อยากให้มีการรวมคนที่ใช้เครื่องMIVECครับ

การสนทนาใน 'Mitsu Racing Club' เริ่มโดย sarawutone, 8 ตุลาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ต๊อกต๋อย

ต๊อกต๋อย New Member Member

200
    2
    0
    อั๊บสสสสส

2. frozz

frozz New Member Member

55
    1
    0
    ไม่ได้เข้ามาซะนานเลยคับ ตอนนี้เพิ่งไปจดโช๊คู่หน้าของ อิม GC8 Blistien มาใส่ได้พอดีเลย กะลังหาคู่หลังใส่ CK ใครมีมั่ง

3. Styx

Styx New Member Member

32
    1
    0
    MSD ฝากเพื่อนซื้อมาจาก อเมริกาคับ
    ราคานี่บอกไม่ได้จริงๆ เด๋วจะถูกร้านค้าต่อว่าเอาได้ครับ

ส่วนเครื่อง 4G93 ประกบฝา mivec จริงๆ ก็ใช้เกียร์ 93เดิมได้ครับ
    แต่มันเป็นเกียร์สำหรับเครื่อง 1800cc. อาจจะยาวไปนิดนึง
    คงต้องหาเกียร์ mivec มาชนคับ ( แต่ราคาแรงมากๆ )
    แล้วถ้าอยากครบๆ ก็ต้องหาลูก mivec มาใส่แทนด้วยคับ
    หัวนูนๆ เพิ่มกำลังอัดขึ้นมาอีกคับ แรงงงงง อิอิ

รถผมก็ทำอยู่คับ ท่อนล่าง 93 แต่ท่อนบน + เกียร์ ใช้ของ mivec
    ก็วิ่งดีคับ แต่คนขับห่วย แหะๆ น่าอายจริงๆ :D

4. Pegasus

Pegasus New Member Member

24
    0
    0
    อยากถามท่านStyxหน่อยครับว่า รอบเครื่องที่ความเร็ว 80 100 120ของรถท่านใช้รอบเครื่องเท่าใหร่ครับ คือเอารถเข้าอู่แล้วออกมารถผมมันดูแปลกๆ ขอบคุณครับ

5. sarawutone

sarawutone New Member Member

1,355
    9
    0
    มีเครื่อง 4G92 MIVEC MD เกียร์ธรรมดา ยกแพ ได้โช๊ค เบรค เพลาขับ ขาย 40000 บาท call 0846934472

6. PEE_MIVEC

PEE_MIVEC New Member Member

1
    0
    0
    กำลังจะวางเหมือนกันคับชอบมากupคับ

7. e_ak

e_ak New Member Member

42
    0
    0
    อยากทราบว่าเวลา HI-cam ของไมเวคทำงานเนี่ย มันปรับน้ำมันกับไฟให้ด้วยหรือเปล่าคับ

8. tumsefe

tumsefe New Member Member

16
    0
    0
    กล่อง พังค๊าบบ ทำไงดี......ขอปรึกษา.หน่อยคับ.........

9. omosomo

omosomo New Member Member

13
    0
    0
    นั่งอ่านตั้งนาน ที่แท้ก็พี่กรุแตกนี่เอง
    กำลังคิดจะวาง MIVEC คับ หาเกียร์ธรรมดายากมากมายเลย พี่ๆใครเจอช่วยบอกทีนะคับ โดยเฉพาะพี่กรุแตก จัดให้น้องที จะได้เอาของไปใส่ซะที กองอยู่บ้านเป็นตั้งๆเลย
    ลืมไปคับ วางใน CK คับพี่

10. Champ_in_car

Champ_in_car New Member Member

15
    0
    1
    เอ่อ อ่านไปอ่านมา เลยนึกสงสัยอะครับ

เครื่อง 4G93 SOHC ของบอดี้ CK เนี่ยถ้าเอาฝา MIVEC มาใส่ได้

แล้วถ้าจะเอาฝา 4G15 DOHC ของ CK ตัวนอกมาประกบ

จะเป็นไปได้มั้ยครับ ก็จะกลายเป็น 4G93 DOHC ไป แต่คงไม่แรงเท่าฝา MIVEC

อาจจะได้ที่เป็นของแปลกเนอะ :)

