ขับรถยังไงให้ประหยัดน้ำมัน

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย yuhoohelloo, 18 มิถุนายน 2019

< Previous Thread | Next Thread >
  1. yuhoohelloo

yuhoohelloo New Member Member

24
    0
    3
    ขับรถยังไงให้ประหยัดน้ำมัน

“เดี๋ยวน้ำมันก็ขึ้น เดี๋ยวน้ำมันก็ลง ต้องคอยลุ้นว่าจะขึ้นอีกเมื่อไหร่ จะขับรถไปไหนทีก็เป็นกังวลเรื่องค่าน้ำมัน” ปัญหาใหญ่ที่เจอทุกวัน แต่ไม่รู้จะทำยังไงใช่ไหมครับ วันนี้ MR.OOHOO มีวิธีที่ช่วยให้ทุกท่านได้เตรียมตัวก่อนเจอสถานการณ์ “น้ำมันแพง” รับรองว่าทำได้ไม่ยากเลยครับ จะมีอะไรบ้างไปดูกันเลยครับ

1. เมื่อสตาร์ทเครื่องยนต์แล้ว ไม่จำเป็นต้องอุ่นเครื่องยนต์ขณะรถจอดอยู่กับที่ เพียงแค่ขับเคลื่อนเบาๆ 1-2 กิโลเมตร

2. ย่ำคันเร่งหรือการเร่งคันเร่งขณะเกียร์ว่าง 10 ครั้ง ส่งผลให้สิ้นเปลืองน้ำมัน 15-300 cc. ดังนั้นจึงไม่ควรเร่งเกิน 2,000-2,500 รอบ/นาที ครับ

3. เบรกทุกครั้งมีผลต่อน้ำมันเชื้อเพลิง เมื่อเจอลูกระนาดหรือติดสัญญาณไฟแดง ก็ควรปล่อยให้รถไหลไปเองตามแรงเฉี่อย โดยไม่ต้องปลดเกียร์ว่างครับ

4. ขับขี่ไม่เกินป้ายจำกัดความเร็ว หากขับขี่ด้วยอัตราความเร็วรถที่เหมาะสม จะช่วยประหยัดน้ำมันได้มากทีเดียวครับ

5. เปิดหน้าต่างรับลมแทนการเปิดเครื่องปรับอากาศในช่วงเช้าหรือเมื่อมีอากาศเย็น เพียงทุกท่านปิดแอร์เป็นเวลา 30 นาที ก็สามารถจะประหยัดเชื้อเพลิงมากเลยครับ

6. ศึกษาเส้นทางก่อนเดินทาง หลีกเลี่ยงเส้นทางที่มีการจราจรติดขัดหรือขับอ้อม โดยหาเส้นทางลัด เพื่อเลี่ยงรถติด เท่านี้ก็ช่วยลดการสูญเสียน้ำมันแล้วครับ

7. ตรวจเช็ครถและดูแลรักษารถ เช่น ล้างเครื่องปรับอากาศ เติมลมยาง เป็นต้น นอกจากจะมีผลต่ออายุการใช้งานแล้ว ก็มีผลทำให้เครื่องยนต์กินน้ำมันมากขึ้นด้วยครับ

8. เลี่ยงการบรรทุกสัมภาระที่ไม่จำเป็น เพราะน้ำหนักรถมีผลต่อการกินน้ำมัน เช่น เครื่องเสียงชุดใหญ่ หากเลี่ยงได้ก็จะช่วยประหยัดน้ำมันได้มากครับ

9. ดับเครื่องยนต์ทุกครั้งเมื่อต้องจอดรถรอนานๆ เพราะการติดเครื่องยนต์จอดทิ้งไว้ 5 นาที ก็จะเสียน้ำมันไป 100 cc.

9 ข้อไม่ยากเลยใช่ไหมครับ หากทุกท่านทำได้ก็จะช่วยลดค่าใช้จ่าย ช่วยประหยัดน้ำมัน ช่วยโลกลดพลังงาน แถมยังช่วยถนอมรถของเราให้มีอายุการใช้งานยาวนานยิ่งขึ้นด้วยครับ นอกจากจะดูแลรถแล้วก็อย่าลืมดูแลตัวเองด้วยการซื้อประกันนะครับ ทุกท่านสามารถเข้าชมประกันออนไลน์ที่ www.oohoo.io ซึ่งมีให้ท่านเลือกซื้อ พร้อมเปรียบเทียบราคาทั้งประกันรถยนต์ ประกันรถมอเตอร์ไซค์ และประกันเดินทางเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้