบดูมั้งคับ
    ไม่งั้นก็ต้องสั่งทำใหม่ ... ไม่รู้ว่าเปลี่ยนเป็นปะเก็นเหล็กไปเลยจะดีรึเปล่านะคับ
    ถ้าใช้ได้ก็ ช ปะเก็น คับ งานดี ราคาไม่แรง :D

รูปห้องเครื่องยังไม่สวยนะคับ
    ขอไปทำแผ่นอลูมิเนียมมาปิดฝาครอบวาล์ว กะ เฟืองแคมก่อน
    แร้วจะเอารูปมาฝากอีกทีคับ :p ตอนนี้ช่างไม่ว่างทำให้

2. e_ak

e_ak New Member Member

42
    0
    0

ไม่ทราบว่าตอนประกอบเครื่องนี่ต้องตั้งวาวล์ใหม่ป่ะคับ ประมาณกี่ฟิลเลอร์คับ ตอนนี้รถผมวาวล์ดังอ่ะคับ

3. Mr.Tawatchai

Mr.Tawatchai New Member Member

7
    0
    0

ขอบคุณมากมายสำหรับ ความรู้
    ขอถามอะไรต่อหน่อยครับ
    เครื่อง 4g93 มันมีเครื่องแคมคู่หรือเปล่าและหายากหรือเปล่า
    แล้วมันจะวิ่งดีกว่าแคมเดี่ยวหรือเปล่า เครื่องแคมคู่หายากหรือเปล่า

4. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    เครื่องแคมคู่วิ่งดีกว่าแคมเดี่ยวแน่นอนคับ

5. Styx

32
    1
    0
    กี่ฟิลเลอร์นี่คงต้องขอไปถามช่างที่ทำให้ก่อนง้ะคับ ... ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน
    รายละเอียดลึกๆ ผมก็ไม่รู้คับ อาศัยว่าไว้ใจอู่ง้ะคับ

ท่อนล่างของรถผมเป็น 4G93 แคมเดี่ยวตัวบ้านเราน่ะคับ ท้ายรถจะเป็น Sei คับ
    เอามาประกบฝา mivec แคมคู่ ก็วิ่งดีขึ้นแบบเห็นได้ชัดคับ
    แต่ต้องของครบๆ นะคับ เช่นเกียร์ ลูกสูบ ม่ายงั้นไม่สมบูรณ์แบบคับ ( ลงทุนไปแยะเรย )

6. e_ak

42
    0
    0

รบกวนหน่อยนะคับ กำลังจะให้ช่างตั้งให้ พอดี ตอนไมเวคทำงานแล้วมันดังกราวเลยคับ :cry:

7. ต้องตั้งด้วยหรอครับ มันเป็นไฮโรลิควาล์วไม่ใช่หรอ

8. omosomo

omosomo New Member Member

13
    0
    0
    คอยล์ไมเวค เทียบกับเครื่องตัวไหนได้มั่งอ่ะคับ คือว่ารถผมคอยล์เสื่อม อาการเหมือนเป็นหวัดเลย แต่ลองสลับคอยล์กับพี่คนนึงแล้วหาย เสื่อมทีคู่เลย
    หรือท่านใดมีคอยล์บ้างคับ

9. Gu_zaz

Gu_zaz New Member Member

63
    2
    0
    ลงใหม่ประมาณเท่าไหร.?

10. e_ak

42
    0
    0

ใช่คับเป็นไฮโดรลิควาวล์ แต่ตรงหัวมันสามารถปรับตั้งได้อ่ะคับ :)

11. Mr.Tawatchai

Mr.Tawatchai New Member Member

7
    0
    0
    เครื่อง 93 แคมคู่ หายากมั้ย อะไหล่หายากมั้ย และราคาประมาณเท่าไหร่ ใครพอจะรู้ช่วยบอกหน่อย

12. JAZZza

2,393
    18
    0
    ไมเวคจงเจริญ

13. Pegasus

Pegasus New Member Member

24
    0
    0
    เข้ามาร่วมลงชื่อด้วยคนครับ

14. omosomo

13
    0
    0
    ท่านๆใช้ตัวนี้กินน้ำมันกันเท่าไหร่ทั่งคับ
    ของผมตกประมาณ 8โล/ลิตร ในเมืองนะคับ ความดร็วประมาณ 80-100 บางทีมีลากรอบบ้าง เกียร์ AUTO ซดเอาเรื่องเหมือนกัน
    ถือว่ากินผิดปกติมั้ยคับ