11. Champ_in_car

Champ_in_car New Member Member

15
    0
    1
    หารูปหน้าตา 4G15 DOHC มาฝากครับ เผื่อใครนึกไม่ออก

หน้าตามันก็เข้าท่าอยู่นะ ถ้าประกบกับ 93 บ้านเราได้ก็เท่ห์ น่าดู เหอ ๆ

ปล. ขออนุญาต ทั่นเจ้าของรูปด้วยนะครับ

12. tumsefe

16
    0
    0
    93 แคมเดี่ยว.....ใส่ ไมเวค แคมคู่......คาดว่าจะยากน่ะคับ....ส่วนตัวอื่นไม่ทราบคับ...รอหลายๆ ท่านมาตอบแร้วกัน...เหอๆ...(อยากรุ้เหมือนกัน)....

13. omosomo

13
    0
    0
    อีกมานานจะได้ทำติ๊กเกอร์ติดหลังรถว่า ''ในรถมี VEC'' ล่ะคร๊าบ
    ท่านใดใช้เกียร์ออโต้ รบกวนบอกทีคับว่าเป็นไงบ้าง ประทับใจมั้ย เพราะกะว่าจะวางออโต้ เกียร์ธรรมดาหายากมากมาย

14. tumsefe

16
    0
    0
    แนะนำหาเกียร์ 4G15 ธรรมดา มาชนก่อนก้อได้คับ......ออโต้ เห็นหลายคนบอกไม่ค่อยวิ่ง.....ผมยังเอา 4จี15 มาชนเรย....แต่ไม่กล้าลากรอบสูง....เด๊ยวเกียหลุด..........

15. omosomo

13
    0
    0
    ใส่แล้วเป็นไงมั่งคับ วิ่งดีก่าตอนขับออโต้เป่า มีพี่คนนึงกำลังเอาเกียร์ 93 มาชน ยังมะเสด กำลังรอดูผลงานเหมียงกานคับ

16. WORK-IN

WORK-IN New Member Member

57
    1
    0
    ไม่ได้เข้ามานานเลย อัฟครับพี่น้อง

17. tumsefe

16
    0
    0
    ก้อวิ่งดีกว่า ออโต้น่ะคับ.....เกีย 93 มาชนได้คับ...เห็นหลายๆคนเค้าเอามาชนเหมือนกัน...เพราะเกียร์ธรรมดาไมเวคตรงรุ่นหายากกกกกก....มากกก...........ยิ่งมีเต็ดด้วยยิ่งยากกกกกกก..เข้าไปใหญ่.......

18. frozz

frozz New Member Member

55
    1
    0
    ใช้อยู่ไม่มีปัญหาอะไรมากมาย เนียนดีคับ

ปัญหาเดิมๆ ยังแก้ไม่ตก เต็ดดัง เฮ้ออออออออออออออออออ

12 โลลิตร สบายๆ คับ

19. Styx

32
    1
    0
    ท่อนล่าง 4G93 ประกบฝา mivec

เหลือเฉพาะท่อนล่างที่เป็น 93
    เกียร์ธรรมดา มีเต็ด / ลูกสูบ / ฝา / กล่อง เป็นของ mivec
    เพิ่งไป overhaul มาใหม่คับ
    แหวน ปะเก็น เบิกศูนย์มาเรย
    ทำเสร็จวัดกำลังอัดได้ 280PSI ส่วน CR Ratio 12:1

สั่ง Haltec E6X มาแระคับ
    อาทิตย์หน้าจะเอาเข้าไปเดินสายไฟใหม่ทั้งคัน + จูนแร้วคับ
    MSD ที่พัง บ. ก็ส่งของเคลมมาให้แย้ว ( เปลี่ยนอันใหม่ให้ฟรี เสียแต่ค่าส่งมาจาก เมกาฯ )
    อาทิตย์หน้าได้ไฟแลบละคับบบบ

ปล. แลบออกท่อนะคับ มะใช่แลบออกฝากระโปรง

20. WORK-IN

57
    1
    0
    รถสวยดีคับ ท่อนล่าง 1800 วิ่งดีป่าวครับ อยากรุ้ว่าวิ่งต่างจาก ไมเวค ปกติ มากป่าว สักกี่วิ
    กำลังศึกษาและรอ งบประมาณอยู่ครับ อยากทำบ้าง

