เฟืองเกียร์ เครื่องบล็อก B 4.4 กับ 4.7 ต่างกันอย่างไรครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย mintz, 9 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mintz

mintz New Member Member

86
    3
    0
    เฟืองเกียร์ เครื่องบล็อก B 4.4 กับ 4.7 ใช้งานต่างกันอย่างไงบ้างครับ
    ถ้าเครื่อง B16b ใส่ 4.7 จะดีไหมครับ

2. mintz

86
    3
    0
    ขอโทษครับ เฟื่องท้ายครับ

3. End

End Active Member Member

525
    39
    28
    เฟืองท้าย 4.7 จะจัดกว่า 4.4 ครับ

เคยได้ยินว่าความเร็วเท่ากัน 4.7 จะใช้รอบมากกว่า ประมาน 500-700 รอบ

เกียร์ b16 ทั้ง a กะ b เป็น 4.4 ครับ

ถ้าเอาเฟืองท้าย 4.7 จาก b18cr ไปใส่ เกียร์จะทดจัดมาก(เพราะเฟืองเกียร์ b16 ทดมาจัดอยู่แล้ว)

จากเดิมขับ 120 เกือบๆ 4000 รอบจะกลายเป็นกือบๆ 4500-5000 รอบเลย

ขับเกียร์ 5 ยาวๆ เปลืองน้ำมันขึ้นแน่ๆครับ

แต่เวลาซัดนี่ต่างกันเยอะเหมือนกันค้าบ

bigeyes96 ถูกใจสิ่งนี้
  4. mintz

86
    3
    0
    ขอบคุณครับ คุณEnd แล้วที่ว่าเวลาซัดจะต่างกันอย่างไงครับ รอบเครื่องจะมาดีกว่าใช่หรือเปล่าครับ

5. End

End Active Member Member

525
    39
    28

4.7 รอบกวาดไวขึ้น

รวมๆแล้วคือรถจะเร่งได้ไวขึ้น

แล้วจะขับได้ง่ายขึ้นด้วยครับ(เวลาซัด)

เพราะเวลารอบตกมาต่ำมากๆ จะใช้เวลาไล่รอบขึ้นไปน้อยกว่าค้าบ :)

6. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ถ้าเปลี่ยนเฟืองท้ายเป็น 4.7 ลองเปลี่ยนเกียร์ 5 ช่วยด้วยดิครับ

ให้ต่ำกว่าเดิม จะได้ประหยัดน้ำมันมากขึ้นในเกียร์ 5

7. mintz

86
    3
    0
    เปลี่ยนเกียร์ 5 หมายถึงปรับอัตราทดเกียร์5ใหม่ใช่เปล่าครับ

kungking5 ถูกใจสิ่งนี้
  8. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ใช่ครับ แต่ผมจำไม่ได้ว่า เปลี่ยนเป้นของตัวไหน

ถ้าอยากรู้จิง ๆ ลองถาม kar racing ดูครับ

ไว้มีตังก็จะเปลี่ยนเหมือนกันครับ วิ่งทางไกล ประหยัดขึ้นอีกหน่อย

9. Ahtrun_Sala

Ahtrun_Sala New Member Member

740
    270
    0
    โทรไปถามมาละ

10. 4.7 ดีกว่า 4.4 แน่นอน
    ของผม b20 ยังใช้ 4.7 เลย
    กดเมื่อไหร่ เป็นมา อิๆ

11. เสียเงินซื้อชุดเฟืองท้าย 15500 บาท ถ้ามี LSD ฝาแดงอยู่แล้ว
    ก็ใส่เข้าไปได้เลย เป็นอะไรที่เห็นผลมาก ๆ ผมว่ารู้สึกว่ากดแล้วมา
    กว่าเอาเงินไปเดินท่อ ใส่สายกราวด์ กรองเปลือย สายหัวเทียน มาก

12. #joe.#

#joe.# Member Member

219
    21
    18
    ใช่ครับ ใช้เป็นของฝาแดงหรือของอะไรเนี่ยแหละครับจำไม่ได้ แต่เคยเห็นอาจารย์ทำอยู่ครับ

13. mintz

86
    3
    0
    ขอบคุณครับคุณเต้ แล้ว 4.4 กับ 4.7 มีข้อดีต่างกันอย่างไง เห็นรถบางคันที่เซ็ทไว้แข่ง บอกมีทั้ง 4.4 และ 4.7 แล้วแต่สนาม แสดงว่า 4.4 ก้อต้องมีข้อดี ใช่หรือเปล่าครับ

14. ของรถแข่ง เค้าทำขึ้นมา มีตั้งแต่ 3.9 - 4.9 เลยครับ มีทุกเบอร์
    คงจะอ้างอิงกันไม่ได้ เพราะเกียร์ 1 - 5 ของเค้าก็เป็นเกียร์ Close
    แต่ของเราเป็นเกียร์เดิมใช่ไหมล่ะครับ

แต่เหตุผลหลัก ๆ ที่เปลี่ยนเฟืองท้าย ก็มาจากความยาวของสนาม
    แต่ละสนามที่วิ่ง ดูว่าสนามยาวเท่าไหร่ สุดทางตรงเท่าไหร่ ลอง
    วิ่งดูแล้วจะรู้ครับ บางทีเฟืองท้ายจัดเกินไป วิ่งยังไม่ทันสุดทางตรง
    ก็หมด 5 เกียร์แล้ว ทำให้รถไปต่อไม่ได้ เลยต้องเปลี่ยนเฟืองท้าย
    ให้น้อยลง เพื่อจะได้วิ่งให้หมด 5 เกียร์ ที่สุดทางตรงพอดีครับ

15. mintz

86
    3
    0
    ขอบคุณมากๆครับ เริ่มกระจ่างขึ้นแล้วครับ

16. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    อ ย า ก ไ ด้ 3 . 9 จั ง

เ เ ต่ ไ ม่ อ ย า ก นึ ก ถึ ง ร า ค า

17. the_secretest

the_secretest New Member Member

746
    13
    0
    ขอถามด้วยความอยากรู้ครับ เฟืองท้ายแคมเดี่ยวกะแคมคู่ใส่แทนกันได้รึเปล่าครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้