15. JAZZza

2,393
    18
    0
    ผมว่าเยอะไปนิดคับ
    ในเมืองน่าจะได้ 9-10 โลลิตรคับ
    แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับการขับขี่และก้อสภาพการจราจรด้วยคับ

16. sarawutone

sarawutone New Member Member

1,355
    9
    0
    คุณแจ๊ส เป็นสาวกไมเว็คเต็มตัวแล้ว

17. JAZZza

2,393
    18
    0
    ต้องการชุดกรองอากาศ+ท่อยางเดิม ๆ Mivec E-Car
    ด่วน ๆ เลยคับ ติดต่อ แจ๊ส 0813366155 หรือ PM มาก้อได้คับ
    ขอบคุณคับ

18. phon

phon New Member Member

28
    0
    1
    แนะนำกล่องจูน Unichip Q-Version สำหรับชาว MIVEC ที่ต้องการคุมการ เปิด Mivec
    ในรอบที่ต่ำลงพร้อมปรับองศาไฟ และปรับจูนน้ำมันตามความแรงตี่ต้องการ สนใจปรึกษาได้ครับ

19. frozz

frozz New Member Member

55
    1
    0
    แวะมาดู ไม่ได้ตั้งนาน สบายกันดีมั้ยคับ

20. JAZZza

2,393
    18
    0
    ตามหากล่อง Mivec กับ เกียร์ธรรมดา Mivec
    บอดี้ E-Car นะคับ
    PM มาหรือโทรมา (ยิงมาก้อได้คับ เดี๋ยวโทรกลับ) 0813366155 แจ๊สคับ

21. ream

ream New Member Member

2
    0
    1
    เครื่อง 6a 12 mivec

พอดีซื้อ fto มาครับ แล้วเกิดเสียงดังที่ วาล์ว จะทำอย่างไรได้บ้าง รบกวนช่วยด้วยครับ

22. JAZZza

2,393
    18
    0
    เบื้องต้นลองตั้งวาล์วดูก่อนคับ น่าจะหาย

23. WORK-IN

WORK-IN New Member Member

57
    1
    0
    แวะมาดู ชาวไมเวคทุกท่านครับ

24. Styx

32
    1
    0
    มาแว้ววว ช่วงล่างชุดใหม่
    ตามหามานานมากกก กว่าจะเจอเนื้อคู่
    อกหักมาหลายชุด ตั้งแต่ HA / HR / Flex / Mono Flex / Super Street Damper
    สุดท้ายก็มาลงเอยกับ HA อีกชุด พร้อม Ball Joint ในราคาพอรับไหว :cool:
    เพิ่งเข้าถึงสัจธรรมว่าโช้คซิ่งมันดีแบบนี้นี่เอง ... :mad:

โปรเจคต่อไป เบาะ เบลท์ แล้ว เกจ์อีกซักชุด จะได้ไปทำภายนอกม่าง :eek:

25. champ_ck4

champ_ck4 New Member Member

265
    0
    0
    สวย ครับ หาที่ไหน เหรอ ครับ พอบอกได้มั้ย กำลัง หาอยู่เหมื่อนกัน

26. omosomo

13
    0
    0
    รถผมช่วง 160+ทำไมมันขึ้นยากจัง
    รถท่านๆเป็นมั้ยคับ ของผม MIVEC CK AUTO แล้วที่สำคัญ เฉลี่ย 8 โล/ลิตร โซฮอล์95
    เครื่องไม่ได้ทำอะไรเพิ่ม ยกเว้น ทำสีฝาครอบ หรืออาจจะหนักเพราะทำสี เลยขึ้นช้ากันน้อ - -?
    แล้วสรุป เวคเปิดหมดนี่ที่กี่รอบอ่าคับ ไม่ค่อยได้ลากยาวๆเลย รถติด+น้ำมันแพง
    เคยลากถึง 7000 รอบ ได้ยินเสียงวาวล์เปิดดังว่า ''ซดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด'' เลยถอนดีก่า

27. ream

ream New Member Member

2
    0
    1
    รบกวนแนะนำร้านปรับตั้ง จูน เครื่อง mivecหน่อยครับ

28. JAZZza

2,393
    18
    0
  29. ก้อง...

ก้อง... New Member Member

311
    3
    0
    มาแว้ว 1500 mivec รายงานตัวคับ น่าจะนะ งิงิ

30. TKsiam

TKsiam New Member Member

97
    4
    0
    คิดถึงรถอะครับ.....

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้