21. Styx

32
    1
    0
    เสร็จแร้วคับ :D แฮ่ๆๆๆๆ

เทียบกับ mivec เดิมๆ ดีกว่ารึเปล่า???
    อันนี้ไม่กล้าเปรียบเทียบคับ ของผมมันรถดัดแปลง เอานู่นเอานี่มายำกัน
    แต่คงจะได้เปรียบตรงที่ CC สูงกว่าล่ะมั้งคับ
    แต่ก็ถูกใจคับ ออกมารอบนี้ เกียร์4 ที่ 7500 รอบ ไหลไป 180ยังมีต่อ แต่ยกก่อน :p

ซักกี่วิ???
    ไม่ทราบเหมือนกันคับ ยังไม่เคยเอารถไปวิ่งที่ไหนเรย :p
    ตอนนี้เตรียมยาง BF Goodrich Drag Radial 225/15 ไว้แร้ว
    ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด เดือนนี้จะลองวิ่งดูคับ ( เชียงใหม่มีแต่ 201ม. คับ )

เก็บเงินอีกซักหน่อย จะทำท่อร่วมทรง magnus
    ส่วนลิ้นฯ กะลังตัดสินใจระหว่าง บางมด 70มม. กะ VH40 อยู่คับ
    ไม่ทราบมีสมาชิกท่านใดแนะนำได้ม่างง้ะคับ :)

22. cap_pha

cap_pha New Member Member

6
    0
    0
    หวัดดีครับ ใครมีกล่อง mivec e-car ที่เสียแล้วบ้างครับ อยากจะขอซื้อ ใครมีช่วยบอกทีครับ

23. PETERBOY

PETERBOY New Member Member

601
    2
    0

ใส่ได้เลยคับ ไม่มีปัญหา ท่อนล่าง93 ไม่จำเป็นต้องเป็นของตัวแคมคู่ เพราะฐานเสื้อมันเท่ากัน

ส่วนฝา 4G15DOHC ใส่กับท่อนล่าง 4G93 ได้มั้ย
    -ไม่ได้คับ เครื่องตระกูล9 ต้องใส่กับฝา9 ตระกูล1 ต้องใส่กับฝา 1 เช่น 4G15 ต้องมาใส่กับพวก4G18 (CEDIA) อย่างงี้ใส่ได้คับ หรือ ฝา 91,92,93 อันนี้นำมาสลับใส่กับท่อนล่างของตัวไหนก้อได้ที่เป็นตระกูล9เหมือนกัน แต่เหมาะสมหรือไม่ วิ่งดีมั้ย อันนี้ไม่รับประกันคับ:D

24. Mr.Tawatchai

Mr.Tawatchai New Member Member

7
    0
    0

ขอถามอะไรหน่อยครับ
    ลูกสูบของ MIVEC มันเป็น 1600 cc. แล้วทำไมใส่ใน
    เครื่อง 93 ได้ มันเป็นเครื่อง 1800 cc. ไม่ใช่เหรอครับ
    ผมก็อยากเอาเครื่องไป โอเวอร์ฮอลบ้าง แต่ไม่รู้ว่าต้องไปร้านไหนดี
    แล้ว ศูนย์ โอเวอร์ฮอลให้ได้หรือเปล่า แล้วต้องเปลี่ยนอะไรบ้าง
    ขอบคุนล่วงหน้าครับ

25. WORK-IN

57
    1
    0
    ผมมีครับ แต่ไม่ได้เสียนะ แต่มีปัญหานิดหน่อย..

26. omosomo

13
    0
    0
    ใครพอจะมีไมล์ขาวๆ หมวยๆ ใสๆ เอาไปใส่ CK2 เกียร์+/- มั่งคับ

27. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    ลูกขนาด 81 มิลเท่ากัน ใส่กันได้คับ :D

28. Cyber-Asti

Cyber-Asti New Member Member

1,682
    4
    0
    ขอเข้ามาดูหน่อยนะคับว่า สาวก Mivec เป็นไงกันบ้าง น่าเล่นจิงๆเลยอ่ะเครื่องตัวนี้อ่ะ

29. WORK-IN

57
    1
    0
    ครับ ต่างกันที่ช่วงชักของ 93 จะยาวกว่า ทำให้ได้เปรียบเรื่องแรงบิด

30. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    ถูกต้องค๊าบ :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้