[Help] EG น้ำเเตก

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย kanthapong, 2 ตุลาคม 2021

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kanthapong

kanthapong New Member Member

1
    0
    1
    สวัสดีครับพอดีอยากสอบถามครับ เรื่องมีอยู่ว่าผมซื้อรถมาใหม่ วันเเรกสตาร์ทรถเช็คน้ำก่อนซื้อขาย น้ำนิ่งมากครับ ปกติทุกอย่างเลย คราวนี้พอซื้อมาวันถัดไปเลยขับออกไปทำธุระสักประมาณ 40 โลได้พอกลับมาถึงบ้านสรุปควันออกหม้อน้ำครับ ขีดความร้อนทะลุเพดานเลยครับ(ผมไม่ได้สังเกตด้วยครับว่าความร้อนขึ้นเนื่องจากวันซื้อรถขี่เทสกับเทสน้ำดูก็ปกติ) เลยได้เอาน้ำราดรอให้เย็น เปิดดูปรากฏว่าน้ำหายหมดหม้อน้ำเลยครับ เติมน้ำไปน่าจะเกือบขวด 1.5 L ได้ เลยปรึกษาพี่ที่รู้จักเขาเลยเเนะนำให้ลองเปลี่ยนฝาหม้อน้ำดูเพราะฝาเก่าซีลมันเเตก พอเปลี่ยนมา ขับไปทำธุระใหม่ ความร้อนอยู่ระดับต่ำกว่าขีดกลางนิดนึง ทั้งไปเเละกลับครับ เเต่รถจอดนิ่งจะมีอาการความร้อนค่อยๆไหลขึ้นครับ เเต่พอขี่ความร้อนจะกลับมาอยู่ในระดับที่กล่าวไปข้างต้นครับ พอถึงบ้านดับเครื่องปรากฏว่าน้ำดันออกจากหม้อพักน้ำจนหมดเลยครับ วันนี้เลยไปเช็คใหม่ สตาร์ทรถเปิดฝาหม้อน้ำจะลองเช็คพัดลมดูว่าทำงานไหม เติมน้ำลงไปเริ่มมีฟองพุดขึ้นมาเรื่อยๆครับ จนเข็มความร้อนขึ้นเกือบกลางพัดลมยังไม่ทำงานเลย น้ำดันพุ่งเป็นน้ำพุเลยครับ

เลยอยากจะสอบถามพี่ๆว่ามันมีสาเหตุมาจากอะไรได้บ้างครับ หรือว่าฟันธงว่าฝาสูบโก่งได้เลย
    ปล.ผมอยู่อุดรธานีพอจะมีพี่ๆเเถวอุดรเเนะนำอู่ซ่อมได้ไหมครับ
    ขอบพระคุณสำหรับพื้นที่มากครับผม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้